สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

กระทู้: เช็ค 10,000 กม ระยะ 6 เดือน จำเป็นต้องใช้น้ำยาล้างเครื่องไหมคะ

yipsa
    ผู้เยี่ยมชม

Smile เช็ค 10,000 กม ระยะ 6 เดือน จำเป็นต้องใช้น้ำยาล้างเครื่องไหมคะ

เช็ค 10,000 กม ระยะ 6 เดือน
    Triton Plus 4D Auto วิ่งได้ 3,800 กม.
    ศูนย์บอกว่าต้องถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนแหวนรอง และใช้น้ำยาล้างเครื่อง
    สงสัยว่า น้ำยาล้างเครื่องจำเป็นต้องใช้ไหมคะ (เพื่อนบอกไม่ต้อง)
    รบกวนถามผู้รู้ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน Re: เช็ค 10,000 กม ระยะ 6 เดือน จำเป็นต้องใช้น้ำยาล้างเครื่องไหมคะ

ไม่จำเป็นครับ ถ้าเราเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะ
    น้ำยาล้างเครื่องนั่นแหล่ะครับตัวการทำให้เครื่องพังเร็วขึ้น
    ศูนย์เขาก็อยากขายของได้เยอะๆครับ อย่าไปสนใจ

smkc
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เช็ค 10,000 กม ระยะ 6 เดือน จำเป็นต้องใช้น้ำยาล้างเครื่องไหมคะ

ไม่ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

เห็นด้วยกับน้องขาวมุกครับ...น้ำยาล้างเครื่องควรใช้เมื่อ เกิน 100000 โลครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

หืมมมมม..ขายแพคเก็ตอีกแล้ว ศูนย์ไหนเนี่ย ขายของเก่งเจงๆ (ไม่จำเป็นครับ)

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ไม่จำเป็นและไม่ควรใช้เป็นอย่างยิ่งครับ...

เพราะน้ำมัันเครื่อง ที่เราใช้มีคุณสมบัติชะล้างได้ดีครับ...

และมีสารหล่อลื่นต่างๆ เพียงพอต่อเครื่องยนต์ครับ...

ส่วนน้ำยาล้างเครื่อง ไม่มีสารหล่อลื่น และเป็นตัวการสำคัญที่ทำให้เครื่องยนต์สึกหรอ

อย่างรวดเร็วมากๆ ถ้าใช้งานเกินเวลาที่กำหนด ...

สรุป ... ไม่แนะนำให้ใช้ และไม่ควรใช้เป็นอย่างยิ่ง...

ฝากให้คิดสักนิด รถดีเซล ที่เค้าใช้ได้เป็นล้านกิโลเมตร

เค้าแค่ดูแลรักษาตามระยะแค่นั้นเองครับ ...

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

การล้างเครื่อง โดย ฟัคชิ่ง ออย นั้น ไม่ควรทำในรถที่เครื่องยังสดใหม่นะครับ เพราะจะซะล้างสารเคลือบผิวกระบอกสูบและลูกสูบ ออกไปหมดทำให้ไม่มีเกาะป้องกัน ทั้งยังทำความเสียหายให้กับ ซีลยางต่างๆภายในเครื่องด้วยนะครับ เพราะกัดกล่อนแบบน่ากลัวเลยละ แต่ที่ควรและใช้เมื่อจำเป็นจริงๆคือ ในกรณีที่ รถลุยน้ำ , น้ำท่วม , รถจมน้ำมิดเครื่อง หรือ เครื่องยนต์ที่มาจาก ญี่ปุ่น เก่าเก็บโกดัง มันจะมีตะกอนหรือฝุ่น โคลน ไปอยู่ในเครื่อง น้ำยาตัวนี้จะซะล้างออกก่อน และจะนำเครื่องยนต์ตัวนั้นเข้าสู่กระบวนการ โอเวอร์ฮอน ต่อไปครับ

ขนาดล้างหัวฉีดยังไม่จำเป็นเลยครับ เพราะถ้าหัวฉีดอุดตันจริงๆ สดุดหัวทิ่มไปแล้วละ ครับ

yipsa
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณมากสำหรับทุกความเห็นนะคะ
    วันนี้เข้าศูนย์มาค่ะ ตัดรายการน้ำมันล้างเครื่องยนต์ออก
    1. กรองน้ำมันเครื่อง 180 บาท
    2. แหวนรอง 12 บาท
    3. นมค.มิตซู 1L (10W30) Triton (3 ลิตร) 420 บาท
    4. นมค.มิตซู 5L (10W30) Triton 675 บาท
    รวมค่าใช้จ่าย 1,287 บาท + Vat 90.09 = 1,377.09 บาท

พนง.บอกว่า Trion Plus
    ถ่ายน้ำมันเครื่อง + กรองน้ำมันเครื่อง
    ใช้ประมาณ 7.5 ลิตร (ได้คืนมาครึ่งลิตรค่ะ)

ระหว่างรอ พนง.แนะนำลูกค้ารายอื่นเกี่ยวกับ
    น้ำมันล้างเครื่อง, น้ำมันล้างหัวฉีด บลาๆๆๆ

แถมคูปองล้างรถฟรี ร้าน เค เอ็ม
    อยู่บริเวณตลาดแกรนด์ ตรงข้าม เอ วาย บาย เลเซอร์
    ท่านใดเคยใช้บริการบ้าง ล้างดีไหมคะ

ข้อมูลกระทู้