สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

manit102
    ผู้เยี่ยมชม

Exclamation คิดไม่ผิดที่เลือกใช้ ไทรตัน

พี่ๆ และเพื่อนๆ ชาวไทรตันคลับครับ มีเรื่องอยากจะเล่าสู่กันฟัง เมื่อวานนี้ผมเลิกงานแล้วก็ขับรถเข้ากรุงเทพฯ ทันทีเลย รถติดมากๆ ผมก็เลยตัดสินใจยอมเสียเงินขึ้นทางด่วน ซึ่งเมื่อวานนี้ผมก็ขับเร็วเหมือนกัน 100-120 ไม่ต่ำกว่านี้เลย ยิ่งบนทางด่วนด้วยแล้วรถแต่ละคันก็จะขับเร็วเหมือนกัน เผอิญเจอมือใหม่เบนท์ป้ายแดงครับ ผมก็ขับตามหลังไปเรื่อยๆ เว้นระยะห่างประมาณ 20 เมตรได้ ใช้ความเร็วตอนนั้น 100 ครับ ป้ายแดงข้างหน้ามันเบรกตัวโก่งเลยครับ เพราะเจอรถเสียตรงกลางถนน แล้วไม่มีสัญญาณบ่งบอก ตอนนั้นผมเองก็ตกใจเหมือนกันครับ ก็เหยียบเบรกกระทันหัน ระยะเบรกนั้นไม่ถึง 20 เมตรด้วยซ้ำ ตอนนั้นในใจคิดเลยว่าโดนเข้าแล้วชนท้ายแน่ๆ เลย เพราะความเร็วขนาดนี้คงเบรกไม่อยู่ ผมเหยียบเบรกค้างเลยครับ ใกล้จะถึงท้ายรถคันหน้าเข้าเต็มทีผมทำใจไว้ล่วงหน้าเลยครับตอนนั้น แต่ที่ไหนได้เบรกอยู่พอดีเลยครับ...โล่งอกไปที ใจผมเต้นรัวไปหมดเลยครับ นึกว่าจะเสียท่าซะแล้วครับ เพราะใช้รถยังไม่ถึงเดือนเลย ช่างเป็นโชคดีอะไรอย่างนี้ เหตุการตอนนั้นทำให้รู้สึกอุ่นใจเลยครับว่าสมรรถนะของไทรตันนั้นไม่ธรรมดาจริงๆ แต่คิดว่าเราต้องไม่ประมาทและขับรถให้ระวังมากกว่านี้ครับ เพราะคันนี้รักสุดใจเลยจริงๆ

วันนี้ชาวไทรตันอย่าลืมไปงาน ปาเจโร สปอร์ต ที่โลตัสอยุธยานะครับ.....

zero
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: คิดไม่ผิดที่เลือกใช้ ไทรตัน

ใช่ครับ ผมก็เคยมีประสบการณ์กับ ไทรตัน เหมือนกันแต่ก็รอดมาได้อย่างหวุดหวิด คือวันที่ 13-16 ที่ผ่านมาไปเที่ยวแม่ฮ่องสอน
    ขับรถเที่ยวเป็นวงกลมนะครับไล่ตั้งแต่ กรุงเทพ-เชียงใหม่-ปาย-ปางอุ๋ง-พระธาตูดอยกองมู-ทุ่งบัวตองดอยแม่อูคอ-แม่แจ่ม-เชียงใหม่-กรุงเทพ
    ตลอดทางก็ขับแบบระมัดระวังไม่ประมาท แต่เกือบเอาชีวิตไปทิ้ง ในทางที่ไม่น่าจะมีอะไร คือช่วงขากลับเข้าเชียงใหม่ก่อนถึง อ.หางดง ก็เป็นทางปกติดีตอนนั้นขับมา 120 ได้ครับ คือเจอโค้งไปทางซ้ายครับ แบบว่าพอเห็นก็โค้งแล้วครับคือใกล้มาก แล้วดันเป็นโค้งที่แคบมากครับ ผมมาเลนขวาสุด เห็นขอบปูนกลางถนนห่างรถนิดเดียว คิดว่าคงไม่รอด รถคงเสยเกาะกลางถนนพลิกควำแน่ พยายามบังคับรถไม่ให้แหงโค้ง+เหยียบเบรคลงไปพอประมาณ เสียงยางบดกับถนนดังมาก+ท้ายสะบัดอย่างน่ากลัวโชคดีรถไม่หมุน แล้วก็ผ่านมาได้อย่างหวุดหวิด เพื่อนที่นั่งไปด้วยในรถเงียบหมด พอเลยมาได้ซักพักก็จอดแวะหาข้าวต้มทานกันเพื่อสงบสติอารมณ์กันซักพัก ผมไปสำรวจรถล้อทางด้านขวาทั้งหน้า-หลัง รอยที่ยางเป็นแถบเลยครับ รถผม 2.5 CAB GLX A/T จากเหตุการณ์ครั้งนี้ได้ขอคิดหลายอย่าง คือ ความไม่ประมาท + เมื่อเจอเหตุการณ์นั้นแล้วต้องมีสติ + ประสิทธิภาพของรถ + สิ่งที่เราเคราพนับถือและศรัทธา

ขอพระพุทธองค์ทรงคุ้มครอง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

มาตรฐาน Re: คิดไม่ผิดที่เลือกใช้ ไทรตัน

ของเขาดีจริงๆ ครับ เชื่อผมสิ

User ID
    3855
    Status
    โพส
    19

ดีจริงครับ นอนนนนนนนยันเลย

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

ใครๆลองได้ใช้ พูดเหมือนกันทุกคนว่า "เยี่ยม"

YKop
    ผู้เยี่ยมชม

แน่นอน ถ้าไม่ดีจิงเราก็คงไม่เลือกเจ้าเหมียวหรอก

User ID
    263
    Status
    โพส
    333

มันแจ่มมากยิ่งคิดยิ่งภูมิใจ มั่นใจใช้ Triton (พี่ชายผมใช้ Prerunner มาขอแลกกันใช้ซะงั้น)

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

หนับหนุนความคิดด้วยคนครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ระบบเบรคไทรทัน เยี่ยมมากครับ ผมเล่ามั่ง 2 เหตุ บนถนนเดียวกัน (กาญจนาภิเษก)

1.วิ่งใส่โค้งกว้างมา ความเร็ว 180 ไล่ เบนซ์วางเครื่อง ใกล้จะถึงแล้ว

อยู่ในโค้ง ไม่มีไลน์ไปต่อเหยียบเบรคแรงในโค้ง แค่ตูดปัดนิดๆเองครับ

2.วิ่งมา 170 ไล่ฟอร์จูนเนอร์มา มีไลน์จะขึ้นแล้ว (ถนน 4 เลน) วิ่งดูดตูดมาขวาสุด

กำลังตบซ้ายออกมาเลน3 เจอรถ หกล้อ กำลังจะแซงรถ สิบล้อ พอดี ช่วงนั้น

เลน1-2 ถนนไม่เรียบ ตัดสินใจว่า ไม่เบรค จะตบออกซ้ายไปเลน2 ปรากฏว่า

รถสิบล้อ หลบเข้ามาเลน 2 (งานเข้าแน่ตู) รถหกล้อก็จะหลบให้ ยังไงก็ไม่พ้น

ตัดสินใจ เหยียบหมดเท้าเลย ความเร็วลดลงอย่างไว มาเหลือ 80 ตอนนั้น ผมอยู่เลน 2

รถสิบล้อ หลบไปเลน 1 หกล้อหลบไปเลน 3 จังหวะนั้นผมอยู่เลน 2 ตัดสินใจ

ตบเกียร์มาตำแหน่ง 2 หารอบเครื่อง แล้วกดส่งไป (แทรกเข้าไปเลย) พ้นครับ

ช่วงล่างกับเบรค แน่นอนมาก แต่ก็อย่าประมาทครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

....อย่าได้ล้อเล่นกับความประมาท....เพราะเสี้ยววินาที ก็คือชีวิต....

User ID
    4153
    Status
    โพส
    260

Cool Re: คิดไม่ผิดที่เลือกใช้ ไทรตัน

ขับช้าลงอีกนิดก็ดีนะ เซฟททั้งรถทั้งคน

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

ผมเจอตอนป้ายแดงรอดหวุดหวิด.......มั่นใจเพิ่มขึ้นและไมประมาท

suriya1229
    ผู้เยี่ยมชม

.....รถดีแค่ไหน ถ้าคนไม่มีสติก็เท่านั้น....อย่าประมาทจะดีกว่าครับ.....

limsatja
    ผู้เยี่ยมชม

ณ. ชั่วโมงนี้ไทรตั้นไม่ผิดหวัง ไม่ผิดหวังแน่นอน

User ID
    730
    Status
    โพส
    939

ของมันแน่อยู่แล้วครับท่าน

ข้อมูลกระทู้