หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

มาตรฐาน ท่านใดใส่แม็กขอบ 20 นิ้วบ้าง

อยากสอบถามว่าท่านใดใส่แม็กขอบ 20 บ้างนะครับ อยากถามว่า
    1.รถกระด้างไหมการทรงตัวเป็นไงบ้างครับ พวงมาลัยหนักขึ้นเยอะไหม
    2.ทำช่วงล่างเพิ่มกันไหม เช่น เปลี่ยนโช๊ค
    3.ใส่ยางขนาดเท่าไร ไม่ให้ยางดูล้นออกมาจากซุ้มล้อ เพื่อนแนะนำมาว่า 265/50 R20
    4.ประกันเกี่ยวกับช่วงล่างยังอยู่ไหม
    ขอขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

มาตรฐาน Re: ท่านใดใส่แม็กขอบ 20 นิ้วบ้าง

Up หาข้อมูลหน่อยนะครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: ท่านใดใส่แม็กขอบ 20 นิ้วบ้าง

wolf_man
    ผู้เยี่ยมชม

ก็กระด้างบ้างครับ แล้วก็กินน้ำมันเพิ่มนิดหน่อย 12-13 โล ลิตรส่วนช่วงล่างถ้ามีงบเปลียนได้ก็ดีครับ พวงมาลัยหนักขึ้นบ้าง ส่วนยางผม ใส่ 275/45 R20

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ขอดูรูปด้วยได้มัยครับ อิอิ แจมชาวบ้านดู

1.รถกระด้างไหมการทรงตัวเป็นไงบ้างครับ พวงมาลัยหนักขึ้นเยอะไหม
    2.ทำช่วงล่างเพิ่มกันไหม เช่น เปลี่ยนโช๊ค
    3.ใส่ยางขนาดเท่าไร ไม่ให้ยางดูล้นออกมาจากซุ้มล้อ เพื่อนแนะนำมาว่า 265/50 R20
    4.ประกันเกี่ยวกับช่วงล่างยังอยู่ไหม

ข้อ 1 กระด้างขึ้นนิดเดียวคับ นั้งเบาะหน้าไม่ค่อยรู้สึกแต่คนนั้งหลังอาจรู้สึกได้
    พวงมาลัย หนักขึ้นนิดน่อย ตามหน้ากว้างของ ยาง และน้ำหนักของแม๊ก

ข้อ 2 ถ้าคุณขับในเมือง แล้ว มีถนนดีดีให้วิ่งเป็นส่วนใหญ่ ไม่จำเป็นเพราะ จากข้อ1 มันรู้สึกกระด้างขึ้นแค่นิดเดียว แต่ ถ้าอยู่ ตจว. ถนนไม่ดีแล้วหลุมเยอะอาจต้องหามาเปลี่ยนคับ

ข้อ 3 จะ 265/50 หรือ 275/45 มันก็ล้นหมดนั้นละคับ เพราะแม๊กซ์ขอบ 20 ส่วนใหญ่กว้าง 8.5 - 9.5 นิ้ว กันทั้งนั้น ยังไงมันก็ล้นครับ

แต่ถ้าถามว่า อะไรบวมมากกว่ากัน 265/50 บวมกว่า 275/45 ครับ เพราะความบางของยาง 265มันหนา 50 ซึ่งหนากว่า 45 ทำให้ส่วนต่างของ 5 ต้องบวมออกมาคับ ทำให้ดูเหมือน รถแนวoffroadล้อใหญ่ๆ ลุยๆ

ส่วนถ้าจะชอบออก sport แล้วได้ขับถนนดีดี ผมว่า 275/45 จะดูสวยและ sport กว่าคับ

อันนี้เอาไปเลือกดูนะคับ เพื่ออาจอยากให้รถสูงขึ้นอีกหรือคิดว่าสูงอยู่แล้วแล้วไม่อยากสูงขึ้นอีก
    เอาล้อเดิมๆก่อนนะคับ 245/70/16 ความสูงล้อ = 29.5
    265/50/20 ความสูงของล้อ = 30.5ความเพี้ยนหน้าปัดความเร็ว +3%
    275/45/20 ความสูงของล้อ = 29.7 ความเพี้ยนหน้าปัดความเร็ว + 1%

ข้อ 4 ถ้าซื้อรถที่ศูนย์ mitsu ไม่ต้องกลัวคับ เข้าศุนย์ได้หมด ถ้าไม่ได้ ยกเครื่องใหม่

ส่วนผมเลิกใส่ขอบ 20 ไปแล้ว เนื่องจากหลายๆอย่างคับ
    ตอนนี้ใส่ 255 55 18 อยู่คิดว่าลงตัวสุดแล้ว แม๊กกำลังพอดีไม่ใหญ่จนเกินไป ยางไม่บวม ไม่ล้น หน้ากว้าง 255 เวลาวิ่งน้ำไม่ล้นออกมานอกกันโคลน ความเร็วหน้าปัดเพี้ยน 2 %ไม่มาก ส่วนความสูง ต่ำกว่าเดิม 0.4 ก็เล็กน้อยเพระคิดว่า เดิมๆ มันก็สูงอยู่แล้ว
    ความเห็นส่วนตัวนะชอบไม่ชอบแล้วแต่ทุกคนนะคับ ชอบ 20 ก็ใส่20 มาแนะนำเฉยๆคับ : )

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

ข้อ 3 จะ 265/50 หรือ 275/45 มันก็ล้นหมดนั้นละคับ เพราะแม๊กซ์ขอบ 20 ส่วนใหญ่กว้าง 8.5 - 9.5 นิ้ว กันทั้งนั้น ยังไงมันก็ล้นครับ

แต่ถ้าถามว่า อะไรบวมมากกว่ากัน 265/50 บวมกว่า 275/45 ครับ เพราะความบางของยาง 265มันหนา 50 ซึ่งหนากว่า 45 ทำให้ส่วนต่างของ 5 ต้องบวมออกมาคับ ทำให้ดูเหมือน รถแนวoffroadล้อใหญ่ๆ ลุยๆ

ส่วนผมเลิกใส่ขอบ 20 ไปแล้ว เนื่องจากหลายๆอย่างคับ
    -----------------------------------------------------------------------------------
    ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณมากๆครับกับคำตอบ
    แต่ยังงงที่ข้อ 3 นะครับ คือผมหมายถึงแนวนอนหนะครับ เพื่อนมันบอกว่า 265/50 หน้ายางที่สัมผัสพื้นถนนจะแคบกว่า 275/45 มันเลยดูล้นออกด้านข้างน้อยกว่า ดังนั้นแบบไหนดูล้นออกด้านข้างน้อยกว่ากันครับ
    แล้วเหตุผลที่เลิกใส่ขอบ 20 เพราะอะไรครับพอจะบอกได้ไหมครับที่พี่สัมผัสมา
    ขอบคุณมากครับ

ถ้าหมายถึงคำว่าล้นออกมาข้างๆ มันก็พอกันหรือเท่ากันนะครับ นะคับ เพราะ ถึง275/45 หน้ากว้างเยอะกว่า ทำให้พื้นยางล้นออกมา มากกว่า 265 แต่...
    ตรงส่วนของแก้มยาง 275 จะไม่มีแก้มเลย(ผมใช้คำว่าบวม)จะพอดีกับ แม๊ซ์ ส่วน 265 พื้นแคบกว่าแต่จะไปเสียตรง แก้มยางยื่นออกมาแทน เพราะ ยางหนากว่านิดน่อย

แต่ใส่ 265/50 ก็ดีครับ ไม่บางจนเกินไป ถ้าบางไปจะเป็นอันตรายต่อแม๊กง่ายครับ เวลาเลี้ยงรถ ต้องค่อยระวัง อย่าตีวงแคบเดียวจะไป ขูดฟุตบาท ซึ่งผมเจอไปแล้วกะ275
    ที่ไม่ชอบ 265 เพระมันทำรถสูงขึ้นอีก 1 นิ้ว เท่านั้นละคับสำหรับผม

ส่วนที่เลิกใส่20
    สำหรับผมมันล้นเกิน ไปเพราะรถมันคันใหญ่อยู่แล้ว + ยกสูงอีก พอใส่แม็ก ใหญ่ๆ มันดูเกินพอดี พวงมาลัยก็หนักขึ้นอีกเล็กน้อย ต่างจาก Fortuner ที่ใส่ R20แล้วโหลด2นิ้วได้ทำให้ดูดีคับ แต่ Plus มันโหลดไม่ได้ที่บอกว่าโหลดไม่ได้เพราะยังไม่เคยมีใครทำคับ

อันนี้ความชอบส่วนตัวนะ หลายๆคน เค้าอาจชอบแนวใหญ่ๆล้นๆ สูงๆ ก็ได้คับแล้วแต่ความชอบแต่ละคนคับ
    ผมเสียเงินแต่งไปเยอะ เลยอยากให้คิดรอบคอบก่อนจะตัดสันใจทำอะไรใจเย็นๆนะ

http://www.thaitritonclub.com/forum/...p?t=208&page=3 อันนี้เอาไปดูละกันเคยมีคนมาเปิดกระทู้ลงภาพล้อกันไว้ ดูแล้วอย่าว่ากันนะ

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

อันนี้ความชอบส่วนตัวนะ หลายๆคน เค้าอาจชอบแนวใหญ่ๆล้นๆ สูงๆ ก็ได้คับแล้วแต่ความชอบแต่ละคนคับ
    ผมเสียเงินแต่งไปเยอะ เลยอยากให้คิดรอบคอบก่อนจะตัดสันใจทำอะไรใจเย็นๆนะ
    ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ขอบคุณมากๆครับ

User ID
    978
    Status
    โพส
    103

เชียร์ให้ใส่ครับ..เพราะถ้าไม่ใส่พี่ก็จะไม่รู้ว่ามันเป็นอย่างไร ตอนแรกผมใส่ 18 เพราะกลัวกระด้าง ใส่สีเดือน ก็เปลี่ยนเป็น 20 ลายเดิม.. แล้วก็เปลี่ยนมาอีกรวม ขอบ20 สามชุดแล้ว ยาง 265-50-20 ทั้งหมด เคยจะลอง 275 เหมือนกัน แต่โป่งไทรทัน คอนข้างใหญ่ มันเลยดูเหมือนว่ามันลีบๆ (ความเห็นส่วนตัว) กระด้างต่างกันนิดเดียว แต่ตอนนี้ผมใส่ 265-65-17 เพราะอยากเปลี่ยนแนว...ตอนแรกกะใส่ 22 ไปเลย แต่รถผมเครื่อง 2.5 Auto กลัวอืด เพราะขอบ 20 ตอนออกตัวก็อืด แต่หลังจากนั้น ก็ปกติ ..แต่กินน้ำมันมากกว่า ของผมไม่เคยถึง 12 แค่ 11กว่าๆเต็มที่ แลกกับความสวยก็ยอมครับ.. ใส่ได้เลยครับพี่เลือกลายสวยๆนะครับ แล้วเอามาโชว์ด้วยนะ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ขอเป็นยางญี่ปุ่นนะครับปลอดภัยกว่าครับ

YKop
    ผู้เยี่ยมชม

อยากใส่เหมือนกันแต่ขัดที่ไม่ค่อยมีปัจจัยเท่าไหร่

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

ใส่มาแล้ว เอามาให้ดูครับ ตัวเบาหวิว แต่รถหนักขึ้นนิดหน่อยครับ

User ID
    4235
    Status
    โพส
    74

^
    ^
    แจ่มมากเลยครับ ไม่ทราบขนาดยางเท่าไหร่ครับ แล้วก็ค่าเสียหายด้วย

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ m2m ดูโพส
    ^
    ^
    แจ่มมากเลยครับ ไม่ทราบขนาดยางเท่าไหร่ครับ แล้วก็ค่าเสียหายด้วย
    ตามนี้เลยครับ >>>>http://www.thaitritonclub.com/forum/...ead.php?t=8223

vza_hs7
    ผู้เยี่ยมชม

ทางเลือกครับ

pukungzaa
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมก็20 แต่ตอนไปไส่ เปลี่ยน แมกขอบ20 แล้วลงteinตรงรุ่น4wd ทั้งชุดเลย ขับดีกว่า แมกเดิมโช้ค เดิม อีก ตอน นี้อยากไส่22 กลัวแม่ด่า-*-

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pukungzaa ดูโพส
    ของผมก็20 แต่ตอนไปไส่ เปลี่ยน แมกขอบ20 แล้วลงteinตรงรุ่น4wd ทั้งชุดเลย ขับดีกว่า แมกเดิมโช้ค เดิม อีก ตอน นี้อยากไส่22 กลัวแม่ด่า-*-
    โอ้แม่เจ้า สุดยอดเลยครับผม ขอบ 20 + TEIN ครบชุด

TEIN ชุดโช็คในฝัน แต่ราคาแร้ง แรง

User ID
    2194
    Status
    โพส
    221

แจ่มเลยครับ

User ID
    3148
    Status
    โพส
    143

20 - 2 =....... เอามาแจมครับ 5555+++ ก็อยากใส่อยู่แต่ซีรีย์ยางมันเหลือน้อยก็เลยไม่ใส่ ได้อันนี้มาครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้