10สิ่งสำคัญต้องมีก่อนไปเดินป่าปีนเขา

เดี๋ยวนี้เริ่มมีการเดินป่าปีนเขากันมากขึ้นจึงเป็นเหตุที่ทำให้ MR.OOHOOต้องนำบทความเรื่องนี้มาฝากทุกท่านที่กำลังจะเตรียมตัวเดินทางไปเดินป่าปีนเขาเพราะนอกจากจะหาสถานที่เช็คสภาพอากาศแล้วก็จะต้องเตรียมข้าวของต่างๆอีกแต่จะต้องเตรียมอะไรบ้างแล้วที่ท่านมีอยู่ครบแล้วหรือยังไปเริ่มเช็คกันเลยครับ !!

1.รองเท้าซึ่งเป็นของสำคัญที่สุดเพราะเป็นสิ่งที่ติดตัวเราตลอดทั้งวันและยังใช้งานหนักที่สุดด้วยครับควรใช้รองเท้าแบบหุ้มข้อดอกยางลึกสามารถเกาะดิน/หินเพราะมันจะช่วยป้องกันเรื่องข้อเท้าพลิกหรือลื่นครับ
2.เครื่องนุ่งห่มเช่น เสื้อกันลม กางเกงเดินป่าหมวกกันหนาว เป็นต้นแต่แนะนำให้แบ่งชุดเป็นชั้นเนื่องจากเมื่อท่านยิ่งอยู่ขึ้นไปเท่าไหร่ก็จะยิ่งเจอทั้งร้อน ฝน หนาวลูกเห็บ ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศตอนนั้นครับ
3.กระเป๋าเน้นน้ำหนักเบาและบรรจุของได้เยอะเนื่องจากของที่เราจะต้องขนไปอาจมีน้ำหนักมากเพียงพออยู่แล้วจึงไม่ควรทุ่มน้ำหนักกับกระเป๋ามากนัก
4.อาหารและน้ำสำหรับทานระหว่างทางซึ่งควรจะต้องเป็นอาหารและน้ำที่มีน้ำหนักเบาเช่น ถั่วหรือผลไม่อบแห้งและถ้ายิ่งถ้าเป็นอาหารกระป๋องก็จะง่ายและสะดวกต่อการพกพามากๆครับ
5.ไฟฉายจะเป็นแบบมือจับหรือแบบคาดหัวก็ดีเผื่อไว้สำหรับกลางคืนต้องมีไฟคอยนำทางครับ
6.เข็มทิศเป็นอุปกรณ์นำทางที่จะช่วยท่านในกรณีที่เกิดเหตุพลัดหลงทางครับ
7.ยาและอุปกรณ์ปฐมพยาบาลเบื้องต้นเช่น พลาสเตอร์ยา แอลกอฮอล์สำลีและหากท่านใดที่มีโรคประจำตัวอยู่แล้วก็อย่าลืมเตรียมยาส่วนตัวไปด้วยนะครับ
8.ประกันเดินทางเมื่อต้องเดินทางไกลไปต่างประเทศซึ่งเป็นพื้นที่ที่ท่านอาจจะไม่คุ้นชินมันก็เสี่ยงต่อการที่จะเกิดสิ่งที่ไม่คาดฝันเราก็ควรจะต้องมีประกันกันเอาไว้ครับเพราะเราไม่สามารถรู้ได้เลยว่าจะเกิดเหตุร้ายขึ้นเมื่อไหร่หากลองเทียบราคาประกันกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันMR.OOHOOบอกได้เลยครับว่ามีประกันเดินทางเอาไว้คุ้มกว่าแน่นอน
9.ของใช้ส่วนตัวเช่น แบตสำรอง ทิชชู่เปียก
10.ถุงนอนสำหรับท่านที่พักแรมระหว่างทางควรเลือกแบบที่มีขนาดเล็กน้ำหนักเบาแต่มีคุณสมบัติกันความหนาวได้ดี

ยังไงก่อนออกเดินทางก็อย่าลืมเตรียมความพร้อมของร่างกายวอมร่างกายกันก่อนเดินทางนะครับด้วยความปรารถนาดีจาก MR.OOHOOก็อย่าลืมทำประกันเดินทางกันนะครับกันไว้ดีกว่าแก้ บอกเลยว่ายังไงก็คุ้มค่าเมื่อเทียบกับชีวิตและคนที่ท่านรักครับท่านสามารถซื้อประกันออนไลน์ได้ง่ายๆผ่าน www.oohoo.io ราคากถู๊กถูกกกแถมซื้อแล้วคุ้มครองทันทีอีกด้วยครับ