หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 31

manit102
    ผู้เยี่ยมชม

Exclamation ถามความรู้สึกยามเมื่อขับ Triton plus ครับ

ผมออกเจ้า Triton plus Black edition มาได้ 3 อาทิตย์แล้วครับ แต่มีอย่างนึงที่ผมรู้สึกแปลกใจเหมือนกันว่า เวลาใช้ความเร็วสูงๆ พวงมาลัยมันเบาเหวงเลยครับ จะมีระยะฟรีตัวสักนิดนึง อยากทราบว่าพี่ๆ ที่ขับกันอยู่เป็นอย่างผมบ้างรึป่าวครับ แต่ประทับใจตรงช่วงล่างหนึบ แล้วก็เก็บเสียงได้ดีจริงๆ เวลาขับแทบจะไม่ได้ยินเสียงเครื่องให้รำคาญใจเลยครับ ผิดกับวีโก้ที่เสียงมันครางแต่ก็ครางน้อยกว่า D-max ที่มีเสียงอื้อ(ทำให้หูอื้อด้วยครับ)ในห้องโดยสาร

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: ถามความรู้สึกยามเมื่อขับ Triton plus ครับ

...ไม่นะพลัสนี่พวงมาลัยหนักกว่าชาวบ้านเค้าอีกนะครับ กลับรถทีโยกซะเมื่อยเหมือนกันนา....

...อดีตผมยังเคยกดไอ้อ้วนขาวอวบ 185-190 บนทางด่วนบูรพาวิถี พวงมาลัยยังนิ่งๆเลย....

manit102
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ถามความรู้สึกยามเมื่อขับ Triton plus ครับ

ไม่รู้เหมือนกันคับ รถผมทำไมเป็นอย่างงี้ก็ไม่รู้ ตอนช่วงความเร็ว 80-120 มันจะเป็น แล้วก็ช่วงใช้ความเร็วต่ำ เวลากลับรถ ง่ายมากๆ คลึงมือเดียวก็ไปได้สบายๆ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ manit102 ดูโพส
    ไม่รู้เหมือนกันคับ รถผมทำไมเป็นอย่างงี้ก็ไม่รู้ ตอนช่วงความเร็ว 80-120 มันจะเป็น แล้วก็ช่วงใช้ความเร็วต่ำ เวลากลับรถ ง่ายมากๆ คลึงมือเดียวก็ไปได้สบายๆ
    .....ลองเช็คลมยางดูครับ รถมาจากศูนย์ใหม่ๆลมยาง45-50โน่นแหน่ะ......

.....ซัก35-40กำลังโอเคนะ(สำหรับผม).....

ลองดูเน้อ

manit102
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1369
    Status
    โพส
    219

ไม่เบาแน่นอน ความเร็วขนาดไหน ก็ยังเหมาะมือนะ ผมคิดว่า รถท่าต้องเข้าศูนย์เชคสักหน่อยละครับ เพื่อความชัวร์

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ผมชอบน้ำหนักพวงมาลัยพลัสนะ

หนักกำลังดี ตอนนี้เริ่มชินหมุนพวงมาลัยมือเดียวได้ด้วย

manit102
    ผู้เยี่ยมชม

เดี๋ยวพรุ่งนี้ตอนเช้าจะลองเอาไป Test ดูอีกหลายๆ รอบ แล้วก็ลองไปเช็คลมยางด้วยครับ อาจจะมีส่วน ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นที่แลกเปลี่ยนกันมานะครับ

User ID
    2157
    Status
    โพส
    118

ของผมสีดำเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ Black Edition ความรู้สึกของวันแรกที่ออกรถยังจำได้อยู่เลยว่าทำไมพวงมาลัยมันเบามาก เมื่อเทียบกับกระบะของพ่อ ตอนขับผ่านถนนที่ปะซ่อม มันรู้สึกเด้งๆ และลอยๆ จนกระทั้งเติมน้ำมันครั้งแรก ด้วยความอยากรู้จึงลองไปวัดเช็คลมยางตอนเติมน้ำมันนั่นแหล่ะ พอดูตัวเลขแล้วก็ต้องตกใจมาก เพราะแรงดันตั้ง 50 - 60 ก็เลยปรับมาให้เท่ากับตัวเลขที่ติดข้างประตู (29) ปรากฎว่าความรู้สึกแรกที่สัมผัสได้คือ เตี้ยไปถนัดตา ความรู้สึกต่อมาหนึบไม่ค่อยเด้งเหมือนเก่า แต่แฟนบนว่ามันเตี้ยไปนิดนะ และอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันก็มากขึ้นเล็กน้อย ตอนนี้ผมเลยเติมลมยาง 35 ทุกเส้น ขับแล้วมั่นใจครับ

manit102
    ผู้เยี่ยมชม

แสดงว่า มีความเป็นไปได้สูงที่สาเหตุอาจจะเป็นเพราะแรงดันลมมากเกินไป พรุ่งนี้ต้องเข้าไปเช็คลมที่ปั้มด่วนแล้วล่ะครับ ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยเช็คมันเลยครับ

manit102
    ผู้เยี่ยมชม

ถึงว่าสิครับ ทำไมรถผมมันประหยัดจังเลย ตอนนี้คำนวณอัตราการสิ้นเปลืองต่ำที่สุดอยู่ที่ 17 กิโลลิตรคับพี่น้อง ผมว่ามันประหยัดนะ หรือว่าเปลืองสำหรับคนอื่นๆ ก็ไม่รู้นะครับ ความเร็วที่ผมใช้ ปกติก็จะขับที่ 80-100

User ID
    2157
    Status
    โพส
    118

ผมว่าเช็คแรงดังยางก่อนดีกว่าครับ เพราะหากแรงดันยางมากผลที่ได้คือผิวสัมผัสระหว่างยางกับพื้นถนนมันน้อยเกินไป แรงเสียดทานน้อย อัตราสิ้นเปลืองดี แต่มีความเสี่ยงมากครับ

spy3950
    ผู้เยี่ยมชม

ก่อนหน้า ผมใช้ดีแม็ก กับ วีโก้ พรีรันเนอร์
    1.ช่วงล่างหนึบ เกาะโค้งดีมาก พอกับดีแม็ก ไม่ใช่ไฮแลนเดอร์นะ ดีกว่าโก้เยอะๆ
    2.เก็บเสียงเงียบดี กว่าโก้และแม็ค
    3.ขับเกินร้อย ประหยัดดีกว่าดีแม็ค น้อยกว่าโก้นิดๆ
    4.ขึ้นเขาดีกว่าดีแม็คเยอะมากๆๆๆ รองโก้นิดๆ
    5.ด้านใน หรูหรา นั่งสบายกว่าโก้และแม็ค มากๆ
    6.ในสายตาของผม สวยดี ไม่มีเหลี่ยม โค้งมน
    7.เข้าศูนย์ แพงกว่าโก้และแม็ค ไม่ใช่ข้อดีนะ
    9.มันไม่ค่อยซ้ำใคร และสวยดี เวลาจอดเรียงๆกัน และออกต่าง จว. มีแต่คนมอง ชอบๆ
    อยากรู้ยี่ห้อไหนดี ต้องลองใช้ดู ถ้าไม่ใช่ก้ออย่าฝืน มันอาจจะไม่ใช่ดังคำคนลือหรือโฆษณา
    รถเรา เราขับเองเชื่อคนอื่นทำไมให้มาก แรงแค่ไหนก้อไฟแดงแยกหน้าก้อเจอกัน ประหยัดยังงัยก้ออยู่ที่เท้าเรานั่นแหละ รักอันไหนเอาไปเยยยยยยยยย

spy3950
    ผู้เยี่ยมชม

อ๋อลืม ยังไม่ซื้อ ทำไมคิดจะขายแล้วหล่ะ

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ manit102 ดูโพส
    ถึงว่าสิครับ ทำไมรถผมมันประหยัดจังเลย ตอนนี้คำนวณอัตราการสิ้นเปลืองต่ำที่สุดอยู่ที่ 17 กิโลลิตรคับพี่น้อง ผมว่ามันประหยัดนะ หรือว่าเปลืองสำหรับคนอื่นๆ ก็ไม่รู้นะครับ ความเร็วที่ผมใช้ ปกติก็จะขับที่ 80-100
    ต่ำที่สุดอยู่ที่ 17 กิโลลิตรคับพี่น้อง โอ๊ะแม่เจ้าดูผิดรึเปล่า

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

**ถามความรู้สึก<ยาม>เมื่อขับ Triton plus ครับ **
    ไม่ทราบครับไม่ได้เป็น *ยาม* เดี๋ยวเจอ *ยาม*คนไหนขับไทรทันเดี๋ยวไปถามให้นะครับ

อยากทราบว่าใช้วิธีใหนคำนวณครับ ปรกติพลัสจะได้อยู่ 12-15กม./ลิตร กันเองอ่ะครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

5555555555 ยิงมุขซะรอบเลย...เบนซ์ด้วยป่าวเนี้ย คริๆๆๆ

suriya1229
    ผู้เยี่ยมชม

เจ้าตั้นของทุกท่านเกียร์ M/T เมื่อขับ 100 km/h ใช้รอบเท่าไรครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ลมยางสักหน้า30 หลัง 29ก็พอถ้าไม่บรรทุก

User ID
    1369
    Status
    โพส
    219

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ suriya1229 ดูโพส
    เจ้าตั้นของทุกท่านเกียร์ M/T เมื่อขับ 100 km/h ใช้รอบเท่าไรครับ
    2100 r/s (น่าจะประมาณนี้งับ)

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้