หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

uranus
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Sales บอกมาว่า Triton plus ห้ามใช้ ไบโอดีเซลล์

จริงหรือครับ

toeylek
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: Sales บอกมาว่า Triton plus ห้ามใช้ ไบโอดีเซลล์

ไม่รู้เหมือนกันนะครับ ใช้มาตลอด 35,000 โลแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรอ่ะ ผมแค่เก็บใบเสร็จไว้อย่างเดียว เผื่อเป็นอะไรก็ไปร้องเรียนกับปั๊มที่รับผิดชอบเอาอะครับ มี 2 ยี่ห้อปั๊มแระ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: Sales บอกมาว่า Triton plus ห้ามใช้ ไบโอดีเซลล์

อย่าไปโทษน้ำมันเลยครับ

ก็เห็นอยู่ว่า เติม วี ยังเปนเลย

ทางที่ดี อะไรก็เติมได้ครับ ในสายพันธุ์ ดีเซล

แนะนำ ถ้าวิ่งในเมือง ให้เติม บี 5 ครับ (วันนี้ราคา 20.74)

ถ้าวิ่งนอกเมือง ให้ใช้ดีเซลธรรมดา (วันนี้ ราคา 22.24)

ต่างจังหวัด วิ่งยาว ดีเซลธรรมดา ให้ความประหยัดกว่าครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ผมก็เติมแหลกมั่วไปหมดทั้D100/B5ไม่รู้ว่าถ้าเป็นจะไปโทษจ้าวไหนแต่ผมเลือกแต่ปั้มใหญ่ๆทันสมัยสอาดๆไว้ก่อนเพราะตู้จ่านน้ำมันมัมแพงหลายล้าน น้ำมันต้องผ่านกรองก่อนเข้าตู้จ่ายพอจะเห็นสภาพของน้ำมันที่ไม่มีเศษสนิมลงมาในถังเรา ส่วนมากก็ ปตท/บางจาก ตอนนี้ยังไม่มีอาการเพราะแค่ 7เกือบ8,000โลแล้วรถ6เดือนครับ อ้อแต่ไม่เติมของV-ver.ๆ.นะมันอำพลางก็มันเป็นB-2

TNK
    ผู้เยี่ยมชม

sale ใช้รถยี่ห้ออะไรครับ

ผมวิ่งมา 100,000 กว่าโลแล้ว ไม่เห็นเป็นไรเลย

User ID
    1369
    Status
    โพส
    219

ผมลองแล้ว มันอืดๆ บอกไม่ถูก เครื่องมันดังกว่าเดิม นะ รู้สึกไปเองป่าว ก็ไม่รู้ แต่พอกลับมาใช้ วีพาวเวอร์ วิ่งปล๋อเลย เครื่องก็เงียบเบาลง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rewjiken ดูโพส
    ผมลองแล้ว มันอืดๆ บอกไม่ถูก เครื่องมันดังกว่าเดิม นะ รู้สึกไปเองป่าว ก็ไม่รู้ แต่พอกลับมาใช้ วีพาวเวอร์ วิ่งปล๋อเลย เครื่องก็เงียบเบาลง
    ได้เลย วันไหนไปไล่ยาวๆ ขอลองซักถังไม่เคยจริงๆ วีเพาเวอร์ เนี่ยออกมาวันแรกก็B5เต้มถัง ผมก็กลับกันกับคนอื่นอีกนั่นละ เติมD100เมือนมันอืดๆ คันผมน่าจะเป็นเวอร์ชั่น5นะ(แต่ที่แน่ๆเวลาหิวข้าวรถมันทำไม่ไม่วิ่งพอกินอิ่มค่อยๆเหยีอยวิ่งปลิวเชีย ท่านอื่นสงสัยมั้ยลองคิดดูซิ)

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

แล้วจะยังไงดีหว่า B5 D100

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

โอ กระทู้เก่าแล้ว แต่ตอบด้วย

ผมใช้ บี๕ (ห้ามผวน) หมื่นกว่าโล ประมาณ ๑,๐๐๐ ลิตร แล้ว

ยังไม่พบปัญหาครับ

ว่าแต่ ดีเซลธรรมดา หรือ วี มันก็คือ บี๒ นี่ครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

เซลล์บางคน ผมว่ารู้น้อยกว่าคนในคลับอีนะครับ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

จากน้องใหม่ครับ-แบ่งปันความรู้ครับ!!
    อันที่จริงการใช้เชื้อเพลิงเผาไหม้เนี่ย ผมก็เคยถามเซลล์ที่ขายรถให้ ซึ่งผลเหมือนกัน
    แต่ก็ไม่หูเบาครับ(เชื่อหู-ไว้หู) เลยถามเพื่อนซี้!!ก็ได้ความว่า การใช้งานน้ำมันประเภท
    B5 หรือ ไบโอดีเซล5เปอร์เซ็นต์ นั้นขึ้นอยู่กับปริมาณการใช้งานรถเราครับผม คือ
    ถ้าใช้งานทั้งวันหรือไม่ต่ำกว่า150Km.ต่อวัน หรือว่าจอดต่อเนื่องไม่เกิน48ชม.
    เป็นประจำ(ขอย้ำว่าเป็นประจำครับ) ก็จะไม่เกิดผมข้างเคียงใดๆ แต่....!!ถ้าพี่ๆใช้รถ
    น้อยมากๆ คือ จอดมากกว่าวิ่งเค้าจะไม่แนะนำครับ เพราะเหตุผลที่ว่า ไขจาก
    ไบโอดีเซลล์5เปอร์เซ็นต์นี้จะเกิดการอุดตันที่ชุดหัวฉีดได้ครับ
    จากอะไร? จากที่การที่รถจอดนานๆไม่มีการปล่อยเชื้อเพลิงฉีดเข้าห้องเผาไหม้ครับ
    ทำให้เกิดการอุดตันที่ชุดหัวฉีดหรือถ้าโชคดีก็อาจจะเจอปัญหาก่อนอาการจะเกิด
    ขึ้นรุนแรงครับ(อยู่ที่ประสบการณ์การสังเกตุของแต่ละบุคคล) แต่ปัญหาการใช้งาน
    ในรูปแบบนี้ก็จะเกิดปัญหากับระบบอื่นๆอีกเช่น Cat. และ สภาพน้ำมันเครื่อง.ฯลฯครับ
    ทั้งนี้หากพี่ใช้งานรถทุกวันก็น่าจะหมดห่วงนะครับผม

ttc 289 TTC-Member
    User ID
    915
    Status
    โพส
    506

ผมก็ใช้ปกติ

UTT
    ผู้เยี่ยมชม

พลัส 140 ม้า 4x4 140 ม้า ต่างกันมั้ย มันก็ไม่ต่างเครื่องตัวเดียวกันผม B5 มาตั้งแต่วันแรกที่รับรถจนทุกวันนี้ หนึ่งปี 3 เดือน เก้าหมื่นกว่ากิโล ยังไม่เป็นไรเลยเชลล์สงสัยจะรู้ไม่จริงแล้วล่ะครับ

User ID
    794
    Status
    โพส
    71

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boatania ดูโพส
    โอ กระทู้เก่าแล้ว แต่ตอบด้วย

ผมใช้ บี๕ (ห้ามผวน) หมื่นกว่าโล ประมาณ ๑,๐๐๐ ลิตร แล้ว

ยังไม่พบปัญหาครับ

ว่าแต่ ดีเซลธรรมดา หรือ วี มันก็คือ บี๒ นี่ครับ
    ผมพึ่งนึกออก

User ID
    2162
    Status
    โพส
    468

ผมว่าใช้B5 มีปัญหาที่วิ่งไม่ค่อยออก มันอืด แล้วอีกไม่นาน scv อาจตัน(ขึ้นอยู่กับการใช้งาน) ของผมใช้ดีเซลธรรมดาตันตอน 70000 โล (อีกไม่นาน น้ำมันดีเซลทุกยี่ห้ออาจเปลี่ยนเป็น B5 )

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

โดยส่วนตัวคิดว่า บีห้า มีผลกับแคตครับ

เพราะรถผมแค่ 15000 โล แคตมีเขม่าสะสมมาก

แต่หลังจากถอดแคตออกแล้ว ปรากฏว่า บี 5 ควันเหม็นน้อยกว่าดีเซลครับ

knight40
    ผู้เยี่ยมชม

น้องใหม่ขอแสดงความคิดเห็นเรื่องb5หน่อยคับจากที่ใช้งานมาตลอด2 ปี 50,000 กว่าโลเกือบ60,000โล ของผม4ประตูสีดำเดิมๆ อยู่3 จชต.กลับบ้านที่หัวหินเดือนละ 1 ครั้ง อยู่หัวหิน 10 วัน ใช้งานทุกวันแล้วว่าจะไปใกล้ไกลแค่ไหน การใช้น้ำมัน ใช้ทั้งธรรดาและ B5
    (รวมทั้งน้ำมันหลวงด้วย) ยังไม่เคยมีปัญหาใดๆ ทั้งสิ้น (เข้าเช็คศูนย์ตามระยะกิโล/b5 เติมของ ปตท.เท่านั้น ) ความเร็วที่ใช้ระหว่างกลับไปหัวหินและหัวหินกลับมา 3 จชต. ประมาณ 130-140 กม./ชม. เป็นความเร็วมาตรฐาน ระยะทางประมาณ 900 กิโล/1 เที่ยว (ไป-กลับ 1800 กิโล ) ความเร็ว-การเร่งแซง เป็นปกติ(แซงที่เกียร์5ไม่เปลี่ยนเกียร์ที่ความเร็ว100 ขึ้นไปไม่มีลุ้น/แซงได้ตามใจสั่ง) เมื่อกลับมาถึง3 จชต. จะจอดนิ่งไม่มีการเคลื่อนไหว เป็นเวลา 1 เดือน (ติดเครื่องบ้างเป็นบางครั้ง) สลับยาง/ตั้งศูนย์ 1 ครั้ง ที่ระยะ 20,000 โล หวังว่าคงจะทำให้หลายท่านที่สงสัยคลายความกังวลได้บ้างไม่มากก็น้อยนะคับ

badboy
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    จากน้องใหม่ครับ-แบ่งปันความรู้ครับ!!
    อันที่จริงการใช้เชื้อเพลิงเผาไหม้เนี่ย ผมก็เคยถามเซลล์ที่ขายรถให้ ซึ่งผลเหมือนกัน
    แต่ก็ไม่หูเบาครับ(เชื่อหู-ไว้หู) เลยถามเพื่อนซี้!!ก็ได้ความว่า การใช้งานน้ำมันประเภท
    B5 หรือ ไบโอดีเซล5เปอร์เซ็นต์ นั้นขึ้นอยู่กับปริมาณการใช้งานรถเราครับผม คือ
    ถ้าใช้งานทั้งวันหรือไม่ต่ำกว่า150Km.ต่อวัน หรือว่าจอดต่อเนื่องไม่เกิน48ชม.
    เป็นประจำ(ขอย้ำว่าเป็นประจำครับ) ก็จะไม่เกิดผมข้างเคียงใดๆ แต่....!!ถ้าพี่ๆใช้รถ
    น้อยมากๆ คือ จอดมากกว่าวิ่งเค้าจะไม่แนะนำครับ เพราะเหตุผลที่ว่า ไขจาก
    ไบโอดีเซลล์5เปอร์เซ็นต์นี้จะเกิดการอุดตันที่ชุดหัวฉีดได้ครับ
    จากอะไร? จากที่การที่รถจอดนานๆไม่มีการปล่อยเชื้อเพลิงฉีดเข้าห้องเผาไหม้ครับ
    ทำให้เกิดการอุดตันที่ชุดหัวฉีดหรือถ้าโชคดีก็อาจจะเจอปัญหาก่อนอาการจะเกิด
    ขึ้นรุนแรงครับ(อยู่ที่ประสบการณ์การสังเกตุของแต่ละบุคคล) แต่ปัญหาการใช้งาน
    ในรูปแบบนี้ก็จะเกิดปัญหากับระบบอื่นๆอีกเช่น Cat. และ สภาพน้ำมันเครื่อง.ฯลฯครับ
    ทั้งนี้หากพี่ใช้งานรถทุกวันก็น่าจะหมดห่วงนะครับผม
    ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มครับ เคลียร์

POTATO
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าได้วิ่งไกล ๆ จะลองเติม B5 - Plus ใส่ Triton Plus ดูซิว่า Plus 2 ตัวนี้ไปด้วยกันได้หรือเปล่า.....

suwa
    ผู้เยี่ยมชม

เติมบ่อยครับทั้ง B5,b5 Plus,desel สลับกันบ้าง
    แต่ส่วนใหญ่ใช้ประจำคือ B5 ถูกดีประหยัดด้วย
    31000 แล้วครับ ใช้ดีเครื่องไม่มีตก ปรกติดีทุกอย่าง

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้