สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

bunditseetao
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ไฟเตือนเครื่องยนต์ขึ้น

ไฟเตือนเครื่องยนต์ (สีส้ม) ขึ้นมาตั้งแต่ตอนสตาร์ทแล้วก็ไม่ดับ เกิดจากสาเหตุอะไรครับ แก้ไขยังไงครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3698
    Status
    โพส
    14

มาตรฐาน Re: ไฟเตือนเครื่องยนต์ขึ้น

น่าจะเป็นสายแวคคัมหลุดเพราะรถผมก็เคยเป็นจับสายที่หลุดใส่เข้าไป รูปเครื่องยนต์ยังโชให้ถอดขั้วแบตออกเพื่อรีเซตและใส่ขั้วแบตเข้าเหมือนเดิมจากประสบการณ์ที่เคยเป็นกับรถของผมครับลองดูนะครับ

User ID
    794
    Status
    โพส
    71

มาตรฐาน Re: ไฟเตือนเครื่องยนต์ขึ้น

เข้าศูนย์ครับ
    ของผมก็เคยขึ้น แต่ตอนนั้นสาย vaccum หลุด เสียบใหม่เอาเข็มขัดมารัด ก็หาย

speed zone
    ผู้เยี่ยมชม

ท่อลมvacum หลุดหรือปล่าวครับลองเปิดฝากระโปรงดูรถผมก็เคยเป็นตอนออกใหม่ๆ

User ID
    1079
    Status
    โพส
    116

บางทีสายอาจจะไม่หลุดแต่ก็ขึ้นครับ ผมเจอมาแล้ว บางครั้งเกิดจากสาย vacume หลุดทำให้อากาศจากท่อไอดีไม่ผ่าน sensor ทำให้ sensor ไม่สามารถตรวจจับอากาศได้และเกิดไฟโชว์ หรืออีกอย่างถ้าสายไม่หลุดเกิดจากท่อไอดีตันครับ ผมเอาเข้าศูนย์ล้างท่อไอดีใหม่ คราบเขม่าดำมากๆครับ ถ้าใช้ไปนานๆผมว่าควรจะให้ช่างล้างให้และทำการ Learning ECU ใหม่ รถผมเป็น2อาการคือ ไฟเครื่องโชว์และเร่งไม่ขึ้น ทำการเปลี่ยน scv vale และล้างท่อไอดีหายครับ อัตราเร่งเหมือนตอนที่ซื้อรถมาใหม่ๆเลยครับ เข้าเกียร์3รถไม่วูปเหมือนแต่ก่อน แต่เสียงเครื่องดังหน่อย เพราะว่าใช้ ECU V.3 ตอนนี้ใช้มา 65000 km รถออกปี2005 ครับ สมาชิก TTC รุ่นแรกๆ แต่เว็ปล่มบ่อยเลยเปลี่ยนชื่อ

Numcha
    ผู้เยี่ยมชม

สาเหตุเกิดจาก Ecu ตรวจจับความผิดปกติของเซ็นเซอร์
    ซึ่งอาจเป็นไปได้ว่าปลั๊กเซ็นเซอร์หลุด หลวม หรือการทำงานของอุปกรณ์ผิดปกติ ซึ่งมีสาเหตุมากมายครับ

ส่วนที่พบเจอกันบ่อยๆก็คงเป็นสายแวคคั่มหลุด(ตรวจสอบเบี้องต้นเองได้) หรือไม่ก็ Scv

ทางที่ดีที่สุดคือเข้าศูนย์บริการครับ

ผู้เยี่ยมชม

ท่อลม Vacumm หลุดจริงๆครับ ใส่ใหม่แล้วถอดขั้วแบตฯ ไฟเตือนก็หายครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆท่านครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bunditseetao ดูโพส
    ท่อลม Vacumm หลุดจริงๆครับ ใส่ใหม่แล้วถอดขั้วแบตฯ ไฟเตือนก็หายครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆท่านครับ
    หาเข็มขัดรัดไว้ด้วยนะครับ ไม่เช่นนั้นมันจะหลุดอีก

User ID
    3109
    Status
    โพส
    105

หายากจังสายที่หลุดครับ ขอดูภาพขยายได้ไหมครับเพื่อนสมาชิก

K.Sungkhom
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ workhouse33 ดูโพส
    หายากจังสายที่หลุดครับ ขอดูภาพขยายได้ไหมครับเพื่อนสมาชิก
    ทางซ้ายของเครื่องครับ ถอดฝาครอบเครื่องออกก็เจอ อยู่ใต้ฝาครอบเครื่องนิดเดียวครับลองสังเกตดู น่าจะเจอ

ผู้เยี่ยมชม

ตามรูปเลยครับ ข้อมูลของท่าน จตุจักร
    Ttc-00047

sangduas
    ผู้เยี่ยมชม

Exclamation Re: ไฟเตือนเครื่องยนต์ขึ้น

ล่าสุดนำเข้าศูนย์นึกว่าเป็นที่ scv วาวล์ แต่ไม่ใช่ พบสาเหตุที่ระบบ senser ท่อไอดี ช่างศุนย์ถอดทำความสะอาดให้ ก็ยังไม่หาย ไฟโชว์อยู่ ช่างจึงไล่เช็คสายไฟจากห้องเก๋งอีกครั้ง ทำให้เสียเวลานาน กว่าจะหาย ช่างบอกว่าถ้าเป็นอีกคงต้องเปลี่ยน senser ท่อไอดีละครับ

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

Thumbs up Re: ไฟเตือนเครื่องยนต์ขึ้น

ขอขอบคุณกับความรู้ครั้งนี้ครับ

ข้อมูลกระทู้