สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 4 จากทั้งหมด 4

กระทู้: เทคนิคทำภาพมุมกว้าง(Wide) ด้วยเลนส์ Kit ธรรมดานี่เหละ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

มาตรฐาน เทคนิคทำภาพมุมกว้าง(Wide) ด้วยเลนส์ Kit ธรรมดานี่เหละ

หรือจะเป็น กล้อง Compact ธรรมดาก็ได้ครับ เพียงแต่ต้องมีขากล้องด้วยนะครับ
    มาดูเทคนิค การถ่ายทำครับ

ตามรูปผมเพิ่งทำเมื่อกี้นี่เอง ถ่ายแบบลวกๆนะครับไม่ใช้ขาตั้งกล้อง ถ่ายแนวตั้ง 8 ภาพ โดยถ่ายแถวบนจากซ้าย ไปขวา 4 ภาพ แล้วมาเริ่มแถวล่างเริ่มจากซ้ายไปขวาอีก 4 ภาพ โดยให้ภาพเลื่อมกันทั้งด้านข้างและ บน ล่าง ประมาณ 30-40%
    ควรปรับ Focus แบบ Manual แล้วก็โหลดลงคอม

เปิดโปรแกรม Photoshop ขึ้นมา
    คลิก File > Automate > Photomerge
    ต่อไป คลิกช่อง Browse เลือกภาพที่ต้องการจะต่อทำภาพ ตามจำนวนที่เราถ่ายมา อย่างของผม Browse มา 8 ภาพ

ดู Layout ด้านซ้ายมือ คลิกเลือก Interactive Layout แล้วคลิก OK
    โปรแกรมก็จะรวมภาพให้เรา รอ แป๊บหนึ่ง พอรวมแล้ว ก็ คลิก OK
    ที่นี้โปรแกรม ก็จะ Process อีกครั้ง ขั้นตอนนี้อาจใช้เวลาช้าหน่อยถ้า file ภาพใหญ่และหลายภาพ ประมาณ 5-10 นาที
    เมื่อโปรแกรม Process เรียบร้อย ก็ทำการรวม Layer โดยการ กด Ctrl+E
    แล้วก็ Crop ส่วนที่เกินออกไป
    ก็จะได้ภาพมุมกว้างโดยไม่ต้อง พึ่งเลนส์ Wide แพงๆ แล้วครับ

ลองทำกันดูนะครับ ยังไงใครทำได้แล้วเอามาโชว์กันมั่งนะครับ
    ผมก็เพิ่งได้เทคนิดนี้มา ลองมาทำดู คิดว่าพอมีประโยชน์เลยเอา ฝากเพื่อนๆครับ

User ID
    4153
    Status
    โพส
    260

Cool Re: เทคนิคทำภาพมุมกว้าง(Wide) ด้วยเลนส์ Kit ธรรมดานี่เหละ

เอ้า! เทคนิคดีดีมีให้คุณ ขอบคุณมากครับ จะลองใช้และำนำมาให้ชมกัน ส่วนตัวผมใช้โปรแกรม พาโนรามา จัดการเลย

VDC
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เทคนิคทำภาพมุมกว้าง(Wide) ด้วยเลนส์ Kit ธรรมดานี่เหละ

ขอบคุณครับ ไว้จะลองครับน้า

User ID
    2378
    Status
    โพส
    132

มาตรฐาน Re: เทคนิคทำภาพมุมกว้าง(Wide) ด้วยเลนส์ Kit ธรรมดานี่เหละ

..อื่อ..จะลองทำดูครับ

ข้อมูลกระทู้