สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 5 จากทั้งหมด 5

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน เช็คแก้ไขกันดูปัญหาจากไฟโฟร์วิลกระพริบไม่ดับ

เอามาฝากพี่น้อง4X4ลองแก้ไขกันดูครับ ผมเจอโดยบังเอิญหรือเปล่า(อยู่ที่2H) มีปัญหาไฟโฟร์วิลกระพริบกับเขามั่งตอน178,960.km.ที่แรกก็กระพริบแป๊บเดียวแล้วก็ดับไปเอง ห่างมาหลายเดือนจนหลายๆอาทิตย์ชักจะบ่อยขึ้นช่วงหลังเคยใช้ๆขับๆไปแล้วมันดับเอง แต่ครั้งนี้โชว์กันทั้งวัน **ที่สิงสถิตของท่อเหล็กดูดแวคคั่มสลักดึงเฟืองเพลาหน้า**
    ..ก็คิดถึงว่าเคยมีข้อมูลจากน้าเอกBokaว่าช่างเช็คท่อลมดูดแวคคัมจะตันได้เราก็เลยมุดเอาปากดูดๆตามเช็คไล่สายส่องหาเอาลมเป่าไล่ๆก็ไม่มีท่อไหนไม่ตัน เลิกค้นหาลองใช้ไปก็ยังรวนๆเป็นๆหายๆชักท้อ
    ..คิดไปถึงตัวแว๊คคั่มสลักยิงเฟืองหน้าของเราจะพังเหมือนเพื่อนสมาชิกไหม แต่ก็ยังไม่ได้รื้ออกมาเช็คเคยดูแลฉีดสเปรย์จาระบีหล่อลื่นป้องกันสนิมอยู่บ่อยๆ แต่มานั่งคิดๆตอนเราไล่เช็คเราไปดึงเจ้าจุก2จุกที่ปลายท่อลมเหล็กหลังเครื่องท่อที่มีหัวพองๆมันเป็นท่อระบายอากาศที่เพลาหน้าเท่านั้นปล่อยมันไม่มีอะไรต้องแก้ แค่ทาซิลิโคนช่วยยึดเกาะเป็นพอ ทีนี้ลองเอายางอุดท่อเหล็กเส้นหลัง ตัวอุดท่อนี้ละมันอุดให้เป็นศูนย์ยากาศห้ามหลวมห้ามรั่ว ปั้มลมจะดูดสลักยิงเพลาไม่สมบูรณ์สวิทย์อะไรที่มันวางที่อยู่บนแชส2ตัวนั่นที่ข้างล้อขวาคงตรวจเจอแน่ๆ
    Attached Images Attached Images    

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: เช็คแก้ไขกันดูปัญหาจากไฟโฟร์วิลกระพริบไม่ดับ

วิธิแก้ของผม ถอด(จำเลย)จุกยางอุดตัวนี้ใส่ถุงซิปเก็บไว้ในเก๊ะก่อนอย่าเพิ่งเขวี้ยงทิ้ง แล้วไปหาท่อน้ำมันจากคาร์บูมอเตอร์ไซค์ในร้านมาใส่ (ยาวไม่ถึง1ซม)อุดด้วยเม็ดลูกปืน ลองใช้งานดูโฮฟลุ๊คเว้ย หายนิ่งสนิทเลยครับ พอใจผลงานอันแสนจะชุ่ยของผม จบข่าว..
    *
    แค่เอามาฝากพอเป็นแนวทาง อาการแต่ละคันอาจพบเจอแตกต่างกัน คงจะเป็นที่อะไหลอุปกรณ์หรือสาเหตุไม่เหมือนกันกันไม่น่าจะได้*
    Attached Images Attached Images    

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

มาตรฐาน ตอบ: เช็คแก้ไขกันดูปัญหาจากไฟโฟร์วิลกระพริบไม่ดับ

ขอบพระคุณครับป๋า แต่ของผมไฟขับสี่มันไม่อยากจะขึ้นให้นะสิ ใส่โฟร์ ล้อหน้าจับแล้ว อาการพวงมาลัยตึงๆ แต่ไฟขับสี่มันริบหรี่ๆ มันจะเกี่ยวกับตัวนี้มั้ยครับ เด๋วจะได้ลองรื้อมาเล่นดูบ้าง

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

จะแสนห้าหมื่นโลแล้วมุดไปดู อ่าวเฮ้ย กระป๋องหาย ^__^

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: เช็คแก้ไขกันดูปั?? ? � � � �หาจากไฟโฟร์วิลก?? ? � � �� ��พริบไม่ดับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    จะแสนห้าหมื่นโลแล้วมุดไปดู อ่าวเฮ้ย กระป๋องหาย ^__^
    ขอหลักฐานมาดูด้วย ไปทำยังไงกับมัน แฮ่ๆ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kruthum ดูโพส
    ขอบพระคุณครับป๋า แต่ของผมไฟขับสี่มันไม่อยากจะขึ้นให้นะสิ ใส่โฟร์ ล้อหน้าจับแล้ว อาการพวงมาลัยตึงๆ แต่ไฟขับสี่มันริบหรี่ๆ มันจะเกี่ยวกับตัวนี้มั้ยครับ เด๋วจะได้ลองรื้อมาเล่นดูบ้าง
    ผมคิดว่ามันน่าจะสวิทย์ที่ขับอยู่ที่ด้ามสากกะเบือนี่ละครับเคยถอดมาล้างเบนซิลเพื่อหวังจะเช็ดซ่อมโฟร์กระพริบในกระทู้นี้ละครับครู ตอนที่ถอดมาก้ลองเสียบปลักไฟแล้วเอามือกดๆปลายสวิทย์ที่ตรงลูกปืนมันก็ติดๆดับๆ จะลองถอดซ่อมกันดู ก็ไล่กันตั้งแต่ปลักและตัวล๊อคสายไล่มุดล้วงกันมา ถอดแผ่นเหล็กเพลทที่ยึดสวิทย์ฟรีล๊อค(ยึดด้วยน๊อตเบอร์10ข้างแชสซี2ตัว)เพื่อจะปลดขาล็อคปลักสายสวิทย์ที่คานหน้าเราออกมาก็จะปลดขาปลักของสวิทย์ตัวคานหน้าได้ง่ายขึ้นครับครู แล้วเอาปลายสวิทย์ตรงลูกปืนมากระทุ้งเพื่อล้างๆในอ่างเบนซิล4-5ครั้งเป่าด้วยปืนลม ตามด้วยมีโอห์มมิเตอร์มาวัดถ้าค่าได้น้อยจะดีมากครับ (ก่อนจะถอดสวิทย์ผมหายางมาอุดรู นมก.ตามรูป.ราคาเท่าไหร่ไม่รู้ครับยังไม่เคยเบิก)+แต่เรื่องโฟร์กระพริบไม่จับ ผมเจอมันแล้วเดี๋ยวมาเล่าต่อเรื่องสวิทย์ฟรีล๊อคเสียชนิดเราไม่รู้ตัวว่ามันเป็นอะไรทำไมโฟร์ไม่จับไฟกระพริบไม่เลิก เอาให้มันรู้กันไปเลยว่าเราทำได้?.

ข้อมูลกระทู้