สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

priratt19
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน หม้อน้ำรั่วเปลี่ยนแบบไหนดี

หม้อน้ำรถผมรั่ว เป็นรูเล็กๆตรงกลางลูกเลย ถอดออกไปให้ช่างหม้อน้ำซ่อม ช่างอุดกาวมาให้ ช่างบอกว่าเชื่อมไม่ได้ ใช้ได้อาทิตย์เดียวรั่วอีก ผมเลยคิดจะเปลี่ยนใหม่เลยเพราะช่างซ่อมไม่ได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะเปลี่ยนเป็นแบบไหน ที่จริงหม้อน้ำลูกนี้พึ่งเปลี่ยนมาได้ประมาณ 6 เดือน (ชนหลักโค้งหม้อน้ำ+ปั้มน้ำแตก) ยังใหม่อยู่เลย ไม่รู้รั่วได้งัย ไม่มีรอยโดนทิ่ม อาการแบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ แล้วหม้อน้ำมันมีกี่แบบครับ ควรใช้แบบไหนครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ อู่ที่ซ่อมตอนชนไม่ได้รื้อเครื่องแค่เปลี่ยนปั๊มน้ำ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ รถผม เป็น เครื่อง 2500 ซีซี 4ประตู 4wd

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    725
    Status
    โพส
    304

มาตรฐาน Re: หม้อน้ำรั่วเปลี่ยนแบบไหนดี

ไม่ทราบว่าจุดที่รั่วอยู่ตรงไหน ด้านนอกหรือด้านใน น่าจะกลับไปที่อู่ที่เปลี่ยนให้เขาดู อาจจะมีอะไรของเครื่องยนต์ไปแตะถูกหม้อน้ำ เวลาติดเครื่อง เครื่องสั่นก็จะเกิดการเสียดสีทำให้รั่วได้
    หรือช่างที่บอกซ่อมไม่ได้ ลองถามช่างร้านอื่นดู

Topp
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: หม้อน้ำรั่วเปลี่ยนแบบไหนดี

ลองใช้กาวอิพอซซี่ดูนะครับ เลือกที่ทนความร้อน และใช้กับพลาสติกเทอร์โมเชท ลองอุดดูครับ

prem
    ผู้เยี่ยมชม

ตู้แอร์เคยรั่วเหมือนกัน ประมาณ 5 รู เลยเปลี่ยนตู้แอร์ ราคา 5,000 บาท
    ต่อมาใช้ได้ประมาณ 1 เดือน แอร์ไม่เย็นอีกก็เลยไปเช็คดู ปรากฎว่าวาล์วรั่ว
    เปลี่ยนวาล์วไป หมดไปอีก 1,500 บาท เซ็งเลย

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ผมมีหม้อน้ำของเดิมติดรถอยู่พอดีเพิ่งไปเปลี่ยนเป็นหม้อน้ำอลูมิเนียมมาครับ
    สภาพดีไม่รั่วไม่ซึ่มครับสนใจ โทร.มาสอบถามได้ 086-1298508 เต้ย Triton
    สาเหตุที่เปลี่ยนเนื่องจากเปลี่ยนเทอร์โบและอินเตอร์ฯพร้อมใส่กล่องพ่วงแล้วปรับบู๊ซเทอร์โบ
    ที่ 25-30 Psi แล้วความร้อนน้ำมันขึ้นสูงระบายไม่ทันครับก็งานเข้าเลยตัดสินใจเปลี่ยนครับ
    ถ้าเป็นรถเดิมๆก็ใส่ได้สบายครับและหม้อน้ำของผมเป็นของรถรุ่นปี 2006 ซึ่งจะหนากว่า ของรุ่นใหม่ซึ่งผมได้ถอดมาวัดเทียบกับของรถปี 2007 ของรุ่นเก่าหนา 1.5 ซม. รุ่นหลังๆมาจะเหลือขนาดความหนาที่ 1 ซม.ครับซึ่งเจ้าของรุ่นปีใหมๆขึ้นมาชอบแต่งแรงเครื่องเพิ่มแรงม้าและไม่ได้ สนใจเรื่องหม้อน้ำกับความร้อนน้ำจริงๆไม่ใช่ดูจากเกจวัดของรถก็มีฝาสูบแตกมา หลายคันแล้วครับกว่าจะรู้ว่าหม้อน้ำบางก็เปลี่ยนปะเก็ฝาสูบกับฝาสูบซะหลาย รอบครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

Smile Re: หม้อน้ำรั่วเปลี่ยนแบบไหนดี

ถ้าชอบแบบเปลี่ยนแล้วเพื่อแต่งก็หม้อน้ำอลูมิเนียมทั้งใบงานสร้างสามารถติด ตั้งแทนหม้อน้ำเดิมได้และตำแหน่งท่อน้ำเข้าออกเดิมและใช้กระโปรงลมพัดลมเดิม ได้
    งานเนียนครับปัญหาความร้อนน้ำระบายไม่ทันหมดไปครับราคาพร้อมติดตั้ง 7,500บาทครับไฟล์แนบ 25785

ไฟล์แนบ 25786

ไฟล์แนบ 25787

ข้อมูลกระทู้