สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41745
    Status
    โพส
    59

มาตรฐาน น้าครับน้ำเข้ารถตอนจอด หาไม่เจอที่มาครับ

พลัสสี่ประตู เดิมๆครับ ถ้าคืนไหนฝนตกหนักและจอดไว้ใต้ชายคาที่น้ำลงมาพอดี พอตอนเช้าจะมีน้ำขังตรงด้านหน้าฝั่งคนขับครับ เอาเข้าศูนย์ไปหกวัน ออกมาบอกไม่ทราบสาเหตุเอาน้ำฉีดก็ไม่มีอะไร ผมเอารถกลับมาบ้าน พอคืนนั้นฝนตกก็เป็นแบบเดิมอีก เซงเลยครับ

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมก็เอาน้ำฉีดประมาณว่าฝนตกหนักแล้วก็นั่งในรถ ก็ไม่มีอะไรครับ สักพักจะออกไปข้างนอกเปิดประตูมีน้ำขังอีกแล้วที่เดิมเลยครับ น้าๆช่วยผทคิดหน่อยควรทำไงดีครับ

User ID
    39810
    Status
    โพส
    216

มาตรฐาน ตอบ: น้าครับน้ำเข้ารถตอนจอด หาไม่เจอที่มาครับ

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ฝั่งคนขับ ตอนนี้ก็ยังไม่เจอเหมือนกันว่าเข้ามาจากตรงไหน

User ID
    14172
    Status
    โพส
    143

มาตรฐาน ตอบ: น้าครับน้ำเข้ารถตอนจอด หาไม่เจอที่มาครับ

ที่ผมเคยเจอน่ะครับน้าๆ น้ำฝนไหลตามสายไฟเข้าห้องโดยสาร อยู่ตรงข้างหม้อลมเบรคลองเช็คดูน่ะครับ(ตรงยางปิดร้อยสายไฟ)พอดีผมเจาะใส่สายลมวัดบูสก็แก้โดยใช้ ซิลิโคลอุดหรือทำให้สายหย่อยท้องช้างน้ำจะได้ไม่เข้า(พบโดยบังเอนพอจอรถตอนฝนตกแล้วพื้นมันสูงไม่เท่ากันทำให้ด้านคนขับสูงกว่าน้ำเข้าเปียกเต็มยางรองพื้นเลย)

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ท่อยางหุ้มสายไฟ ระหว่างประตูกับตัวรถครับ เปิดประตูมาลองดูครับ ว่ามันหลุดออกจากเบ้าหรือป่าว

User ID
    37220
    Status
    โพส
    2

ผมขออนุญาตแนะนำ ถ้าไม่ใช่ ก็รอผู้รู้ท่านอื่นนะครับ เอาใจช่วยครับ^^
    - ด้านท้ายหัวเก๋งด้านนอก ตรงใต้ขอบกระจกหลัง ทั้งฝั่งซ้ายและขวา จะมีแนวตะเข็บฝั่งละแนว เป็นทางโค้ง "บน-ล่าง" ให้ใช้สายยางฉีดใส่เบาๆ ต่อเนื่อง ก็พอครับ กรณีของคุณ pepsi937 เป็นฝั่งคนขับก็เล่นด้านฝั่งขวา ฉีดเหมือนน้ำตกไหลจากกระจกลงมาก็ได้ เน้นให้ไหลตามร่องขอบกระจกหลัง เพราะน้ำที่ไหลจะไหลแยกตรงแนวตะเข็บด้วย แล้วตรวจสอบภายใน ให้พับเบาะหลังลงมา แล้วเอาไฟฉายส่องแนวตะเข็บนี้ด้านใน ว่ามีหยดน้ำปูดเป็นตามดหรือเปล่า (ถ้าใช่ก็แล้วแต่ครับ ในประกันก็เคลม ถ้าหมดประกันก็ซิลิโคน หรืออีพ็อกซี่ แล้วแต่ไอเดียเลยครับ)
    - อาจจะสงสัยว่าเปียกหน้าทำไมดูหลัง? ตอบคือ พื้นไทรทันลาดจากหลังมาหน้าครับ ถ้าทำให้น้ำหกสักขวดนึงที่ขอบประตูหลัง ก็จะมาแฉะที่ด้านหน้าครับ จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็อย่าลองนะครับ
    ยังไงได้ผลยังไงฝากอัพเดทด้วยนะครับ

User ID
    41745
    Status
    โพส
    59

ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากครับ ผมจะลองทำดูครับ ทำทุกอย่างที่น้าๆว่ามาเลย คิดอะไรออกทำหมดแหละครับ เสียดายรถครับเป็นหนี้เป็นสินก็หวังใช้ให้สบายใจ แต่นี้ทำเอาเครียดเลย

เมื่อวานคุยกับช่างเทคนิคของสนงใหญ่มิตซู เค้าว่าถ้าเอาน้ำแรงๆไปฉีดตรงเสากลางน้ำจะเข้า ซึ่งเป็นเรื่องปกติ ผมก็บอกไปว่าตอนทดสอบไม่ได้ฉีดน้ำแรง แต่ใช้น้ำเยอะเพราะระยะเวลาทดสอบนาน เค้าก็ว่าจะติดต่อมาอีกทีครับ ไม่รู้จะจริงรึเปล่า

User ID
    41745
    Status
    โพส
    59

น้าเรียนเชิญเพิ่มเติมได้นะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pepsi937 : 30-10-2015 เมื่อ 15:19

User ID
    41745
    Status
    โพส
    59

ท่อที่น้าว่าไม่หลุดครับ

User ID
    41745
    Status
    โพส
    59

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ apig ดูโพส
    ที่ผมเคยเจอน่ะครับน้าๆ น้ำฝนไหลตามสายไฟเข้าห้องโดยสาร อยู่ตรงข้างหม้อลมเบรคลองเช็คดูน่ะครับ(ตรงยางปิดร้อยสายไฟ)พอดีผมเจาะใส่สายลมวัดบูสก็แก้โดยใช้ ซิลิโคลอุดหรือทำให้สายหย่อยท้องช้างน้ำจะได้ไม่เข้า(พบโดยบังเอนพอจอรถตอนฝนตกแล้วพื้นมันสูงไม่เท่ากันทำให้ด้านคนขับสูงกว่าน้ำเข้าเปียกเต็มยางรองพื้นเลย)
    น้าครับ พอจะรูปไหมครับ ผมมองดูแล้วไม่เข้าใจครับน้า รบกวนด้วยครับ

User ID
    6574
    Status
    โพส
    461

ผมก้อเป็นครับ แต่มันหยดใส่ท้าเลย ทีแรกคิดว่ามันน่าจะไหลลงมาตามเสาอากาศ ก้อเอามันลงสุด พอเช้าเข้ารถขยับเดินหน้าถอยออก น้ำจะไหลหยดลงเท้าที่เหยียบเบรกเลยพยายามมองขึ้นที่ต้ำแหน่งมันหยดแต่ก้อไม่มีช่องอะไรเจอแต่รอยน้ำที่ลงมา ใสๆด้วยไม่มีฝุ่น งงครับ แต่มันเกิดหลังจากผมกระจกแตก ใส่มาใหม่นานละ3ปีได้ เพิ่งเจอปัญหาน้ำหจดใส่ แต่ไม่ทุกครั้ง บางคืนฝนตกหนัก เช้าผมไปขยับรถเดินหน้าถอยออกไม่มีหยดนะ บางคืนตกไม่แรงมากแต่พอมาขับรถ น้ำจะหยดลงมาเลย งงครับ

User ID
    41745
    Status
    โพส
    59

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ teetriton4x2 ดูโพส
    ผมก้อเป็นครับ แต่มันหยดใส่ท้าเลย ทีแรกคิดว่ามันน่าจะไหลลงมาตามเสาอากาศ ก้อเอามันลงสุด พอเช้าเข้ารถขยับเดินหน้าถอยออก น้ำจะไหลหยดลงเท้าที่เหยียบเบรกเลยพยายามมองขึ้นที่ต้ำแหน่งมันหยดแต่ก้อไม่มีช่องอะไรเจอแต่รอยน้ำที่ลงมา ใสๆด้วยไม่มีฝุ่น งงครับ แต่มันเกิดหลังจากผมกระจกแตก ใส่มาใหม่นานละ3ปีได้ เพิ่งเจอปัญหาน้ำหจดใส่ แต่ไม่ทุกครั้ง บางคืนฝนตกหนัก เช้าผมไปขยับรถเดินหน้าถอยออกไม่มีหยดนะ บางคืนตกไม่แรงมากแต่พอมาขับรถ น้ำจะหยดลงมาเลย งงครับ
    ผมก็ลองมาหลายวิธีแล้วครับไม่เจอสักที

User ID
    41745
    Status
    โพส
    59

ถามเพิ่มครับ ก้อนโฟมที่อยู่ให้พรม ตำแหน่งที่มันควรอยู่คือครงไหนครับ ทุกวันนี้เอาออกมาไว้ข้างนอกครับ

User ID
    14172
    Status
    โพส
    143

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pepsi937 ดูโพส
    น้าครับ พอจะรูปไหมครับ ผมมองดูแล้วไม่เข้าใจครับน้า รบกวนด้วยครับ
    ลองดูตามรูปน่ะครับชื่อ:  DSCN4057.jpg
ครั้ง: 504
ขนาด:  204.6 กิโลไบต์

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pepsi937 ดูโพส
    ถามเพิ่มครับ ก้อนโฟมที่อยู่ให้พรม ตำแหน่งที่มันควรอยู่คือครงไหนครับ ทุกวันนี้เอาออกมาไว้ข้างนอกครับ
    ตามความเข้าใจมันน่าจะเป็นก้อนโฟมที่รองพักเท้าซ้ายครับ -ต้องรื้อกันหน่อยละไม่ยาก- หากาวประเภทอะคริลิคสำหรับติดพลาสติก มาทายึดที่พรหมก่อนจะเอาพรหมมาวางที่เดิมครับ (น่าจะมีร่องรอยเดิมจากคราบกาวเก่า)
    Attached Images Attached Images  

User ID
    41745
    Status
    โพส
    59

ขอบคุณน้าApigและน้าcoppy42 แล้วจะมารายงานครับ แล้วโฟมอีกชิ้นมันควรอยู่ตรงไหนครับ ล่าสุด callcenter มิตซูฯ แจ้งให้เข้าศูนย์ถนนพัฒนาการ บอกว่าเข้าไปอีกที่แจ้งผจก.ไว้แล้วครับ แล้วจะรายงานครับ

ข้อมูลกระทู้