ตัวอักษรบนล้อยางซ่อนความหมายอะไร(Ep.2)

?ซื้อรถมานานแล้วแต่จำไม่ได้เลยว่าล้อรถของเรามีขนาดสูง-ต่ำกว้าง-ยาวเส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไหร่?เอาล่ะครับ วันนี้ MR.OOHOOมีวิธีเช็คง่ายๆมาให้ทุกท่านแล้วครับเพียงท่านลองสังเกตุที่ล้อยางของท่านจะพบว่าตรงแก้มล้อยางมีตัวเลขและตัวอักษรอยู่ซึ่งมันไม่ใช่ตัวเลขมั่วๆครับแต่จะมีความหมายซ่อนอยู่ทุกตัวอักษรแล้วตัวอักษรจะบอกอะไรบ้างเราไปดูกันเลยครับ

ยกตัวอย่างเช่น185/75R1482S
185หมายถึงขนาดความกว้างของยางต่อมิลลิเมตร
75หมายถึงความสูงของแก้มยางหน่วยเป็นเปอร์เซ็นต์
Rหมายถึงชนิดของยาง
14หมายถึงเส้นผ่าศูนย์กลางของล้อ
82หมายถึงขีดการรับน้ำหนักหรือบรรทุก
sหมายถึงความเร็วสูงสุดที่ถูกต้องตามกฎหมาย180../..

ทีนี้ก็ถึงตาท่านแล้วครับลองกลับไปดูที่รถของท่านกันเลยครับว่าเป็นยางชนิดไหนสามารถรับน้ำหนักได้เท่าไหร่ขับเร็วได้ขนาดไหนเพราะข้างต้นเป็นเพียงตัวอย่างของล้อชนิดหนึ่งครับซึ่งรถแต่ละรุ่นก็จะมีความแตกต่างกันไปยังไงก็ต้องศึกษาไว้ให้ดีก่อนครับเพราะหากเราละเลย ขับรถเร็วบรรทุกของเกินขีดจำกัดหรือเปลี่ยนล้อยางเพียงเพื่อความสวยงามแต่ลืมคำนึงถึงความปลอดภัยก็อาจจะส่งผลเสียให้ท่านและรถของท่านนะครับ

ในกรณียางแตกหรือระเบิดหากท่านได้เลือกทำประกันรถยนต์ชั้น1ก็จะได้ความคุ้มครอง50%แต่ถ้ากรณีบรรทุกน้ำหนักเกินจนทำให้ยางแตกหรือระเบิดก็จะไม่ได้รับความคุ้มครองครับท่านใดที่สนใจทำประกันออนไลน์ท่านสามารถเลือกซื้อผ่านแพลตฟอร์มออนไลน์ได้ที่www.oohoo.ioซึ่งสามารถเปรียบเทียบแผนประกันด้วยตัวท่านเองจากบริษัทประกันชั้นนำถึง30บริษัทแถมยังได้รับราคาที่ถูกมากๆอีกด้วยครับ

OOHOOนอกจากจะมีประกันรถยนต์แล้วก็ยังมีประกันรถมอเตอร์ไซค์และประกันเดินทางให้ท่านได้เลือกซื้อกันง่ายๆบนโลกออนไลน์ด้วยนะครับเราให้ท่านจ่ายสบายๆในราคาที่ถูกที่สุดแถมเลือกผ่อนเงินสด 0%ก็ได้นะครับถ้าอยากซื้อแล้วก็คลิกเลยคร๊าบบบwww.oohoo.io