สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

มาตรฐาน ลองกดชัตเตอร์เล่น

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ไปนั่งเล่นแถว เกาะลอยศรีราชา เลยลองเลนส์ใหม่ EF S 55-250mm. IS ก็ได้รูปมาให้ชมกันครับ ช่วยวิจารณ์ได้เต็มที่เลยนะครับ เพราะ ถ่ายออกมายังไงก็ยังไม่ค่อยพอใจเท่าไหรครับ

User ID
    208
    Status
    โพส
    260

สวยครับ......

ฝีมือดีกว่าผมเยอะเลย ผมใช้โหมด Auto อย่างเดียวครับ ถ้า Manual ดูไม่ได้เรื่องเลย

ก็เลยไม่กล้าโชว์อ่ะครับ

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

เลนส์น่าจะยังไม่เข้ามือน่ะครับ..แต่เดี๋ยวก็ชินละครับท่าน..
    *ทะเลกันเส้นขอบฟ้า..ไม่ตรงน่ะครับ..
    *ความชัดเจน ดีครับ
    **อย่างอื่นดูไม่เป็นครับ รอวสันต์นะครับ
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

1.ภาพขาดความคมชัดไปเยอะเลยครับสาเหตุมาจากการย่อภาพลองดูกระทู้นี้ครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...read.php?t=302 เผื่อจะช่วยได้
    2.แสงก็สำคัญมากครับถ้าจะถ่ายแนวนี้ Silhouette ต้องรอให้พระอาทิตย์คล้อยต่ำลงไปอีก เรียกแสงช่วงนั้นว่า Twilight ครับแสงจะเวิร์คกว่า หาอะไรก็ได้มาเป็น FG เน้นเส้นสายของตัวแบบเลนส์เทเลสามารถซูมเรือลำโน้นได้สบายๆเลยครับ
    3.ลองหาขาตั้งกล้องมาใช้กับเลนส์ดูครับผมไม่แน่ใจว่าเลนส์ที่พี่ใช้จะมีน้ำหนักมากขนาดใหน

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

ผมว่าเวลาถ่ายรูปพระอาทิตย์ หรือว่ารูปทะเลต้องมีความอดทนสูงนะครับอย่างรูปที่ 3 ถ้านั่งรออีกชั่วโมงกว่า ๆ ถึง 2 ชั่วโมง รอจนพระอาทิตย์เฉียด ๆ ขอบฟ้าจะเยี่ยมมากเลย(แน่นอนว่าต้องรอให้เรือผ่านมาด้วย)

filli10
    ผู้เยี่ยมชม

ความชัดลึกของภาพ ยังน้อยไปทำให้ภาพดู แบนราบแล้วไม่มีมิติ อาจใช้แสงจากธรรมชาติช่วยทางด้านหลัง ภาพเรือถ้าแสงอาทิตย์ อยู่ด้านหลังพอดีเรือจะดูเด่นมากขึ้น
    บางทีเราอาจจะ ไม่ต้องถ่ายตามสัดส่วน ของภาพก็ได้ ลองถ่ายดูหลายๆมุมกล้อง จะทำให้ภาพดูน่าสนใจมากขึ้น ครับผม

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

รูปที่ 3 ผมว่าอย่างนี้ดีกว่ามั๊ยครับ
    เพราะรูปเดิมปล่อย space ว่างมากเกินไป
    อาจจะรออีกนิดนึงเพื่อให้ได้ทะเลมากกว่านี้
    อย่าลืมคำนึงถึงจุดตัดเก้าช่องด้วยนะครับ ภาพแบบนี้สำคัญนักแล.....

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

อย่างนี้แน่ะครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KiTTs ดูโพส
    อย่างนี้แน่ะครับ
    Morning ยังไม่นอนอีกเหรอพี่ หรือว่าพึ่งจะตื่น...........

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    Morning ยังไม่นอนอีกเหรอพี่ หรือว่าพึ่งจะตื่น...........
    ลูกตื่นน่ะครับ..
    จำเป็นต้องตื่นตามครับ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่แนะนำ นี่แหละครับคือคำตอบที่ผมต้องการรับฟังที่สุด เพื่อจะได้เป็นแนวทาง แก้ไขปรับปรุงต่อไปครับ ท่านใหนมีคำแนะนำอีกเชิญชี้แนะอีกนะครับ ผมรู้สึกชอบครับกับการถ่ายภาพ เมื่อก่อนมีกล้อง ก็แค่ถ่ายเกี่ยวกับงานอย่างเดียว ขอบคุณมากครับที่มีห้องนี้ไว้แบ่งปันความรู้

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

จริงๆแล้วถ่ายภาพนั้นไม่ใช่เรื่องยากเสียทีเดียวครับ เพียงแต่เราต้องรู้จักควบคุมกล้องให้เป็น รู้นิสัยของมันพอสมควร ถ้าหากเราคุมมันได้ทีนี้ก็ไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป ยังมีอะไรให้ศึกษาอีกมากมายเกี่ยวกับการถ่ายภาพครับ
    "เราต่างก็มองผ่านกรอบสี่เหลี่ยมเหมือนกัน" ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพครับ

User ID
    14
    Status
    โพส
    663

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    จริงๆแล้วถ่ายภาพนั้นไม่ใช่เรื่องยากเสียทีเดียวครับ เพียงแต่เราต้องรู้จักควบคุมกล้องให้เป็น รู้นิสัยของมันพอสมควร ถ้าหากเราคุมมันได้ทีนี้ก็ไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป ยังมีอะไรให้ศึกษาอีกมากมายเกี่ยวกับการถ่ายภาพครับ
    "เราต่างก็มองผ่านกรอบสี่เหลี่ยมเหมือนกัน" ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพครับ
    เปิดสอนเลยสิน้อง พี่สมัครคนแรกเล้ย

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

เสริมอีกนิดนึงครับ
    นอกจากจะต้องรู้จักควบคุมกล้องให้อยู่มือแล้ว ยังจำเป็นที่จะต้องรู้จักแสง และทำความเข้าใจกับแสงให้มาก และควบคุมแสงให้อยู่หมัด
    แค่นี้ไม่ว่าสภาพแสงเป็นยังไงก็ไม่หวั่นเลยครับ
    ...ที่ว่ามานี้ผมเองก็ยังพยายามทำความรู้จักกับแสง(สว่าง)อยู่เลยครับ มัวแต่ทำความคุ้นเคยกับแสง(โสม) ซะเพลิน อิอิอิ...

ข้อมูลกระทู้