สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 5 จากทั้งหมด 5

กระทู้: ไทรทัน 116 เกียร์ออโต้ เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนให้ครับ คิดว่าค้างที่เกียร์3

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32923
    Status
    โพส
    50

มาตรฐาน ไทรทัน 116 เกียร์ออโต้ เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนให้ครับ คิดว่าค้างที่เกียร์3

เริ่มจากผมถอยรถตรงหน้าบ้าน ทางเท้ามันสูงถอยผิดจังหวะ ล้อหลัง-ขวา แขวนลอย เข้าเกียร์หลัง/เดินหน้าอยู่พักหนึ่ง แล้วหาอิฐมารองล้อ แล้วก็ขับออกไปได้ จากนี้รถไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ให้เลยครับ เร่งความเร็วราวๆ 50-60กม/ชม รอบไปที่ 3000กว่า รถก็ไม่วิ่ง คิดไปว่าครัชมั่งหรือจะเป็นที่เกียร์ไม่เปลี่ยน แล้วผมลองจอดรถข้างทางดับเครื่องแล้วสตาร์ทออกไปใหม่ รถก็กลับเป็นปรกติครับ ก็โล่งใจไปครับ

แต่ทีนี้ก็เป็นกังวลครับ ว่ามันเกิดจากอะไร จะเป็นอีกมั๊ย แล้วต่อจากนี้จะมีผลเสียอะไรตามมาบ้างหรือเปล่า มีวิธีตรวจเช็คแก้ไขอะไรได้บ้างครับ ท่านใดมีความรู้ หรือมีประสบการณ์แบบนี้มาแล้วบ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

User ID
    43114
    Status
    โพส
    232

มาตรฐาน ตอบ: ไทรทัน 116 เกียร์ออโต้ เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนให้ครับ คิดว่าค้างที่เกียร์3

เคยเป็นกับรถคันเก่าคับ(accordตาเพชร)อาการแบบนี้ ออกตัวเกียร์3 วิ่งไม่เปลี่ยนเกียร์ให้เลย
    ดับเครื่องถอดขั่วแบดออก รีเซทecuใหม่(ลองทำดูเอง)สรูปหาย ขับมาได้อีก5ปีแล้วก็เปลียนรถใหม่

ถ้าพื่งเป็น หรือเป็นไม่บ่อย อย่าพื่งกังวลคับ แต่ถ้าบ่อยๆคงต้องหาช่างคับ

User ID
    610
    Status
    โพส
    33

มาตรฐาน ตอบ: ไทรทัน 116 เกียร์ออโต้ เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนให้ครับ คิดว่าค้างที่เกียร์3

ใช้เกียร์ออโต้ 116 แรงม้า เหมือนกัน ไมล์ 2แสน 6 ละ ความรู้สึกคือเริ่มอืด เปลี่ยนทุกเกียร์แต่อืด ยังกะเรือเกลือ กำลังว่าจะเอาปรึกษาช่างที่ศูนย์ว่าต้องแก้ไขยังงั้ย

User ID
    32923
    Status
    โพส
    50

116 เกียร์ออโต้ อืด ผมวิ่งมาแสนกว่ากิโลถึงจะถึงบางอ้อครับ
    จริงๆเรียกว่าทื่อ เครื่องไม่ได้อืดหรอกครับ เครื่องยังแรงแต่ไม่ค่อยเปลี่ยนเกียร์ให้ไว ผมตอนจับคันนี้ใหม่ๆ บางจังหวะที่ใช้ความเร็วประมาณ 70-80 รอบเครื่องจะไปเตะที่ 3000กว่า เสียงเครื่องอื้อมากครับ จากที่เคยขับเกียร์ธรรมดา ผมจะเปิดประตูรถกระโดดวิ่งหนีไปซะ ปล่อยรถไปทาง ช่างมัน..!!

ตามรูปนะให้ปรับสายเส้นล่างนะครับ (เส้นบนมาจากคันเร่ง ไม่รู้เรียกสายอะไร มันเป็นสายที่โยงเข้าไปในระบบเกียร์) ปรับให้หย่อนลงมานะครับ ขันน๊อต2ตัวในกรอบสีแดง ค่อยๆปรับลงมาทีละ 2รอบ แล้วขันล็อคกลับให้แน่น แล้วลองวิ่งดู แล้วปรับให้จนได้ที่ จากที่อาการเกียร์ไม่ค่อยจะเปลี่ยนให้ง่าย หรือตอบสนองช้า จะมาไวขึ้นครับ ที่นี้ขับสนุกขึ้นมาโขเลยครับ

ชื่อ:  P_20160709_212752_resize.jpg
ครั้ง: 1275
ขนาด:  185.6 กิโลไบต์ชื่อ:  P_20160709_212718_resize.jpg
ครั้ง: 1509
ขนาด:  199.8 กิโลไบต์
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย charchar : 10-07-2016 เมื่อ 14:41 เหตุผล: เปลี่ยนรูป

User ID
    32923
    Status
    โพส
    50

ส่วนอีกสาเหตุที่ว่าเครื่องอืดจริงๆ อ่านดูที่กระทู้นี้ครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...d.php?t=49229&

ข้อมูลกระทู้