สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

Unhappy ช่วงล่าง_plus (ปัญหาของน้องใหม่ครับ)

อยากแก้ไขปัญหาช่วงล่าง ที่มีอาการใช้ความเร็วสูง(140-170)
    แล้ว "ร่อน" ครับ คืออยากจะแก้เฉพาะโช้คไขว้ด้านหลัง
    (มองของRanchoไว้ครับ) มันจะดีมั๊ยครับ

ปัญหาที่พบจะทุเลาลงบ้างมั๊ย...??
    (กำลังทรัพย์ยังไม่พร้อมที่จะ Overhaul ครับ)
    *ท่านใดพอมีประสบการณ์โปรดให้คำแนะนำหน่อยนะครับ*

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3793
    Status
    โพส
    499

มาตรฐาน Re: ช่วงล่าง_plus (ปัญหาของน้องใหม่ครับ)

ลองติดตัวกันโคลงดูครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ช่วงล่าง_plus (ปัญหาของน้องใหม่ครับ)

ลองลดลมยางตามสเปกดูครับ

แล้วจะรู้ว่า ความเร็ว 180 สามารถเบรคแรงในโค้งได้

โดยมีอาการท้ายปัดนิดเดียว

(ต้องเป็นรุ่น Gls นะครับ ที่มี Abs Ebd )

รถผมไม่มีอาการร่อนครับ

ทั้งๆที่วิ่งบนกาญจนาภิเษก (บางพลี - สุขสวัสดิ์)

ลมแรงครับ เอาอยู่ครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    อยากแก้ไขปัญหาช่วงล่าง ที่มีอาการใช้ความเร็วสูง(140-170)
    แล้ว "ร่อน" ครับ คืออยากจะแก้เฉพาะโช้คไขว้ด้านหลัง
    (มองของRanchoไว้ครับ) มันจะดีมั๊ยครับ

ปัญหาที่พบจะทุเลาลงบ้างมั๊ย...??
    (กำลังทรัพย์ยังไม่พร้อมที่จะ Overhaul ครับ)
    *ท่านใดพอมีประสบการณ์โปรดให้คำแนะนำหน่อยนะครับ*
    มาจากลลานการผลิตเขาจะเติมลมเผื่อไว้คับ หน้าหลังต้อง70 ลองลดลมยางหน้า หลังเเค่ หน้า30ปอน หลังถ้าไม่บรรทุก 30ปอน หลังถ้าบรรทุก33ปอนคับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ขับเร็ว เเนะโช้ค เเก็ส เช่น procomp บิลสไตล์ ole men edu w/c
    ในเมือง เเนะโช้คน้ำมัน เช่น Rancho คับ
    เป้นตัวสี่ประตูรึป่าวคับ ตัวสี่ประตูไม่เป็นนะคับใช้อยู่ใส่265/70/16

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

ขอขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านมากๆครับ ผมขอบอกรายละเอียดเพิ่มเติมนะครับ
    (ตอนแรกไม่ได้ลงไว้ครับ) 1) รถมีสภาพเดิมๆจากโรงงานทุกประการครับ
    2) ลมยางเคยทดลองวิ่งด้วยความเร็วเท่ากันแต่ใช้ลมยางที่ 29 Pound.
    แล้วผลออกมาก็เป็นเหมือนกันครับ บางครั้งอาจเป็นเพราะฝีมือการบังคับ
    รถก็ได้ครับ
    3) รถผมเป็น Model:Maga Cab 2.5 GLS PLUS ออกปี,2007 ครับผม
    เคยไล่กับ Vigoและ Navara เส้นลพบุรี-เพชรบูรณ์ (ขาออกจากกรุงเทพฯ)
    ตอนนั้นบรรทุกกระบะท้ายประมาณ 800Kg.ลมยาง 38 Pound. เลยกดได้
    175Km/h.(ยังไม่หมดครับ)แต่เมื่อวิ่งตัวเปล่ากลับร่อนครับ

ยังไงขอขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านนะครับผม!!

" คนใจ TRITON (เต็มตัว) "

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

แก้ไขแล้วได้ผลยังไงบอกด้วยนะครับ
    ไม่ค่อยมีความรู้เหมือนกัน

User ID
    1334
    Status
    โพส
    191

มือนิ่งเป็นพอครับ ช่วงล่างพลัสเดิมรับความเร็วขนาดนั้นไหวอยู่แล้ว แต่อย่าขับเร็วเลยพลาดไปเหมียวเจ็บแย่

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

Question Re: ช่วงล่าง_plus (ปัญหาของน้องใหม่ครับ)

เท่าที่ขับพลัสที่บ้านทั้ง 2คัน ตัว4ประตูไม่มีปัญหาไรนิ่งดี (แต่นิ่มไปนิดที่ความเร็วสูงๆ) เวลาตกหลุมหรือรูดทางไม่เรียบก็โอเคสามารถควบคุมได้ดี แต่อีกคันที่เป็นแค๊ปมีอาการสะบัดเวลาตกหลุมหรือทางไม่เรียบความรู้สึกมาจากด้านหลัง ผมไม่แน่ใจว่าแหนบกับช็อคทั้ง 2รุ่นเป็นตัวเดียวกันป่าว แต่ตัวแค๊ปน้ำหนักรถจะน้อยกว่า (ถ้ามีของถ่วงท้ายซัก 2-3 ร้อยโลอาจจะดีขึ้นแต่ยังไม่เคยลอง) ผมเดาว่าอาจจะเป็นเพราะแหนบค่อนข้างแข็งแต่ช็อคหลังความหนืดไม่พอหยุดซับแรงเวลาแหนบดีดดิ้นรถเลยออกอาการร่อนๆ ยังไม่แน่ใจเหมือนกัน ถ้าเปลี่ยนช็อคหลังน่าจะดีขึ้น แต่ช่วงล่างด้านหน้ายังไง ทั้ง 2รุ่นผมว่ายังนิ่มไปนิด

ingsuan
    ผู้เยี่ยมชม

แนะนำ Monroe ดีกว่าครับแพงนิดแต่ค่อนข้างอึด และ ไม่ค่อยมีปัญหากับการใช้งานโหดครับเลือกรุ่นดีๆ หน่อยนะครับ

ข้อมูลกระทู้