Howto
ขอสิทธิคุ้มครองเมื่ออยู่ต่างแดน

การเดินทางไปต่างประเทศไม่ใช่เรื่องยากแต่เรื่องที่ยากคือเมื่อเกิดเหตุร้ายขึ้นแล้วไม่รู้จะทำอย่างไรวันนี้ MR.OOHOOจึงอยากแบ่งปันความรู้สำหรับท่านที่จะเดินทางไปยังต่างประเทศเพื่อคุ้มครองสิทธิประโยชน์ของท่านเมื่ออยู่ต่างแดนซึ่งหลายคนอาจจะยังไม่ทราบว่าเราสามารถติดต่อร้องทุกข์กับทางกองคุ้มครองและดูแลผลประโยชน์คนไทยได้เมื่อเกิดเหตุการณ์อพยพตกทุกข์ได้ยาก ถูกจับหรือเสียชีวิต ทางกองคุ้มครองฯยังพร้อมช่วยเหลือแรงงานไทยหรือหญิงไทยที่ถูกหลอกไปค้าประเวณีเป็นต้น ในส่วนของขั้นตอนก็ไม่ยากเลยครับเพียงทุกท่านทำตามขั้นตอนทุกอย่างก็จะเป็นไปตามกระบวนการส่วนขั้นตอนจะมีอะไรบ้างเราไปดูกันเลยครับ

ขั้นตอนการยื่นเรื่องร้องทุกข์
1.ผู้ร้องทุกข์ยื่นใบคำร้องและเอกสารประกอบการร้องเรียนให้ครบถ้วน
2.ผู้ร้องทุกข์อธิบายเรื่องที่ตนตกทุกข์และเหตุการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นโดยละเอียดพร้อมเรื่องที่จะขอให้ช่วยดำเนินการกับเจ้าหน้าที่
3.กองคุ้มครองฯรับเรื่องและพิจารณาในเบื้องต้นถึงความเป็นไปได้และอธิบายขั้นตอนให้ผู้ร้องทราบ
4.กองคุ้มครองฯแจ้งเรื่องที่ผู้ร้องทุกข์มาร้องขอความช่วยเหลือให้สถานเอกอัครราชทูตหรือสถานกงสุลใหญ่ในประเทศที่มีหน้าที่รับผิดชอบเพื่อดำเนินการในส่วนที่เกี่ยวข้องต่อไป
5.เมื่อสถานเอกอัครราชทูตหรือสถานกงสุลใหญ่ที่เกี่ยวข้องได้ดำเนินการให้ความช่วยเหลือแล้วหรือมีความคืบหน้าอย่างใด กองคุ้มครองฯ จะแจ้งให้ผู้ร้องทุกข์ทราบ

หมายเหตุ:หากพ้นกำหนด1เดือนนับจากวันที่ยื่นคำร้องแล้วและยังไม่ได้รับการติดต่อกลับผู้ร้องทุกข์สามารถสอบถามความคืบหน้าได้ที่กองคุ้มครองและดูแลผลประโยชน์คนไทยในต่างประเทศกรมการกงสุล ถ.แจ้งวัฒนะกรุงเทพฯ โทร.0-2575-1047 ถึง49

5ขั้นตอนไม่ยากเลยใช่ไหมล่ะครับแต่เท่านี้ยังไม่พอครับเพื่อความปลอดภัยของทุกท่านMR.OOHOOอยากให้ทุกท่านทำประกันเดินทางเพื่อเซฟความปลอดภัยของตัวเองนะครับสามารถเข้าไปศึกษารายละเอียดบนเว็บไซด์ประกันออนไลน์ง่ายๆได้ที่www.oohoo.ioนอกจากนี้ก็ยังมีประกันรถยนต์และประกันรถมอเตอร์ไซค์ให้ท่านได้เปรียบเทียบราคาเพื่อความคุ้มค่าที่สุดด้วยนะครับ