หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 29

กระทู้: มีเสียงเหมือนกระดิ่งนาฬิกาปลุก ดังจากเครื่องยนต์ครับ แปลกมากๆ

ลิต
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน มีเสียงเหมือนกระดิ่งนาฬิกาปลุก ดังจากเครื่องยนต์ครับ แปลกมากๆ

ผมเพิ่งนำรถไปเช็คระยะ 15000 กม ที่ศูนย์แห่งหนึ่ง หลังจากนั้น
    ได้ยินเสียงเหมือนกระดิ่งนาฬิกาปลุก ดัง กริ๊งๆๆๆๆๆ ตลอดเวลาที่เครื่องยนต์ทำงานจึงรีบนำรถกลับไปให้ศูนย์เช็คใหม่ เขาบอกว่าไม่ได้ทำอะไร ที่ทำให้เกิดเสียงแบบนี้ได้ เพราะการตรวจเช็ค 15000 กม ไม่ได้ทำอะไรพิเศษ และบอกว่าเป็นเรื่องปรกติที่จะได้ยินเสียงแบบนี้ อาจเป็นเสียงปั๊มที่ต่อไปจะเงียบไปเองก็ได้
    ก็เลยงงมากครับ เพราะก่อนเข้าศูนย์ผมว่าไม่เคยได้ยินเสียงนี้เลย
    กรุณาช่วยแนะนำศูนย์บริการ ที่มีช่างวิเคราะห์เก่งๆให้ด้วยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    996
    Status
    โพส
    777

มาตรฐาน Re: มีเสียงเหมือนกระดิ่งนาฬิกาปลุก ดังจากเครื่องยนต์ครับ แปลกมากๆ

เสียงคลัชหรือเปล่าครับเห็นเป็นกันเยอะ ผมก็ด้วยลอง search ดูใน forum ครับ

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

มาตรฐาน Re: มีเสียงเหมือนกระดิ่งนาฬิกาปลุก ดังจากเครื่องยนต์ครับ แปลกมากๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ลิต ดูโพส
    ผมเพิ่งนำรถไปเช็คระยะ 15000 กม ที่ศูนย์แห่งหนึ่ง หลังจากนั้น
    ได้ยินเสียงเหมือนกระดิ่งนาฬิกาปลุก ดัง กริ๊งๆๆๆๆๆ ตลอดเวลาที่เครื่องยนต์ทำงานจึงรีบนำรถกลับไปให้ศูนย์เช็คใหม่ เขาบอกว่าไม่ได้ทำอะไร ที่ทำให้เกิดเสียงแบบนี้ได้ เพราะการตรวจเช็ค 15000 กม ไม่ได้ทำอะไรพิเศษ และบอกว่าเป็นเรื่องปรกติที่จะได้ยินเสียงแบบนี้ อาจเป็นเสียงปั๊มที่ต่อไปจะเงียบไปเองก็ได้
    ก็เลยงงมากครับ เพราะก่อนเข้าศูนย์ผมว่าไม่เคยได้ยินเสียงนี้เลย
    กรุณาช่วยแนะนำศูนย์บริการ ที่มีช่างวิเคราะห์เก่งๆให้ด้วยครับ
    ศูนย์ที่ว่า อยู่แถวๆใหนครับ? จะได้ไม่ไป

ลิต
    ผู้เยี่ยมชม

คิดว่าคงไม่ใช่เสียงจากครัชครับ เพราะผมเคยฟังรถที่เสียงครัชดังเสียงคนละแบบ ตอนแรกก็คิดว่าจะทำลืมๆมันไปซะ แต่เมื่อคืนก่อนตอนสต๊าท์รถ ได้ยินเสียงดังมาก
    เหมือนใครลืมปิดนาฬิกาปลุก ลองดับเครื่อง อ้าว ที่แท้เป็นเสียงรถเราเองนี่หว่า ลองสต๊าท์ใหม่เสียงกริ๊งเบาลง เลยเป็นกังวลว่ามันเป็นอะไรกันแน่

User ID
    385
    Status
    โพส
    175

ช่างลืม นาฬิกาปลุกไว้ในรถเปล่า

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

ของผมก้อเป็น... เสียงดังกิ้ง ๆ มาจากห้องเครื่องยนต์ฝั่งที่มีเทอร์โบ หรือไม่ก้อดังมากจากเทอร์โบนะครับ...ไม่แน่ใจเหมือนกัน... แต่จะดังเฉพาะช่วงที่สตาร์ทรถครั้งแรกนะครับ.. พอเครื่องร้อนเสียงมันจะเบาลงเรื่อย... ผมก้อเคยไปให้ศูนย์ดูเหมือนกัน..แต่ดันพอไปถึงศูนย์มันกลับไม่ดังแหะ... ก้ออย่างที่บอกนะครับพอเครื่องมันร้อนเสียงจะเบาลงเรื่อย ๆ และหายไป ไม่รู้ว่าใช่อาการเดียวกันหรือเปล่า!!! รอผู้รู้ชี้แจ้งต่อครับ...

sangduas
    ผู้เยี่ยมชม

เกิดอะไรข้างในก็ไม่รู้เหมือนกัน เป็นเหมือนกันเลย แต่ก่อนไม่เป็น ท่านใดเป็นอีกบ้างครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ช่างลืมเครื่องมือไว้รึป่าวครับ คงไปค้างอยู่ตรงไหนซักที่ลองหาดูครับเผื่อได้ปะแจฟรีซักอัน

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

เป็นเหมือนกันครับตั้งแต่ออกมาวันแรกเลย..เคยตั้งกระทู้ถามแล้วไม่มีใครตอบเลยคิดว่าคงปรกติ

ลิต
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    ช่างลืมเครื่องมือไว้รึป่าวครับ คงไปค้างอยู่ตรงไหนซักที่ลองหาดูครับเผื่อได้ปะแจฟรีซักอัน
    ที่แน่ๆ เจอเทปพันสายไฟตกอยู่ในห้องเครื่องด้วยครับ ไม่รู้ว่า เช็ค 15000 กม
    นี่ต้องพันเทปอะไรด้วยเหรอครับ ยังดีนะได้ม้วนโตโดนใช้ไปนิดเดียว อิอิ

ผมไม่ชอบใจศูนย์นี้เลย คงเข้าไปครั้งสุดท้ายแล้ว ได้เห็นเด็กล้างรถไปเคลื่อนรถแล้วหักพวงมาลัยแรงๆ
    ล้อบิดมากๆ ไม่รู้หักสุดหรือไม่ แต่หักค้างไว้ ผมเห็นปุ๊ปผมนับวินาทีเลย 1..2..3.. ได้ถึง 12 วินาที
    เคยอ่านในคู่มือว่าไม่ควรหักพวงมาลัยสุดนานเกิน 10 วิ.

User ID
    3148
    Status
    โพส
    143

สังสัยผมเป็นปัญหานี้แหละท่าน เสียงหอนๆ นะ เวลาเครื่องเย็นๆสตาร์ทจะเป็น

yong2
    ผู้เยี่ยมชม

อาจเป็นเพาะน้ำมันเครื่องไปเลี้ยงเทอโบไม่มัน ในตอนแรก ลองให้ช่างที่0ใช้เครื่องมือcheck
    ดู

Tooper TTC-Member
    User ID
    5252
    Status
    โพส
    32

เป็นเหมือนกันครับ เสียงดัง กริ้งๆๆ เบาๆ แต่จะได้ยิน แค่ตอนที่เราเปิดฝากระโปรงเช็คเครื่องเท่านั้น ถ้าอยู่ห่างๆ หรือในห้องโดยสารก็จะไม่ได้ยิน

TTC-00465 TTC-Member
    User ID
    4538
    Status
    โพส
    1,362

ลองสังเกตูดูว่าเวลาเหยียบครัชแล้วหายหรือเปล่าครับของผมก็เป็น รถยังป้ายแดงอยู่เลย วิ่งได้แค่ 6500 โลเองจะเข้า 0 วันอังคารนี้แล้วครับเพราะไปให้ 0 ดูมาแล้วแต่ช่างบอกวันนี้ไม่ทันเลยนัดเป็นวันอังคาร

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อีจีอาร์ครับกะเสียงของเหล็กที่เกิดการขยาดตัวไอ้แผ่นเหล็กบางๆกันความร้อนที่ท่อแค็ตถ้าเปลี่ยนท่อแคตเสียงฝั่งเทอร์โบจะหาย(เพราะไม่มีแผ่นกันร้อน)
    ส่วนติ๊กๆเป็นระบบอีจีอาร์ดับเครื่องใหม่ๆกะติดเครื่องใหม่ๆจะดัง
    เคยมีคนตอบกระทู้แบบนี้นานแล้วครับหลายปีก่อน

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    อีจีอาร์ครับกะเสียงของเหล็กที่เกิดการขยาดตัวไอ้แผ่นเหล็กบางๆกันความร้อนที่ท่อแค็ตถ้าเปลี่ยนท่อแคตเสียงฝั่งเทอร์โบจะหาย(เพราะไม่มีแผ่นกันร้อน)
    ส่วนติ๊กๆเป็นระบบอีจีอาร์ดับเครื่องใหม่ๆกะติดเครื่องใหม่ๆจะดัง
    เคยมีคนตอบกระทู้แบบนี้นานแล้วครับหลายปีก่อน
    หลายปีก่อนเลยเหรอน้าวุฒมมมมมมมมมมมมมมมม

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: มีเสียงเหมือนกระดิ่งนาฬิกาปลุก ดังจากเครื่องยนต์ครับ แปลกมากๆ

เอ มันดังยังไง

User ID
    18237
    Status
    โพส
    47

มาตรฐาน ตอบ: มีเสียงเหมือนกระดิ่งนาฬิกาปลุก ดังจากเครื่องยนต์ครับ แปลกมากๆ

อีจีอาร์ครับกะเสียงของเหล็กที่เกิดการขยาดตัวไอ้แผ่ นเหล็กบางๆกันความร้อนที่ท่อแค็ตถ้าเปลี่ยนท่อแคตเสี ยงฝั่งเทอร์โบจะหาย(เพราะไม่มีแผ่นกันร้อน)
    ส่วนติ๊กๆเป็นระบบอีจีอาร์ดับเครื่องใหม่ๆกะติดเครื่ องใหม่ๆจะดัง

เหตุผลตามพี่ W-ut เลยครับ ของผมก็เป็น

Arun Siriwet
    ผู้เยี่ยมชม

เหอๆ สรุปว่าใช้ได้ปกติใช่มั้ยครับ... ได้ยินเสียงผิดปกติ ก็ระแวงไปต่างๆนานา ติดตรงคลัชเนี่ยล่ะครับ มันสึกง่ายขนาดนี้เลยหรอครับเนี่ย

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

รถผมก็ดังเหมือนกัน ดังตอนสตาร์ทใหม่ประมาณ 5-10 นาที ถ้าเครื่องเริ่มร้อนก็เงียบครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไรเหมือนกัน กังวลอยู่เหมือนกัน เริ่มดังช่วง ย่างขึ้น 15000 โลนี่แหละ ตอนนี้ 14,xxx กว่า ๆ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้