สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 5 จากทั้งหมด 5

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

มาตรฐาน Flower

หลังจาก ได้คำชี้แนะจากผู้รู้ และศึกษาจากหนังสือ จากการเข้าใจถึงกล้องที่เราใช้อยู่ และเทคนิคการปรับแต่งภาพที่เราถ่ายมา ซึ่งมีหลากหลาย ก็เลยมีมาให้ชมและขอคำติชม และชี้แนะ เช่นเคยครับ

เป็นการถ่ายจาก Canon 400D Lene Kite
    ปรับแต่งโดย PS3 ที่ทำให้ฉากหลังเบลอ เพิ่มขึ้นครับ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

ต้นฉบับก่อนใช้โปรแกมหลังเบลอครับ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

การ Resize ผมยังใช้ของ ACDsee7.0 อยู่ครับ เลยทำให้ภาพขาดความคมชัดไปเยอะเลย

และนี้ครับแหล่งข้อมูลความรู้เพิ่มเติม

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

แสงเงาไม่มีเลยครับ ใช้แสงจากแฟลชภาพก็เลยดูแข็งๆไป ศึกษาวิธีถ่ายภาพจากคู่มือที่พี่ซื้อมาเลยครับ
    -.การวัดแสง
    -.ความเร็วชัตเตอร์
    -.รูรับแสง F
    -.องค์ประกอบภาพ Compositon
    ตอนนี้เน้นถ่ายภาพก่อนครับถ่ายเยอะๆดูภาพจากคนอื่นหรือเวปถ่ายภาพต่างๆ พอเราเข้าใจแล้วทีนี้ค่อยเอาโปรแกรมจัดการกับภาพครับ ถ่ายภาพให้ได้ 99% อีก1%ใช้โปรแกรมในการจัดการเพื่อทำให้ภาพออกมาดูดีครับ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

Talking

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    แสงเงาไม่มีเลยครับ ใช้แสงจากแฟลชภาพก็เลยดูแข็งๆไป ศึกษาวิธีถ่ายภาพจากคู่มือที่พี่ซื้อมาเลยครับ
    -.การวัดแสง
    -.ความเร็วชัตเตอร์
    -.รูรับแสง F
    -.องค์ประกอบภาพ Compositon
    ตอนนี้เน้นถ่ายภาพก่อนครับถ่ายเยอะๆดูภาพจากคนอื่นหรือเวปถ่ายภาพต่างๆ พอเราเข้าใจแล้วทีนี้ค่อยเอาโปรแกรมจัดการกับภาพครับ ถ่ายภาพให้ได้ 99% อีก1%ใช้โปรแกรมในการจัดการเพื่อทำให้ภาพออกมาดูดีครับ
    ขอบคุณมากครับ ผมชอบห้องนี้จริงๆครับ ผมเห็นบางห้องของเว็ปเกี่ยวกับถ่ายภาพ ที่อื่นทั่วไป มีบางคนโพสต์ภาพมา มีแต่คนชมนะครับ ว่าสวยอย่างนั้นอย่างนี้ ไม่ค่อยจะมีการแนะนำ แก้ไข ยังไง ก็เลยไม่รู้ว่า เราพัฒนาไปถึงใหน ทั้งที่บางทีผมดูว่า ภาพบางภาพ ที่โพสต์มามันน่าจะออกมาดีกว่านี้ แตก็มี่คนชมอย่างเดียว

ใครมีข้อชี้แนะยังไง แบบสุดเลยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจ ติเพื่อก่อครับ

ข้อมูลกระทู้