สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

กระทู้: Triton Plus เกียร์อัตโนมัติ มีใครเปลี่ยนกรองเกียร์กันบ้างครับ ?

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

มาตรฐาน Triton Plus เกียร์อัตโนมัติ มีใครเปลี่ยนกรองเกียร์กันบ้างครับ ?

สืบเนื่องจาก ผมลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์อัตโนมัติ Triton Plus 4D 2.5 ดีเซล ด้วยตัวเองที่ระยะ 80000 โล พบว่าน้ำมันมีสีดำมาก แม้ว่าที่ผ่านมาจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เร็วกว่าปกติ คือที่ระยะ 30000 และ 60000 โลมาก่อนที่ศูนย์มิตซูโคราช จริงๆยังแอบสงสัยนิดๆว่า ช่างได้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้หรือปล่าว คล้ายๆกับกระทู้นี้ แต่ไม่ดำเท่า http://www.pajerosportmania.com/foru...p?topic=3986.0

ข้อสังเกตอย่างหนึ่ง พบว่าศูนย์จะใส่ระดับน้ำมันเกียร์มาเกินขีด Hot ด้านบนประมาณ 1 นิ้ว โดยก่อนวัดระดับน้ำมัน ได้ขับรถอุ่นเครื่อง ระยะทางเกิน 30 กม. และติดเครื่องที่รอบเดินเบาไว้ 2 นาที ก่อนวันระดับน้ำมัน ไม่รู้การที่ศูนย์เติมเกิน จะมีผลทำให้น้ำมันเกียร์ดำ หรือเกียร์สึกหรอก่อนกำหนดหรือปล่าว

ตอนนี้ผมเอาน้ำมันเกียร์อัตโนมัติใหม่จำนวน 6 ลิตร ค่อยๆไล่น้ำมันเก่าออก โดยครั้งแรกถ่ายน้ำมันเก่าโดยหมุนน็อตที่อ่างน้ำมันเกียร์ แล้วเติมกลับเกือบ 4 ลิตร วัดระดับ วิ่งซักพักแล้วค่อยๆถ่ายออก และเติมทีละ 1 ลิตร เพื่อให้น้ำมันแดงใส แต่เมื่อเทียบสีแล้วดีขึ้น แต่ยังไม่แดงใสมาก ออกไปทางแดงคล้ำๆ

จึงคิดว่า ควรจะเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ด้วยดีไหม น้าๆท่านใด มีประสบการณ์ แนะนำด้วยครับ ตอนนี้ซื้อน้ำมันเกียร์ SPIII มาเพิ่มอีก 5 ลิตร ยังไม่เปลี่ยน รอฟังจากท่านผู้มีประสบการณ์ว่า กรองน้ำมันเกียร์ ควรเปลี่ยนระยะเท่าใด และราคากรองเท่าไหร่ครับ อีกอย่างมีท่านใดติด Trasmission Oil Cooler บ้างไหมครับ ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย HS4CJR : 27-07-2015 เมื่อ 10:25

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: Triton Plus เกียร์อัตโนมัติ มีใครเปลี่ยนกรองเกียร์กันบ้างครับ ?

มันมีกรองน้ำมันเกียร์ด้วยหรือครับ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

มาตรฐาน ตอบ: Triton Plus เกียร์อัตโนมัติ มีใครเปลี่ยนกรองเกียร์กันบ้างครับ ?

กรองน้ำมันเกียร์น่าจะมีนะครับ ผมลองถามศูนย์ เขาบอกว่ามี แต่อะไหล่หมดเลยไม่ได้ซื้อมาครับ วิธีการเปลี่ยน น่าจะเหมือนของปาครับ

http://www.triton4x4club.com/webboar...p?topic=9572.0

https://m.facebook.com/permalink.php...61656867193791

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

สีของน้ำมันเกียร์ดำมาก ผมเพิ่งถ่ายเอง ถึงรู้ว่าดำขนาดนี้ ขวดกลางคือน้ำมันใหม่ ขวดซ้ายคือถ่ายครั้งแรก ขวดขวาคือถ่ายครั้งที่ 2 หลังจากเติมน้ำมันใหม่ไป 6 ลิตรก็ยังดำอยู่ดี มันปกติไหมครับ แต่เกียร์เปลี่ยนปกติทุกอย่าง
    Attached Images Attached Images  

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ผมใช้ไทรทันออโต้มาสองคันแล้ว 4 หมื่นโลแรก ไม่ดำทั้งสองคันเลยนะครับ หลังจากนั้นผมก็ถ่ายทุกๆ 2 หมื่นโล ก็ไม่ดำครับ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

ตอนนี้ปรับปรุงโดยการหา แผงระบายความร้อนน้ำมันเกียร์ (Transmission Oil Cooler) หรือที่เรียกว่า ออยเกียร์ หามือหนึ่งตามกระทู้หน้าโต้งไม่ได้ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=69341 เพราะกลายเป็น Black Order ไปแล้ว ต้องสั่งของไว้ รอนานจนถึงเดือน ตค. ก็เลยยกเลิกไว้ก่อนครับ เลยจำเป็นต้องหาของมือสองสภาพดีมาแทน ได้ ออยเกียร์ ของ Toyota Crown 3.0 AT ปี 2004 รหัส 02400-0302 สภาพดีในราคา 900 บาท ที่เซียงกงโคราช ลองติดตั้งดูแล้ว ก็ลงตัวพอสมควร แปลงไม่มาก ใช้รูน็อตล่างที่มีอยู่ เพราะรูน็อตบนติดตั้งพัดลมไฟฟ้าไปแล้ว ถ้าติดแบบของน้าโต้ง คิดว่าน่าจะติดไม่ได้เพราะมีพัดลมไฟฟ้าขวางอยู่ครับ

ชื่อ:  222.jpg
ครั้ง: 6121
ขนาด:  140.5 กิโลไบต์ชื่อ:  111.jpg
ครั้ง: 6071
ขนาด:  115.4 กิโลไบต์

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

จากนั้นไปจัดหา กรองน้ำมันเกียร์ (1250 บาท) กับ กาวประเก็นเหลว (315 บาท) มา

ชื่อ:  333.jpg
ครั้ง: 7534
ขนาด:  176.7 กิโลไบต์

ถอดกรองน้ำมันเกียร์เก่าออก ดำมาก กับระยะทาง 85,000 กม.

จัดการล้างอ่างน้ำมันเกียร์และลอดประเก็นเก่าออก

เสร็จแล้วประกอบกับคืน ไม่ได้ถ่ายไว้เพราะมือดำ ผลออกมาเปลี่ยนเกียร์ไหลลื่น ตอบสนองดีมาก รวมทั้งน้ำมันเกียร์ไม่ดำแล้ว ใช้น้ำมันเกียร์ sp iii ไปทั้งหมด 4.5 ลิตร
    Attached Images Attached Images    

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

แจ่มเลย ต้องทำมั่งแล้ว

ต้องทำบ้างแล้วครับ แสนหกหมื่นโล

สมาชิกถาวร : TTC-01415 TTC-Member
    User ID
    11250
    Status
    โพส
    517

ไม่ได้เปลี่ยนเลย แสนเจ้ดละ

User ID
    33344
    Status
    โพส
    140

อยากทำบ้างแต่ทำไม่เป็น tt

ข้อมูลกระทู้