หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 31 จากทั้งหมด 31

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

มาตรฐาน Re: Egr กับ Engine brake

ช่วยบอกผมที มันอยู่ตรงไหนครับ มีรูปให้ดูด้วยก็ดีครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

Question Re: Egr กับ Engine brake

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ but vulcan ดูโพส
    ช่วยบอกผมที มันอยู่ตรงไหนครับ มีรูปให้ดูด้วยก็ดีครับ
    อยู๋นี่ งัย ตัวที่วงทางซ้ายครับ ถอดแบต ออกก่อน ระวัง ไฟช๊อต ใช้เบอร์10 12 ( คนขาย ชื่อกอล์ฟ 0875455910 ลองโทรโทรดู ส่วนเบอร์ผม 087-8224441 อุดแล้ว )

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: Egr กับ Engine brake

ผมอุดด้านขวาตามภาพ

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kanoktriton ดูโพส
    อยู๋นี่ งัย ตัวที่วงทางซ้ายครับ ถอดแบต ออกก่อน ระวัง ไฟช๊อต ใช้เบอร์10 12 ( คนขาย ชื่อกอล์ฟ 0875455910 ลองโทรโทรดู ส่วนเบอร์ผม 087-8224441 อุดแล้ว )
    ขอบคุณครับน้านุ๊กที่เอาภาพมาให้ดู แล้วเขาเอาอะไรอุดกันครับ

แล้วที่ว่าถอดปล๊กได้ผลเหมือนกันหรือไม่ครับ แล้วไอ่ปลั๊กนี่มันอยู่ตรงไหนอีกครับ อิอิ

ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องรถยนต์เลยครับ ถ้ามอร์ไซย์ไม่เคยถามใครเลยครับแต่รถยนต์นี่มึนหน่อย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ but vulcan ดูโพส
    ขอบคุณครับน้านุ๊กที่เอาภาพมาให้ดู แล้วเขาเอาอะไรอุดกันครับ

แล้วที่ว่าถอดปล๊กได้ผลเหมือนกันหรือไม่ครับ แล้วไอ่ปลั๊กนี่มันอยู่ตรงไหนอีกครับ อิอิ

ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องรถยนต์เลยครับ ถ้ามอร์ไซย์ไม่เคยถามใครเลยครับแต่รถยนต์นี่มึนหน่อย
    ก่อนอื่นแจ้งเรื่องภาพก่อนครับว่า ไม่ใช่ภาพผมครับ เป็นของคุณ Kanoktriton

ส่วนวัสดุที่ใช้อุด ส่วนมากเป็นสแตนเลส อลูมิเนียม หรือเหล็ก ก็ได้ครับ

แต่ทั้งสามอย่างที่กล่าวมานั้น ต้องไม่เป็นสนิม ทนความร้อน และมีความหนา

พอประมาณ 1.5 มิล ประมาณนี้

ส่วนเรื่องการถอดปลั๊กนั้น ถอดได้ มอเตอร์มันจะไม่ทำงาน มันก็จะไม่เปิด

วาล์วไอเสียเข้ามา ส่วนการอุด คือการเอาแผ่นไปกั้น ไอเสียเหลือมาไม่ได้

ขอดีของการถอดปลั๊ก คือ เราสามารถ ถอด ใส่ ได้ตามต้องการ

เหมาะสำหรับการทดสอบว่า อุดแล้วดีจริงไหม

ข้อเสียของการถอดปลั๊ก มีอย่างเดียวครับ คือ

จะมีค่า Error เข้าไปใน History ของ ECU ครับ ต้องไปเคลียร์ที่ ศูนย์บริการ

ส่วนการอุดแผ่น ก็เหมือนการถอดปลั๊ก แต่ ไม่มีค่า Error ไปขึ้นที่ ECU

แต่ควรระวังเรื่องแผ่นอุดที่ไม่มีมาตรฐาน ทำให้ผุกร่อนได้ แล้วเศษโลหะ

มันจะไหลเข้าไปในเครื่อง คราวนี้ก็ หาเครื่องใหม่ได้เลย

สรุป ....

ถ้าหาของดีได้มีมาตรฐาน ก็ใช้แผ่นอุดครับ

ถ้ายังไม่มั่นใจ การถอดปลั๊ก ช่วยคุณได้

ตามนี้ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ May5656 ดูโพส
    น้านุค
    ทำให้ผมบ้างสิอุด EGR นะแล้วไปหาอุปกรณ์ที่ไหนนะครับ
    เราเอาตัวปะเกนแล้วตัดแผ่นสแตนเลสตามรูปปะเกนมาอุดได้มั้ยครับ
    ได้ครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

รถมันแรงขึ้นครับ ไม่มีอะไรมาฉุดตอนผ่อนคันเร่ง ตอนเบลคเลยมีผล เพราะ ความเร็วที่ต่างกันตอนถอนคันเร่งครับ

User ID
    6581
    Status
    โพส
    8

ผมอยากลองทำมั่งจัง!ทำไงดี

User ID
    2434
    Status
    โพส
    223

ลองมาแล้วมีผลกับ engin braek จริงครับแต่ขับได้ดีกว่าเร่งขึ้น กินน้อยลง

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ก่อนอื่นแจ้งเรื่องภาพก่อนครับว่า ไม่ใช่ภาพผมครับ เป็นของคุณ Kanoktriton

ส่วนวัสดุที่ใช้อุด ส่วนมากเป็นสแตนเลส อลูมิเนียม หรือเหล็ก ก็ได้ครับ

แต่ทั้งสามอย่างที่กล่าวมานั้น ต้องไม่เป็นสนิม ทนความร้อน และมีความหนา

พอประมาณ 1.5 มิล ประมาณนี้

ส่วนเรื่องการถอดปลั๊กนั้น ถอดได้ มอเตอร์มันจะไม่ทำงาน มันก็จะไม่เปิด

วาล์วไอเสียเข้ามา ส่วนการอุด คือการเอาแผ่นไปกั้น ไอเสียเหลือมาไม่ได้

ขอดีของการถอดปลั๊ก คือ เราสามารถ ถอด ใส่ ได้ตามต้องการ

เหมาะสำหรับการทดสอบว่า อุดแล้วดีจริงไหม

ข้อเสียของการถอดปลั๊ก มีอย่างเดียวครับ คือ

จะมีค่า Error เข้าไปใน History ของ ECU ครับ ต้องไปเคลียร์ที่ ศูนย์บริการ

ส่วนการอุดแผ่น ก็เหมือนการถอดปลั๊ก แต่ ไม่มีค่า Error ไปขึ้นที่ ECU

แต่ควรระวังเรื่องแผ่นอุดที่ไม่มีมาตรฐาน ทำให้ผุกร่อนได้ แล้วเศษโลหะ

มันจะไหลเข้าไปในเครื่อง คราวนี้ก็ หาเครื่องใหม่ได้เลย

สรุป ....

ถ้าหาของดีได้มีมาตรฐาน ก็ใช้แผ่นอุดครับ

ถ้ายังไม่มั่นใจ การถอดปลั๊ก ช่วยคุณได้

ตามนี้ครับ
    .......ถึงน้านุ๊ก ผมละกลัวมากเลยครับ ว่ามันจะทะลุ กลัวว่าอุดแล้ว เราจะลืมมัน เพราะว่าผมคงต้องขับเจ้าเหมียวไปอีกอย่างน้อยก็ สี่ ห้า ปี เราอุด สองแผ่นได้ไหมครับ แบบว่า เอามาประกบกัน หรือว่าอุดหัวท้ายของท่ออะไรประมาณนั้นน่ะครับ

kabodman
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: Egr กับ Engine brake

กกกกกกกกกกกก

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้