สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2595
    Status
    โพส
    37

มาตรฐาน น้ำมันดีเชลมีกี่ชนิดครับ

คือมันมีกี่สูตรกี่ชนิดครับแต่ละปั๊มมีชื่อเรียกยังงัยบ้าง
    ไม่รู้จิงๆๆๆๆ

User ID
    666
    Status
    โพส
    404

มาตรฐาน Re: น้ำมันดีเชลมีกี่ชนิดครับ

ตอนนี้น่าจะมี3แบบ คือ
    1.ดีเซล 100% มีของเชลส์ คือวีเพาเวอร์
    2.ดีเซล98%+ไบโอดีเซล2% ตามป้ายของทุกปั้มจะบอกว่า ดีเซลเฉยๆ
    3.ดีเซล98%+ไบโอดีเซล2%+ไบโอดีเซล5% อันนี้จะเรียกว่า B5 ครับ
    อันสุดท้ายผมไม่แน่นใจเรื่องส่วนผสม รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบอีกที

zero
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: น้ำมันดีเชลมีกี่ชนิดครับ

อืม ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ บางท่านยังเข้าใจผิดอยู่

1. ในประเทศไทยไม่มีดีเซล 100 % แล้ว ไม่ว่าท่านจะเติมปั้มไหนก็ตาม
    2. ดีเซล ( หรือเรียกว่า B2 ก็ได้ มีตัวน้ำมันดีเซล 98% ไบโอ 2% รวมกันเป็น 100% ) เชลล์ วี พาวเวอร์ ก็อยู่ในจำพวกนี้
    3. ดีเซล B5 ( เรียกว่า B5 มีตัวน้ำมันดีเซล 95% ไบโอ 5% รวมเป็น 100% )

ดอนฮวน
    ผู้เยี่ยมชม

อาจารย์ พัฒนเดช อาสาสรรพกิจ ตอบไว้ในเว็ปไซด์ www.asasapakij.com หน้า webboard ครับ ลองเข้าไปอ่านดูครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

....อาจจะโบราณไปหน่อยแต่ที่รู้ๆเค้ามีมา....

ดีเซลหมุนเร็ว

ดีเซลหมุนช้า

...ปัจจุบันเป็น B โน่น B นี่ แล้วแต่ธุรกิจที่แปรเปลี่ยนไป....

ดอนฮวน
    ผู้เยี่ยมชม

อาจารย์ พัฒนเดชเค้าตอบไว้ครับ
    ลองไปอ่านดูกันครับ
    http://www.asasappakij.com/index.php...e=2&No=1170694

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

วี พาวเวอร์ มันก็คือ

ไบโอดีเซล 2 เปอร์เซ็นต์ ดีเซลธรรมดา ไม่ถึง 98 เปอร์เซ็นต์

และก็ จีทีเเอล อีกนิดหน่อย ก็เท่านั้น งั้นไปเติมไบโออย่างเก่าดีกว่าครับ

ในเมื่อ ค่าการสึกหรอ ก็น้อยกว่า ดีเซลธรรมดาพอควร

มลพิษก็น้อยกว่า ที่สำคัญราคา ก็ถูกกว่า วี ประมาณ 3 บาทต่อลิตร

หนึ่งถัง 70 กว่าลิตร ประหยัด ไปได้ 200 กว่าบาทเนอะ

เพราะตอนนี้ ยังไง ก็หนีไบโอไม่พ้น ยังไงก็ต้องใช้มัน ไม่ว่าราคาจะขนาดไหน

ส่วนเรื่อง คุณภาพของน้ำมัน วี พาวเวอร์ ก็ยังไม่เห็นเอกสารใดๆ ที่ว่าใช้แล้วดีเลยครับ

โอกาสที่ Scv จะพัง ก็มีสูงกว่า น้ำมันทุกเกรดครับ เพราะมันแพง คนเติมน้อยครับ

เพราะว่าราคามันสูง แม้ดีจริง แต่ก็เสี่ยงสูงครับ ที่รถจะพัง

เพราะรถเรา หัวฉีดแรงดันสูงมาก ต้องการน้ำมันที่ใหม่ สด สะอาด ไร้ตะกอนครับ

ข้อมูลกระทู้