หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 25 จากทั้งหมด 25

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

มาตรฐาน Re: ทำไมต้องด่าผม!!

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    เรื่องการเปลี่ยนไปใช้หลอดซีนอน ก็เป็นสิทธิ์ของเจ้าของรถครับ ปัญหาที่เกิดขึ้น
    1. จ่ายเงินเพิ่มขึ้นสิ้นเปลืองเงิน
    2. สร้างปัญหาให้กับเพื่อนร่วมทาง เขาต้องเรียกบรรพบุรุษของท่านออกมาแน่นอน
    3. เวลาฝนตกหนักแสงไฟมันจะกระจัดกระจายจนมองไม่เเห็นถนน
    4. อื่นๆ อีกมากมาย

รถผมใช้วิธีเปลี่ยนไปใช้หลอดบลูวิชั่น ของฟิลลิป 12v 60/55w ที่มีค่าความเข้ม 4000เค (มีให้เลือกถึง 6500เค) ซึ่งแสงไฟที่ได้จะมีสีเหลืองอ่อน ไม่เหลืองเท่าหลอดเดิม (ติดรถมีค่าประมาณ 2500เค)

ท่านสามารถเลือกซื้อได้หลายยี่ห้อ เช่น ออสแรม ก็มีขายเช่นกัน ดังนั้น เปลี่ยนไปใช้หลอดแบบนี้จึงไม่จำเป็นต้องติดตั้งอุปกรณ์ใดๆ เพิ่มเติม เพียงเปลี่ยนแทนหลอดเก่าเท่านั้นก็เรียบร้อย

ส่วนราคาประมาณ 1500 - 2500 บาท ลองค้นหาในกูเกิ้ลดูครับ
    ป๋ามาผิดกระทู้แล้ว

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut ดูโพส
    ป๋ามาผิดกระทู้แล้ว
    ไม่ได้ผิดหรอกน้ายุทธ ป๋าเขาจะขายหลอดไฟที่ใส่อยู่ให้ผม 500 บ.

YKop
    ผู้เยี่ยมชม

ยินดีกะรถใหม่ด้วยคับ

ingsuan
    ผู้เยี่ยมชม

เรื่องไฟซีนอนผมว่าเข้าใจกันผิดอยู่ครับ
    หากต้องการติดตั้งจริงต้องมีการโมดิฟาย หรือ เปลี่ยนโคมไฟนะครับ เพราะไฟซีนอนจะใช้การกลับไปธรรมดาเป็นไฟสูงด้วยการกระดก ตัวโคมหรือ เลื่อนตำแหน่งหลอดไฟ ต้องมีการติดตั้งอุปกรณ์แปลงแรงเคลื่อนไฟฟ้า และ ชุดควบคุมอีก สรุปแล้วงานนี้แก้ไขเยอะ แถมแพงอีกต่างหาก
    เท่าที่เห็นส่วนใหญ่จะทำแค่เปลี่ยนประเภท หรือ เพิ่มกำลังสว่างของหลอดไฟ น่าจะเพียงพอแล้ว
    ไฟซีนอนในระยะยาวจะค่อนข้างจุกจิกกับระบบควบคุมครับ ไม่เชื่อลองถามคนใช้ Isuzu ดูครับ บางรายอยากรื้อทิ้งใช้หลอด Halogen แทนครับ

UT1977
    ผู้เยี่ยมชม

ขอแสดงความยินดีด้วย ขับวันแรกก็เป็นอย่างนี้แหละเหมือนคนขับรถไม่ค่อยเป็นไปเลย ไปลองขับ 2 วัน 3 วัน ก็รู้สึกชินครับ เหมือนกันเลยอาการแบบนี้ผมก็เป็นครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้