ขับรถยังไงให้ประหยัดน้ำมัน
ชื่อ:  C2019-0302800.jpg
ครั้ง: 132
ขนาด:  171.7 กิโลไบต์

?เดี๋ยวน้ำมันก็ขึ้นเดี๋ยวน้ำมันก็ลงต้องคอยลุ้นว่าจะขึ้นอีกเมื่อไหร่จะขับรถไปไหนทีก็เป็นกังวลเรื่องค่าน้ำมัน?ปัญหาใหญ่ที่เจอทุกวันแต่ไม่รู้จะทำยังไงใช่ไหมครับวันนี้ MR.OOHOOมีวิธีที่ช่วยให้ทุกท่านได้เตรียมตัวก่อนเจอสถานการณ์?น้ำมันแพง? รับรองว่าทำได้ไม่ยากเลยครับจะมีอะไรบ้างไปดูกันเลยครับ

1.เมื่อสตาร์ทเครื่องยนต์แล้วไม่จำเป็นต้องอุ่นเครื่องยนต์ขณะรถจอดอยู่กับที่เพียงแค่ขับเคลื่อนเบาๆ1-2กิโลเมตร
2.ย่ำคันเร่งหรือการเร่งคันเร่งขณะเกียร์ว่าง10ครั้งส่งผลให้สิ้นเปลืองน้ำมัน15-300cc. ดังนั้นจึงไม่ควรเร่งเกิน2,000-2,500รอบ/นาทีครับ
3.เบรกทุกครั้งมีผลต่อน้ำมันเชื้อเพลิงเมื่อเจอลูกระนาดหรือติดสัญญาณไฟแดงก็ควรปล่อยให้รถไหลไปเองตามแรงเฉี่อยโดยไม่ต้องปลดเกียร์ว่างครับ
4.ขับขี่ไม่เกินป้ายจำกัดความเร็วหากขับขี่ด้วยอัตราความเร็วรถที่เหมาะสมจะช่วยประหยัดน้ำมันได้มากทีเดียวครับ
5.เปิดหน้าต่างรับลมแทนการเปิดเครื่องปรับอากาศในช่วงเช้าหรือเมื่อมีอากาศเย็นเพียงทุกท่านปิดแอร์เป็นเวลา30นาทีก็สามารถจะประหยัดเชื้อเพลิงมากเลยครับ
6.ศึกษาเส้นทางก่อนเดินทางหลีกเลี่ยงเส้นทางที่มีการจราจรติดขัดหรือขับอ้อมโดยหาเส้นทางลัด เพื่อเลี่ยงรถติดเท่านี้ก็ช่วยลดการสูญเสียน้ำมันแล้วครับ
7.ตรวจเช็ครถและดูแลรักษารถเช่น ล้างเครื่องปรับอากาศเติมลมยาง เป็นต้นนอกจากจะมีผลต่ออายุการใช้งานแล้วก็มีผลทำให้เครื่องยนต์กินน้ำมันมากขึ้นด้วยครับ
8.เลี่ยงการบรรทุกสัมภาระที่ไม่จำเป็นเพราะน้ำหนักรถมีผลต่อการกินน้ำมันเช่น เครื่องเสียงชุดใหญ่หากเลี่ยงได้ก็จะช่วยประหยัดน้ำมันได้มากครับ
9.ดับเครื่องยนต์ทุกครั้งเมื่อต้องจอดรถรอนานๆเพราะการติดเครื่องยนต์จอดทิ้งไว้5นาทีก็จะเสียน้ำมันไป 100cc.

9ข้อไม่ยากเลยใช่ไหมครับหากทุกท่านทำได้ก็จะช่วยลดค่าใช้จ่ายช่วยประหยัดน้ำมัน ช่วยโลกลดพลังงานแถมยังช่วยถนอมรถของเราให้มีอายุการใช้งานยาวนานยิ่งขึ้นด้วยครับนอกจากจะดูแลรถแล้วก็อย่าลืมดูแลตัวเองด้วยการซื้อประกันนะครับทุกท่านสามารถเข้าชมประกันออนไลน์ที่www.oohoo.ioซึ่งมีให้ท่านเลือกซื้อพร้อมเปรียบเทียบราคาทั้งประกันรถยนต์ประกันรถมอเตอร์ไซค์และประกันเดินทางเลยครับ