5
เรื่องยางรถยนต์ที่ควรรู้(Ep.1)

ขับรถมาตั้งหลายปีแต่ไม่เคยรู้อะไรเกี่ยวกับยางรถยนต์!ไม่เป็นไรครับวันนี้ MR.OOHOOได้รวบรวมสาระเกี่ยวกับยางรถยนต์มาฝากทุกท่านแล้วครับจะมีอะไรที่ต้องรู้บ้างเราไปดูกันเลยครับ

1.ขนาดของยางรถยนต์ควรคำนึงถึงน้ำหนักของตัวรถป็นหลักเนื่องจากจะมีหลายท่านที่เปลี่ยนขนาดยางและล้อเพื่อความสวยงามแต่อาจจะลืมว่าการรับน้ำหนักของรถจะต่ำลงแถมพวงมาลัยอาจจะหนักขึ้น
2.ตัวเลขบนล้อยางหากท่านสังเกตุท่านจะพบว่ามีตัวเลขและตัวอักษรอยู่ที่แก้มยางของท่านซึ่งจะมีความหมาย
3.จุดสีบนยางใหม่ท่านที่พึ่งถอยรถคันใหม่มามักจะพบจุดสีเหลืองและจุดสีแดงอยู่บริเวณแก้มยางซึ่งไม่ใช่เพื่อความสวยงามครับแต่จุดสีเหลืองจะหมายถึงบริเวณนั้นของยางมีน้ำหนักเบามีความสำคัญเวลาถ่วงล้อการกระจายน้ำหนักของยางจะทำได้ดีขึ้นส่วนที่แดงจะหมายถึงยางที่ติดรถมาจากโรงงานผลิตเมื่อประกอบจุดให้ตรงกับจุกลมจะทำให้ล้อเกิดความสมดุลมากยิ่งขึ้นและส่วนท่านใดที่รีบไปดูที่รถของตัวเองแต่ไม่พบจุดสีไม่ต้องตกใจครับเพราะเมื่อผ่านการใช้งานไปซักพักจุดสีจะค่อยๆจางหายไปครับ
4.ทิศทางของดอกยางจะแบ่งเป็น2ลักษณะใหญ่ๆคือดอกยางทิศทางเดียวซึ่งจะมีลายไปทางเดียวโดยการหมุนของทิศจะมีลูกศรคอยบอกที่แก้มยางและดอกยาง 2ทิศทางจะสามารถสลับสับเปลี่ยนได้ทุกตำแหน่งเนื่องจากทิศทางของดอกยางจะสวนทิศทางสลับกัน
5.ประกันรถยนต์หลายท่านอาจจะยังไม่ทราบว่าในกรณีที่ถูกขโมยยางรถยนต์หรือยางแตกจากอุบัติเหตุประกันรถยนต์ชั้น1สามารถเคลมได้หากท่านใดที่ยังไม่มีประกันก็สามารถเลือกซื้อประกันออนไลน์ได้ที่www.oohoo.ioครับมีให้ท่านเลือกเปรียบเทียบแผนความคุ้มครองได้ด้วยตนเอง

เป็นยังไงบ้างครับหลายท่านอาจจะรู้เป็นครั้งแรกเลยใช่ไหมล่ะครับแต่รู้แบบนี้แล้วก็อย่าลืมเช็ครถท่านกันด้วยนะครับหากท่านใดยังไม่มีประกันรถยนต์ก็สามารถเลือกเปรียบเทียบแผนประกันดีๆในราคาโดนๆได้ที่ www.oohoo.ioนะครับมีให้ท่านเลือกซื้อทั้งประกันรถยนต์ประกันรถมอเตอร์ไซค์และประกันเดินทางเลยครับ