หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

AJDAY
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน สอบถามคุณ dsign

เข้ามาอ่านหาข้อมูลอยู่สักพักแล้วครับ ก็อยากสอบคุณ dsign เห็นว่าเมื่อก่อนเคยใช้ Jazz อยู่ใช่ไหมครับ แล้วเปลี่ยนมาใช้ Triton Plus แล้วเป็นไงบ้างครับ ในแง่ของการขับขี่ ช่วงล่าง และความคุ้มค่าครับ คือว่าผมก็กำลังจะเปลี่ยนมาใช้ Triton Plus เหมือนกัน ด้วยเหตุผลก็คล้ายๆกันเลยครับ ก็เลยอยากทราบว่ารู้สึกอย่างไรบ้างครับ เมื่อเทียบกับคันเดิมครับ ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

มาตรฐาน Re: สอบถามคุณ dsign

เอาล่ะครับคุณดีไซน์ ช่วยชี้แจงเลยครับ มันต้องคนละฟิวส์กันแน่ๆ เก๋ง-กระบะ มันส์ก๊าบ

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

พอดีท่านหนุ่มของเราไม่ค่อยว่างนะคับวันนี้ (มัวแต่ไปเฝ้าแม๊กใหม่อยู่)
    จึงไม่มีเวลามาตอบกระทู้นะท่าน Aj

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

...เอ้าตาหนุ่ม..ชี้แจงเหตุผลด่วน... !!!
    สงสัย..อีหนูเดิมของมันจะเล็กไป เลยหาอีหนูใหม่...ทั้งใหญ่...ทั้งขาว...ทั้งอวบ...

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pom9098 ดูโพส
    ...เอ้าตาหนุ่ม..ชี้แจงเหตุผลด่วน... !!!
    สงสัย..อีหนูเดิมของมันจะเล็กไป เลยหาอีหนูใหม่...ทั้งใหญ่...ทั้งขาว...ทั้งอวบ...
    ชอบขาวอวบ นี่เอง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KHEAWDEE ดูโพส
    ทุกข้อเป็นองค์ประกอบร่วมกัน

User ID
    89
    Status
    โพส
    701

น้าหนุ่ม..เอาหน่อย..แฟนๆ เรียกร้อง..อิอิ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ตอนนี้ ท่านเค้าอาจจะไม่ว่าง...

ในฐานะ ท่ีผมใช้วีออสมาก่อนพอช่วยได้ไหมครับ...งั้น ตอบเลยละกัน...

1.ฟีลลิ่งการขับขี่ วีออสให้ความเป็นสปอร์ตมากกว่า ขับมันส์กว่า หวิวนิดๆ เมื่อหลัง 140 ไป และหวิวลืมหายใจ
    เมื่อผ่านความเร็ว 180 ไปแล้วจนถึงประมาณ 200 (แจซเคยขับอยู่ 180 อารมณ์เดียวกัน)

2.ความประหยัด ไทรทัน เราทานมากกว่าวีออสประมาณ 50 เปอร์เซ็นต์ แต่เวลาเดินทาง รู้สึกได้ถึง
    กำลังที่เหลือเฟือ และช่วงล่างที่มั่นใจได้กว่ามากๆ

3.ระบบเก็บเสียง ไทรทันเอาไปกินครับ เวลาเดินทางความเร็วประมาณ 100 แทบไม่รู้เลยว่า ขับรถดีเซลอยู่

4.ความปลอดภัย ไทรทันเอาไปกิน ในความรู้สึกส่วนตัว มีรถแค่สองรุ่นที่เคยขับแบบนรกแตก แล้วรู้สึกได้ว่าปลอดภัย คือ ไทรทัน และมินิคูเปอร์ เอส ครับ..

5.ค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุง ไทรทัน ถูกกว่ามากมาย แต่ก็ต้องแลกกับบริการ ที่แย่กว่าฮอนด้า และโตโยต้า ครับ..

6.การขับด้วยความเร็วสูง แม้รถเราจะสูง แต่มั่นใจได้มากกว่ารถเล็ก และเตี้ยครับ ถ้าโม้นิดๆ กล้าพูดว่า
    ถ้าคุณมีสติดีพอ คุณเอาอยู่ทุกการขับขี่ครับ..

7.มุมมอง ทัศนวิสัยที่กว้างไกลกว่า สูงกว่า สง่ากว่า ที่แน่ๆ เท่ครับ...สุดๆ

8.การท่องเที่ยว จากเดิมที่ขับรถคันเก่า เท่ียวผับบาร์ มาลองขับพลัส อาจได้ออกไป ตจว.บ่อยๆครับ

9.เรื่องแรงบิดกรณีใช้เกียร์ออโต้...บอกได้เลยครับว่าคนละเรื่อง ไทรทัน ฉลาดสุดๆ เรียนรู้การขับขี่ของเราได้ด้วยครับ...

10.การบังคับควบคุม รถเล็กหน้าไวครับ รถเรา หน้าไม่ไว อาจต้องหมุนพวงมาลัยเยอะหน่อย แต่ชัวร์ครับ
    เมื่อได้ลองขับขี่

สรุป เป็นรถที่ดีครับ และเชียร์ให้ใช้เกียร์ออโต้ครับ รับรองไม่ผิดหวัง

มีอะไรบางอย่างที่ผมประทับใจมาก คือเมื่อวานผมได้ไปเที่ยวที่กาญจนบุรี ในเมือง

บ้านผมอยู่พระราม 2 ขับไปกลับ 300 โล เติมน้ำมันเต็มก่อนไป และขากลับมาเติมเต็มอีกที

ใช้น้ำมันไปประมาณ 19 ลิตรเองครับ ทั้งๆ ที่ขับปกติ (ประมาณ 100-120) เป็นเงิน 450 บาท

ประทับใจมาก...

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KHEAWDEE ดูโพส
    ขาวๆอวบ ใครมั่งไม่ชอบ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AJDAY ดูโพส
    เข้ามาอ่านหาข้อมูลอยู่สักพักแล้วครับ ก็อยากสอบคุณ dsign เห็นว่าเมื่อก่อนเคยใช้ Jazz อยู่ใช่ไหมครับ แล้วเปลี่ยนมาใช้ Triton Plus แล้วเป็นไงบ้างครับ ในแง่ของการขับขี่ ช่วงล่าง และความคุ้มค่าครับ คือว่าผมก็กำลังจะเปลี่ยนมาใช้ Triton Plus เหมือนกัน ด้วยเหตุผลก็คล้ายๆกันเลยครับ ก็เลยอยากทราบว่ารู้สึกอย่างไรบ้างครับ เมื่อเทียบกับคันเดิมครับ ขอบคุณครับ

ก่อนอื่นผมต้องสวัสดีครับน้า AJ ก่อนนะครับ คืออย่างนี้ครับผมไม่ได้ใช้Jazzแต่ผมเคยขับ Jazz ครับแต่ก่อนจะใช้ไทรตั้น ผมก็ขับโซลูน่าเกียร์ออโต้มาก่อน

....ในแง่ของการขับขี่ ไทรตั้นพลัส ให้ทัศนะวิศัยที่ดีกว่ามาก แต่ก็มีข้อเสียนะครับ คือเสาหน้าด้านขวาที่ใหญ่ จะบดบังวิสัยทัศน์ในการเลี้ยวขวาเล็กน้อย+กระจกมองข้างที่ใหญ่(บังแมงกะไซค์นี่มิดเลย อันนี้ต้องระมัดระวังนิดนึงครับก่อนจะเลี้ยว)....

.....ช่วงล่างสำหรับพลัสนั้น ไม่ต่างกันกับรถเก๋งเลยครับโค้ง120สาดสบายๆไม่โคลงไม่ส่าย แต่ถ้ายางติดรถเดิมๆของพลัส ถ้าโดนน้ำ อ่ะมีปัญหาครับ สะบัดท้ายนิดๆ ถ้าฝืนเหยียบคันเร่งจะหมุนครับ มีงบเปลี่ยนแนะนำเลยครับ A/T ยี่ห้อไหนก็ได้ที่ไม่ใช่ยี่ห้อติดรถ......

.....ในส่วนอัตราเร่งของพลัสออโต้(รถผมออโต้ครับ) อัตราเร่งดีมากครับ แต่(แต่นะครับ)เกียร์ของพลัสจะตอบสนองได้ช้ากว่ารถเก๋งคือถ้าตอนออกตัวเหยียบคันเร่งลึกเกินไปเครื่องจะตื้อๆครับ แต่ถ้ารอบมาที่2000จะเร่งได้ฉิวเลย ความเร็วสูงสุดที่เคยทำได้ก็อยู่ที่ประมาณ190-195ครับ......

.....ในส่วนของความคุ้มค่า ผมให้เต็ม100ครับ เพราะภายในที่กว้างหรูหรา และสะดวกสบายที่เทียบเท่ากับรถเก๋งซีดานราคาคันละล้านกว่าบาท แต่เราจ่าย ราคา7แสนปลายๆ (อันนี้คุ้มมากกกกกกกก)......

.....ยังไงก็ลองดูครับ ผมว่ารับรองไม่ผิดหวังครับ มีรถที่ดี มีเพื่อนสมาชิกที่อบอุ่นมากมาย อย่างเช่นคลับไทรตั้นที่แห่งนี้ครับ ....

ปล.ตามที่คุณนุ๊ก บอกมา ก็ใช่ตามนั้นเลยครับ (ขอบคุณน้านุกด้วยครับสำหรับ ข้อมูลดีๆ )

User ID
    1661
    Status
    โพส
    605

ถูกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆต้อง

User ID
    1661
    Status
    โพส
    605

ถูกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆต้องครับ

User ID
    186
    Status
    โพส
    191

เสริมนิดครับ....
    ช่วงล่างของ triton เป็นแนบครับ....แน่นอนว่ามันจะกระเด้งกระดอน....กว่า JAZZ ครับ
    เพราะช่วงล่างไม่เหมือนกัน...ขึ้นชื่อว่ารถกระบะเด้งหมดครับ....แต่พี่ To จะนิ่มว่านิดครับ
    นิ่มเลยไม่เกาะครับ...

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อิอิ สงใสผมเติมลมเท่ากันทั้ง4ล้อ กะใช้ในโตรเจนเลยไม่ค่อยรู้สึก เดี๋ยวหาโอกาศไปนั่งกระบะบ้างแล้ว หรือตรงแค๊บจะได้รู้ อิอิ แต่ตอนขึ้นหลังเต่าทีไรรู้สึกตลอด หรือเป็นเพราะผมยังผ่อนความเร็วไม่พอก็ไม่รุ อิอิแต่ แจ๊ซนั่งข้างหลังของรถเพื่อนบ่อย เหอะๆเลยรู้ว่า เสียงและความเด้งเป็นไง อิอิ ที่แน่ๆรักเจ้าตั้นเพราะถูกใจโดนใจกว่า แต่ระหว่างแจ๊ซกะยาริส ยาริสโดนกว่าครับ ทางใครทางมัน อิอิ แต่ตรงกันตรงที่รักไตรตั้นนี่แหละ

manit102
    ผู้เยี่ยมชม

เห็นด้วยนะครับ ไทรตันเก็บเสียงได้ดีมาก เมื่อก่อนนี้ผมต้องนั่งวีโก้ไปทำงานกับพี่ๆ ทุกวัน ตอนนี้ผมมีรถเองแล้ว รู้สึกถึงความแตกต่างมากเลยครับ ตอนนี้หลงรักไทรตันเติมที่เลยครับ
    สำหรับผม ไทรตันคือยอดรถกระบะที่ดีที่สุดแล้วครับ

User ID
    3851
    Status
    โพส
    580

แล้วทำไมของผมลมเข้าครับ.....น้าหนุ่มได้190-195ทำไมของผมได้180-185เองละ่ หรือเพราะตอนออกวันแรกไม่ได้ซัดมัน

sunshine
    ผู้เยี่ยมชม

เอ้า หนับหนุน ไทรตั้น ครับบบบบบบบบบบบบบบ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ taye triton plus4 ดูโพส
    แล้วทำไมของผมลมเข้าครับ.....น้าหนุ่มได้190-195ทำไมของผมได้180-185เองละ่ หรือเพราะตอนออกวันแรกไม่ได้ซัดมัน
    ....ของผมลมก็เข้าครับน้าต่ายขับ120ขึ้นไป เสียงลมเข้าห้องโดยสารชัดเจนมากๆครับ...

....วิธีแก้ง่ายๆคือเปิดเสียงเพลงกลบครับ อันนี้คอนเฟิร์มเลยช่วยได้100% ....

....น้ำหนักตัวผมคงน้อยด้วยแหล่ะน้าเลยไปได้ขนาดนั้น แต่ ณ ตอนนี้ ใส่แม็ก18ยาง 265/60/18 กดแทบตายยังไงก็ได้แค่170กว่าจะขึ้นมา175ขาแทบชาดิกเลยน้า ....

User ID
    263
    Status
    โพส
    333

รถผมตั้งแต่ออกมายังไม่เคยวิ่งเกิน 160 เลยครับ เคยสูงสุด 160 ครั้งเดียวแล้วไม่เอาอีกเลย กลัวว่าเกิดฉุกเฉินจะเอามันไม่อยู่อะครับ แต่ว่า Triton นี่แหละมันทั้งเงียบทั้งนิ่งทั้งขับอย่างดี แฟนยังชอบเลย แต่พ่อตาใช้ Vigo ครับเลยต้องชมเค้าบ้าง 555

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

เข้ามาดู

ไม่เคยขับมาก่อน แต่ขี่ 400cc มา ครับ คริคริ

มันดีกว่า มากๆ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้