สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

กระทู้: อันตรายสำหรับคนที่มักเล่นเครื่องบินบังคับในพื้นที่ เขตชุมชน

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    58052
    Status
    โพส
    10

Smile อันตรายสำหรับคนที่มักเล่นเครื่องบินบังคับในพื้นที่ เขตชุมชน

สวัสดีครับผู้อ่านทุกท่าน วันนี้ผมมีเรื่องซวยๆที่อยากจะให้เป็นอุทาหรณ์และอยากให้ตระหนักรู้กันหน่อยนะครับสำหรับผู้ที่ใช้รถใช้ถนนและอย่างยิ่งสำหรับใครที่ชอบเล่นเครื่องบินบังคับในบริเวณใกล้ๆ กับถนนหนทางที่มีรถวิ่งเยอะ โดยเฉพาะช่วงเวลาใกล้ค่ำ คือเหตุการณ์เมื่ออาทิตย์ก่อนผมประสบอุบัติเหตุทางรถยนต์ครับแต่โชคดีที่ไม่เป็นอะไรมาก วันนั้นก็เช่นเดียวกับทุกวันครับ ผมขับรถกลับจากไปทำธุระแต่พอดีว่าวันนั้นเลิกค่ำนิดหน่อย และยังต้องรีบไปรับลูกกลับจากโรงเรียนเพราะภรรยาไม่อยู่บ้านเลยไปรับไม่ได้ ผมจึงขับรถค่อนข้างเร็วหน่อยประมาณ 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง พอขับไปถึงจุดเกิดเหตุเวลาประมาณ 18 นาฬิกาตรงบริเวณนั้นจะเป็นสวนสาธารณะชิดกับกับถนนครับ มีคนหลายคนมาเล่นเครื่องบินบังคับกันมีทั้งเด็กและผู้ใหญ่ เป็นสวนสาธารณะขนาดใหญ่ซึ่งตรงกลางจะเป็นบ่อน้ำ ด้านข้างติดกับถนนจะมีประตูรั้วกั้นสูงล้อมรอบ บางจุดกำแพงมันจะทึบไม่สามารถเห็นด้านในของสวนสาธารณะนี้ แต่บางจุดจะมองเห็นด้านในเพราะไม่ทึบ และตรงแถวนี้แร่ะครับก่อนจะถึงหัวมุมถนนประมาณ 200 เมตร ได้เกิดมีเครื่องบินบังคับขนาดใหญ่ลำหนึ่งบินพุ่งมาเลยครับ พุ่งตัดหน้ารถผมและเพราะว่าขับมาเร็ว ผมเหยียบเบรคแรงมาก เลยครับ ยังดีที่ว่ารถผมเป็นเบรค ABS ไม่งั้นคงลากล้อเสียหลักชนกันเละเทะ

ถึงแม้นตรงนั้นถนนจะกว้างแต่ว่าเป็นถนนช่องทางเดียวรถวิ่งสวนกันครับและเพราะผมเบรครถอย่างกะทันหัน รถที่วิ่งตามมาด้านหลังติดๆ 2 คันชนเข้าที่ด้านหลังรถผมอย่างแรงเลยครับ ส่วนเครื่องบินบังคับตัวซวยก็ชนใส่กระจกหน้ารถผมอย่างจังจนแตกหมด แต่ดวงดีที่รถผมมีถุงลมนิรภัยบวกกับผมคาดเข็มขัดด้วยแร่ะครับจึงส่งผลให้เจ็บไม่มาก หลังจากนั้นตำรวจก็มา ตามมาด้วยประกันภัย ส่วนคนควบคุมเครื่องบินบังคับลำดังกล่าวหายตัวอย่างไร้ร่องรอยครับไม่รู้เลยใครเป็นคนบังคับมันมาจากจุดไหน ถามคนที่วิ่งอยู่แถวนั้นก็ตอบอ้ำๆ อึ้งๆ ไม่ได้ความ โมโหสุดๆ กะจะตบบ่องหูให้มันไปฟื้นโรงพยาบาลซะเลย ก็เท่าที่ทำได้ครับแจ้งความดำเนินคดี แต่จะดำเนินคดีกับใครล่ะ เป็นว่าคือตอนนี้ยังหาเจ้าของเครื่องบินบังคับลำดังกล่าวยังไม่เห็นครับ ทั้งๆ ที่ผ่านไปเป็นอาทิตย์แล้ว ประกันผมก็ต้องชำระค่าเสียหายให้รถ 2 คันที่เสียหายจากกรณีที่วิ่งมาชนท้ายรถผมอีกเพราะเขาบอกว่าผมเบรครถกะทันหันจึงไม่สามารถหลีกเลี่ยงหรือเบรคได้ทัน (คิดในใจอยากบอกว่า ก็ขับมาใกล้..ทำไม) แต่ก็เรื่องมันเกิดแล้วครับ คนมันจะซวยทำไงได้ ท้ายที่สุดวันนั้นกว่าจะเคลียร์อะไรกันเสร็จนานเกือบชั่วโมง จนครูที่โรงเรียนต้องมาส่งลูกผมถึงที่บ้าน ซวยจริงๆ รถเพิ่งออกมาใหม่ได้ยังไม่ถึงปีเลยครับ วันนั้นผมต้องนอนโรงพยาบาลคืนนึ่งเพื่อเช็คอาการแต่ก็ไม่ได้มีแผลอะไรมาก แค่มีแผลเล็กน้อย

ภรรยากับลูกก็ไปนั่งเฝ้าที่โรงพยาบาลครับ แต่ในความซวยจากเหตุการณ์ดังกล่าวก็ยังมีความดวงดีอยู่ที่ว่าเหตุการณ์มันเกิดก่อนที่ผมจะไปรับลูกกลับจากโรงเรียน ลองจินตนาการดูสิครับหากว่าไอ้เจ้าเครื่องบินบังคับเจ้ากรรมลำดังกล่าวบินมาชนรถผมและทำให้เกิดเรื่องแย่ๆแบบนี้และมีลูกตัวเล็กๆ นั่งอยู่ในรถด้วยไม่อยากนึกถึงเลย และนี่ก็คือประสบการณ์เฉียดตายของผมที่อยากฝากให้ระวังสำหรับคนใช้รถใช้ถนน อย่างยิ่งสำหรับคนที่เล่นหรือทำกิจกรรมที่บริเวณที่ติดกันกับถนนหนทาง หากไม่ระวังการทำกิจกรรมดีๆ อาจเกิดอุบัติเหตุที่ไม่คาดฝันขึ้นมาได้ ผมว่าอุบัติเหตุส่วนใหญ่บนท้องถนนส่วนหนึ่งมาจากความรีบร้อนของคนเรานี่แร่ะครับและอีกประเด็นนึ่งก็มักจะเป็นเรื่องราวที่เราควบคุมไม่ได้ เราไม่ชนเขา เขาก็มาชนเรา ซึ่งจากการพิจารณาของผม คิดว่าเครื่องบินบังคับลำดังกล่าวคนควบคุมน่าจะเป็นเด็กที่เพิ่งเล่นใหม่โดยที่ไม่มีผู้ใหญ่คอยดูแลหรือมีแต่เผลอเลอ เพราะหากเป็นผู้ใหญ่ควบคุมมันไม่น่าจะบินมาทำให้เกิดเรื่องไม่คาดคิดในลักษณะแบบนี้ได้ง่ายๆ แต่ไม่ว่าอย่างไรในกรณีนี้ก็ต้องรีบหาตัวมาดำเนินคดีให้ได้โดยเร็วครับ สุดท้ายก็อยากฝากเตือนให้ระแวดระวังทั้งผู้ใช้รถใช้ถนนและผู้ที่ทำกิจกรรมไม่ห่างมากถนนด้วยนะครับจะได้ไม่เกิดเหตุการณ์ที่ไม่น่าเกิดแบบผมอีก

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    47939
    Status
    โพส
    58

มาตรฐาน ตอบ: อันตรายสำหรับคนที่มักเล่นเครื่องบินบังคับในพื้นที่ เขตชุมชน

เสียใจด้วยครับ หาเจ้าของเครื่องบินคงไม่ยากลองสืบดูแถวนั้นแหละครับ

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

มาตรฐาน ตอบ: อันตรายสำหรับคนที่มักเล่นเครื่องบินบังคับในพื้นที่ เขตชุมชน

เสียใจด้วยนะครับกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ผมก็คนนึงที่เล่นเครื่องบินบังคับ แต่ในส่วนสมาชิกกลุ่มของผมที่เล่นกันนั้น เราจะมีสนามที่อยู่ห่างไกลบ้านเรือนและชุมชน เนื่องจากเราคำนึงถึงความปลอดภัยมาอันดับแรก และป้องกันการรบกวนผู้อื่นเนื่องจากเสียงมันค่อนข้างจะดัง และถ้าพวกผมถูกเชิญให้ไปบินในงานต่างๆนั้น พวกเราจะไปกันล่วงหน้าหนึ่งวันเพื่อตรวจสอบพื้นที่และวางเขตกั้นผู้ชมและสนามที่ใช้บินออกจากกัน ที่น้าประสบมานั้นผมคาดเดาว่าน่าจะเป็นมือใหม่หัดบิน ซึ่งคนเหล่านี้จะไม่รู้จักกฏ กติกา มารยาท และไม่สามารถควบคุมเครื่องของตนให้อยู่ในพื้นที่ได้ ก็จึงเกิดอันตรายขึ้นกับผู้อื่น ยังไงผมก็ยินดีด้วยที่น้าปลอดภัยดีนะครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

น่าโมโหแทน....เสียใจด้วยครับ

User ID
    54018
    Status
    โพส
    26

ถ้าเรื่องจบแล้วก็อย่าตามหาเลยเดี๋ยวจะมีคดีความใหม่เกิดขึ้น ปล่อยเป็นหน้าที่ประกันดีกว่่า.. โชคร้ายหมดไปแล้วโชคดีกำลังจะมาครับ

User ID
    43037
    Status
    โพส
    37

น้าครับ รบกวนถามหน่อย ถุงลมกางด้วยเลยหรอครับ

User ID
    58052
    Status
    โพส
    10

บินทะยานสู่ท้องฟ้าไปกับเรา ด้วยเครื่องบินสุดไฮเทคราคาถูก

User ID
    58052
    Status
    โพส
    10

ใครที่กำลังมองหาของเล่นสุดไฮเทคที่คุณแล้วจะติดใจ เครื่องบินที่ติดกล้องสุดไฮเทคราคาถูก

User ID
    58052
    Status
    โพส
    10

เครื่องบินสุดไฮเทคที่มีกล้องติดตัวเวลาบิน ได้เก็บภาพบรรยากาศดีๆ และยังได้สนุกอีกด้วย

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ManFlyingLogin ดูโพส
    เครื่องบินสุดไฮเทคที่มีกล้องติดตัวเวลาบิน ได้เก็บภาพบรรยากาศดีๆ และยังได้สนุกอีกด้วย
    ​เอาภาพและรายละเอียดมาโชว์หน่อยดิครับ

User ID
    58052
    Status
    โพส
    10

คนที่เบื่อๆไม่ไม่มีอะไรจะเล่น เรามีของเล่นใหม่มาแนะนำให้ท่าน เครื่องบินบังคับสุดไฮกเทคมีกล้องติดตัวแล้วยังบินได้ไกลอีกต่างหาก

User ID
    58052
    Status
    โพส
    10

เครื่องบินที่จะพาคุณบินสำรวจพื้นที่ได้อย่างสะดวกมากยิ่งขึ้น หรือถ่ายเก็บภาพสวยๆจากมุมสูงก็ง่ายยิ่งขึ้น

User ID
    14982
    Status
    โพส
    242

ประเด็นรถวิ่งตามมา แล้วชนท้ายนะครับ ผมว่ากรณีชนท้ายเนี่ย รถที่ชนเป็นฝ่ายผิดนะครับ เพราะตาม กม.แล้ว รถที่วิ่งตามหลังต้องเว้นระยะห่างจากคันหน้า ให้ได้ระยะเบรคโดยปลอดภัย อันนี้มีเขียนไว้ใน พรบ. (ขออภัยด้วยครับจำมาตราไม่ได้) แต่ถ้าบอกว่ารถคันหน้าเบรคกระทันหัน อันนี้ไม่มีกำหนดไว้ รถคันหน้า เขามองข้างหน้าครับ เพื่อเว้นระยะปลอดภัยกับข้างหน้าอีกที

User ID
    58052
    Status
    โพส
    10

ไปเล่นด้วยกันไหมเครื่องบินไฮเทคที่บินไกล และยังมีกล้องไฮเทคอีกด้วยสามารถถ่ายภาพหรืออัดวีดีโอได้สวยคมชัด

User ID
    58052
    Status
    โพส
    10

วันนี้เล่นไรดีของเล่นใหม่ เครื่องบินบังคับ ชนิดติดกล้องสุดไฮเทคที่บินไกล แล้วยังเก็บภาพได้อีกต่างหากเจ๋งไปเลยไหมล่ะ

User ID
    58052
    Status
    โพส
    10

ว่าๆๆๆๆๆๆๆๆว้าวเจ๋งไปเลยนะเนี่ย เครื่องบินบังคับ สุดเท่ไฮเทคมีกล้องอย่างงี้โดนใจง่ะ

User ID
    58052
    Status
    โพส
    10

ไปแล้วไปด้วยกันป่าวบินไปกับเราป่าว เครื่องบินบังคับ สุดเจ๋งอ่ะเคยเจอป่าว

ข้อมูลกระทู้