หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 47

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Talking 4x2 มีปัญหาเชิญห้องนี้ครับ แก้ได้ไม่ยาก

หากรถท่านมีปัญหาแก้ได้ไม่ยากครับ ช่วยกันแชร์ และ ช่วยกันตอบที่ห้องนี้ครับ
    ผมขอเปิดเลยละกัน

1. พวงมาลัยเสียงดัง
      • วิธีแก้ไข ใช้น้ำมันหล่อลื่นทาหรือฉีดบริเวลาลูกยางหุ้มแกนพวงมาลัยใต้แป้นเบลคครับ
    2. เครื่องวูปลงเฉยๆ
      • วิธีแก้ไขเบื้องต้นให้ดูที่สาย วาล์วแคม หลุดหาก ไม่หลุดก็ให้เข้าศูนย์ครับ
    3. เครื่องอืดเร่งไม่ขึ้น
      • วิธีแก้ไขเบื้องต้น กรองอากาศสะอาดหรือไม่ครับ ถ้ายังสะอาด ดูที่ แคทกรองอากาศท่อไอเสียครับว่าตันหรือไม่ หาก 2 อย่างนี้ปกติ เข้าศูนย์ครับ
    4. เสียงเครื่องเข็กเสียงดังเร่งไม่ขึ้นหลังจากวิ่งได้ 100000 กม.ขึ้นไป
      • วิธีแก้ไข ปั้มหัวฉีดเสียครับ ซื้อใหม่ 1,300.- (เห็นที่ศูนย์เปลี่ยน แต่อะไหล่ไม่ค่อยมี)
    5. วิ่งไม่ถึง 200
      • โอ้ แค่ 160 ก็ไม่มีถนนวิ่งแล้วครับ อิๆ ยิงมุขนิดๆ
    ท่านใด้มีเพิ่มอีกก็ช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยนะครับ มีประโยชน์มากๆ

User ID
    186
    Status
    โพส
    191

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    หากรถท่านมีปัญหาแก้ได้ไม่ยากครับ ช่วยกันแชร์ และ ช่วยกันตอบที่ห้องนี้ครับ
    ผมขอเปิดเลยละกัน
    1. พวงมาลัยเสียงดัง
      • วิธีแก้ไข ใช้น้ำมันหล่อลื่นทาหรือฉีดบริเวลาลูกยางหุ้มแกนพวงมาลัยใต้แป้นเบลคครับ
    2. เครื่องวูปลงเฉยๆ
      • วิธีแก้ไขเบื้องต้นให้ดูที่สาย วาล์วแคม หลุดหาก ไม่หลุดก็ให้เข้าศูนย์ครับ
    3. เครื่องอืดเร่งไม่ขึ้น
      • วิธีแก้ไขเบื้องต้น กรองอากาศสะอาดหรือไม่ครับ ถ้ายังสะอาด ดูที่ แคทกรองอากาศท่อไอเสียครับว่าตันหรือไม่ หาก 2 อย่างนี้ปกติ เข้าศูนย์ครับ
    4. เสียงเครื่องเข็กเสียงดังเร่งไม่ขึ้นหลังจากวิ่งได้ 100000 กม.ขึ้นไป
      • วิธีแก้ไข ปั้มหัวฉีดเสียครับ ซื้อใหม่ 1,300.- (เห็นที่ศูนย์เปลี่ยน แต่อะไหล่ไม่ค่อยมี)
    5. วิ่งไม่ถึง 200
      • โอ้ แค่ 160 ก็ไม่มีถนนวิ่งแล้วครับ อิๆ ยิงมุขนิดๆ
    ท่านใด้มีเพิ่มอีกก็ช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยนะครับ มีประโยชน์มากๆ
    6. เสียงอี๊ด ที่เบาะหลัง 4 ประตู ให้ดูที่ตัวล็อคเบาะครับ หรืออัดจารบีครับ

titawatc
    ผู้เยี่ยมชม

เสียงอี้ด ดังที่เบาะหลังครับ เวลามีคนนั่งครับ มีรูป ตัวล๊อคตรงเบาะหลังไหมครับหาไม่เจอครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ titawatc ดูโพส
    เสียงอี้ด ดังที่เบาะหลังครับ เวลามีคนนั่งครับ มีรูป ตัวล๊อคตรงเบาะหลังไหมครับหาไม่เจอครับ
    ตัวล๊อคเบาะหลัง สำหรับตัว 4 ประตู ก็อยู่ตรงกลางพนักพิงครับ ตรงที่มีที่ดึงสำหรับพับเบาะลงมานั่นแหละครับ

7.อาจจะเป็นที่แม่แรงหรือชุดเครื่องมือเปลี่ยนล้อ ที่อยู่หลังเบาะ ให้ตรวจสอบดูความแน่นว่าถูกยึดไว้ดีหรือเปล่า ตัวล็อคเข็มขัดนิรภัยตัวที่ติดอยู่กับสายเข็มขัดอาจจะไปกระทบกับชิ้นส่วนภายในตัวรถก็ทำให้เกิดเสียงดังแก๊กๆไหมือนกัน

เอาทีละข้อเนอะค่อยๆนึกไป

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

Smile

ใหนๆก็อยู่แถวเบาะหลังแล้วนะครับ
    ให้ระวังสีแดงของหัวแม่แรง เวลาเจอความร้อนนานๆสีแดงของแม่แรงละลายติดเบาะครับ
    สังเกตุที่เบาะหลังที่มีแผ่นสีดำติดไว้นั่นแหละครับ ผมเอาสติ้กเกอร์มาติดทับไว้ครับ
    หรืออาจจะเกิดจากผมหุ้มเบาะหรือเปล่าไม่แน่ใจ

User ID
    186
    Status
    โพส
    191

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ titawatc ดูโพส
    ----------------------------
    จัดให้.....

สามัญชนคนธรรมดา
    ผู้เยี่ยมชม

เบาะที่นั่งในแคบมันชอบเลื่อนนะครับ แก้ไงพี่

User ID
    71
    Status
    โพส
    100

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ สามัญชนคนธรรมดา ดูโพส
    เบาะที่นั่งในแคบมันชอบเลื่อนนะครับ แก้ไงพี่
    ของผม เค้าจัดการมาให้จากศูนย์ฯเลยครับ โดยเย็บเบาะด่านล่างติดกับ ผ้าเต้นท์นะครับ แล้วเย็บ ตีนตุ๊กแก(เรียกถูกไหมเนี่ย) อีกทีนึง เวลาเราวางเบาะเข้าไป มันก็จะไปยึดกันเองครับ ง่ายๆ ครับ ลองทำดู ถ้ายังคิดไม่เห็นภาพ จะถ่ายรูปดูครับ

prapas
    ผู้เยี่ยมชม

เบาะCABเลื่อน ผมแนะนำเปลี่ยนเบาะใหม่ครับ สงสารคนนั่งไปด้วยที่เบาะCABมีขายสำเร็จครับ ผมเปลี่ยนแล้วตอนไปเที่ยวปายแม่ฮ่องสอนถามคนนั่งCABและลองนั่งเองตอนเดินทางบอกได้เลยว่าสบายกว่าของที่แถมติดรถมาเยอะเลยเบอร์อยู่ที่เว็ป one2carลองดูครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

ผมไม่แน่ใจว่าลืมแกะชุดล๊อกมันออกรึเปล่า ก่อนหน้านั้นผมก็เคยเป็นแต่แฟนผมเจอก็เลยแกะออก แล้วมันจะติดเข้ากับพรมได้เลยครับ อยูใต้เบาะแคบ ครับ ตอนนี้จะเอาเครื่องมือทีต้องออกแรงดึงมากๆ เลยครับ

koo337
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้4ประตูเบาะหลังก็ดังเอี๊ยดๆเหมือนกันแต่เฉพาะเวลาคนตัวอ้วนนั่งเท่านั้นเช่นภรรยาผมกะแม่ยายนั่งหลังนะ ขับแค่ไหนก็ไม่ง่วงคุณเอ๊ยดังตลอดทาง เฮ้อ ถ้าวิ่งปกติก็ไม่ดังครับ

User ID
    446
    Status
    โพส
    145

สวัสดีครับ รถผม 4 ประตู ที่เห็นเป็นปัญหา จุกจิกกวนใจตอนนี้ คือ เสียง กุก ๆ กัก ๆ กึก ๆ ในรถอะครับ เวลา เจอถนนไม่เรียบ หรือขรุขระ ไม่มาก ย้ำอีก แบบไม่มาก มันดังเหมือน ประมาณ คอนโซลเริ่มหลวม หรือ เสียง จากเบาะหลัง อย่างที่เกี่ยวเบาะหลัง ก็หาเศษผ้ามาลองไว้ครับ และ ก็ เอาพวกเครื่องมือ ไว้ใต้เบาะ อย่าง พวกสายเบ้ล ก็ เสียบเข้าที่ช่องเสียบของมัน กันเวลากระโดน โยกแยก แต่ ก็ ยังมีเสียง อีกเช่นเคย แต่ก่อน แรก ๆ ไม่เคยเป็นครับ และอีกเรื่อง ไม่รู้ว่า เกี่ยวกันไหม ผมเคยเอารถไปเคลมเปลี่ยนแกนพวงมาลัยมา ตั้งแต่ นั้น มา ก็มีเสียง แบบ ที่บอก มา ตลอดเลยครับ แต่ก่อนไม่เคยมีเสียง กึก ๆ กัก ๆ แบบนี้ มันจะเกี่ยว กับการเปลี่ยนแกนไหมครับ แต่ ทาง ถนนเรียบ ๆ ปกติ ก็ ไม่มีเสียงครับ และเสียงอีกอย่างที่ตามมาคือ เสียงเหมือน สั่น ๆ ตลอดเวลาตอนขับ เสียงสั่น ๆ นี้ จะดังตลอดเลยครับ แต่ก่อนก็ไม่ดัง แรก ๆ มันจะดัง ตรง ที่เก็บของช่องตรงกลาง เวลาขับ ถ้าเอามือไปกดช่องตรงกลาง ก็ เงียบไป อืม ก็ เลยรู้ว่าเสียงที่สั่นมาจากช่องเก็บของตรงกลางนี้ แต่ตอนนี้ไม่ใช่ครับ มันเหมือน สั่น กระพือ เบา ๆ ตลอด เลยครับ เลย คิดไปว่า ตั้งแต่เปลี่ยนแกนใหม่ ก็ เจอปัญหา กวนใจพวกนี้ ทุกครั้งที่ขับรถ จะต้องเปิดวิทยุฟังเพื่อไม่ให้ได้ยินเสียง ครับ อืม ใครพอมีปัญหาแบบ นี้ แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ (เล่าเสียยาว)

kamontip
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: 4x2 มีปัญหาเชิญห้องนี้ครับ แก้ได้ไม่ยาก

รถออกตัวอื้ดเป็นบางครั้ง เร่งไม่ค่อยขึ้น มีทางออกบางไหมค่ะ

User ID
    71
    Status
    โพส
    100

มาตรฐาน Re: 4x2 มีปัญหาเชิญห้องนี้ครับ แก้ได้ไม่ยาก

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamontip ดูโพส
    รถออกตัวอื้ดเป็นบางครั้ง เร่งไม่ค่อยขึ้น มีทางออกบางไหมค่ะ
    ผมจัดการปัญหานี้ด้วยการอุด EGR ครับ

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

ของผมก็ดังตรงนี้ครับ แต่ใช้วิธีเอาผ้าขนหนูบางๆ ปิดตรงตัวล๊อก แล้วพับเบาะใส่นะครับ ก็เงียบเช่นเดียวกัน

แต่ที่ดังอมตะแบบแก้ไม่หาย หาเหตุไม่เจอ ก็ตัวที่ดังจากช่วงล่างนะครับ
    ดังเฉพาะกรณีที่เราเลี้ยวลง หรือขึ้นเนินกรณีที่ล้อลงทีละล้อนะครับ
    เช่นเลี้ยวลงลานจอดรถของบริษัทฯ มันจะดังครืดๆ เหมือนตัวถังมันบิดเลย

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ake4x2 ดูโพส
    ของผมก็ดังตรงนี้ครับ แต่ใช้วิธีเอาผ้าขนหนูบางๆ ปิดตรงตัวล๊อก แล้วพับเบาะใส่นะครับ ก็เงียบเช่นเดียวกัน

แต่ที่ดังอมตะแบบแก้ไม่หาย หาเหตุไม่เจอ ก็ตัวที่ดังจากช่วงล่างนะครับ
    ดังเฉพาะกรณีที่เราเลี้ยวลง หรือขึ้นเนินกรณีที่ล้อลงทีละล้อนะครับ
    เช่นเลี้ยวลงลานจอดรถของบริษัทฯ มันจะดังครืดๆ เหมือนตัวถังมันบิดเลย
    แกนพวงมาลัยใต้แป้นเบลคครับ จรบีเริ่มแห้งแล้วครับ ให้ใช้น้ำมันล้างจรบีออกแล้วใช้น้ำมันหล่อลื่นแทนครับ ไม่งั้นวันดีคืนดีพวงมาลัยบิดไม่สุดครับเพราะลูกยางที่เป็นซิลล์ ติดแกนพวงมาลัยครับ

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    แกนพวงมาลัยใต้แป้นเบลคครับ จรบีเริ่มแห้งแล้วครับ ให้ใช้น้ำมันล้างจรบีออกแล้วใช้น้ำมันหล่อลื่นแทนครับ ไม่งั้นวันดีคืนดีพวงมาลัยบิดไม่สุดครับเพราะลูกยางที่เป็นซิลล์ ติดแกนพวงมาลัยครับ
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำดูครับ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ ก็สงกะสัยมานานแ้ล้วหละ

User ID
    4820
    Status
    โพส
    325

อุด egr คืออะไรคับ และอยู่ตรงไหน ทำแล้วมีผลกระทบแบบใดบ้างคับ

User ID
    4944
    Status
    โพส
    26

รถผมก็มีเสียงดังอี๊ดๆ เวลาเลี้ยวมุมเยอะๆ เป็นมา ประมาณ 1 สัปดาห์แล้ว กำลังหาวิธีแก้อยู่พอดีเลย ไม่ทราบน่าจะเป็นที่ซุ้มลูกยางเหมือนกันหรือป่าวครับ และต้องใช้น้ำมันหล่อลื่นแบบไหนครับ

ris tritonblack
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมยางหน้าเต้นเป็นบางครั้งเกิดจากอะไรครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้