หน้า 5 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 154

กระทู้: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

uranus
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

ผมว่าเราลองส่ง ปัญหาเหล่าให้ให้กับทางทีมงาน ข่าว 3 มิติ ช่วยสืบหาข้อเท็จจริงดีไหมครับ

yoang_noang
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

ผมกำลังสนใจรถกระบะสี่ประตู ไทรทัน ชอบสุด ๆ แต่พอเจอปัญหา scv วาล์ว เข้า ทำให้หยุดการสนใจที่จะออกรถกระบะไปเลย อย่างไรก็ตาม หวังว่า ไทรทันจะแก้ปัญหาในการเปลี่ยน scv วาล์ว จะคอยมารับข้อมูลในเว็บนี้ ถ้าไม่เปลี่ยน scv เป็นรหัส 0300 หรือไม่มีทางแก้ผมไม่ออกไทรทันแน่ ๆ

Cool Runner
    ผู้เยี่ยมชม

จะใช้รถยี่ห้อไหนที่เป็น Commonrail หรือน้ำมันจะ B2 หรือ B5 ก็เป็นได้เหมือนกัน
    เพราะว่า SCV ไม่ดีแล้วก็น้ำมันที่ขายอยู่ในไทย ห่วยไม่ได้คุณภาพตามสเป็คจริงๆของมัน
    เจอน้ำมันค้างถังนานๆก็มีปัญหาได้
    ดูง่ายๆรถคันเดียวกันเติมน้ำมันคนละปั๊มยังวิ่งได้ไม่เหมือนกันเลย ทั้งๆที่ทุกยี้ห้อต้องผลิตน้ำมันให้ได้ตามสเป็คของกรมธุรกิจพลังงาน

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4344
    Status
    โพส
    266

ผมไม่เคยเติมเลย B5 ก็ยังไม่พ้นชะตากรรมครับ

เพิ่ง 1 หมื่น 7 พันโลเอง ไปเคลมมาแล้วเรียบร้อยครับ

Csool
    ผู้เยี่ยมชม

ขอผมปกติครับ แต่เฝ้าถามช่างที่ศูนย์ตรอด เวลาเอารถไปเช็คระยะเพราะเห็นเพื่อนๆพี่บอกให้ระวังเรื่อง Scv แต่ช่างบอกว่าถ้ามีปัญหาทางบริษัทฯ. เขารับผิดชอบ ผมก็กล้วเหมือนกัน เรื่องเติมน้ำมัน B5 ผมก็เคยเติมอยู่ 3 ครั้ง ตอนวิ่งทางไกลไปจันทบุรี แต่พอกลับมาก็เติมดีเซลปกติ เพราะรู้สึกว่ารถวิ่งไม่ค่อยออกครับ พอถามช่าง ช่างบอกไม่ให้ใช้ ผมไม่มีความรู้เรื่องน้ำมันเท่าไร ต้องถามผู้รู้ครับ รถผมวิ่ง 35,000 กม. ครับ

User ID
    811
    Status
    โพส
    39

เจอกับตัวเองครับวันนี้เอง ไททั่น พลัส วิ่งไปได้26000 รถวูบครับเร่งไม่ขึ้น ต้องดับแล้วสตาทใหม่ ก็หายแต่งไฟยังโชว

TTK
    ผู้เยี่ยมชม

รถผมก็เกินอาการวูปไปดื้อเหมือนกันวิ่งได้40,000โลคับ
    เลยต้องเอารถไปเข้าศูนย์ที่สุ1,000คับ
    ช่างบอกว่าห้ามใช้น้ำมันb5คับ
    ต้องเปลี่ยนตัวอารายสักอย่างมันตันคับรวมค่าแรงด้วย2,500คับ
    แต๋โชคยังดีที่ยังอยู่ในประกัน 555+++
    เลยไม่เสียตัง
    ผมว่าใช้ดีเซลธรรมดาดีกว่าคับ
    ( ปล.ผมรักคุณ )

bigmagma
    ผู้เยี่ยมชม

ผมว่าปัญหาที่แท้จริงไม่ได้เกิดจากน้ำมัน แต่เกิดจากปั๊มน้ำมันที่เข้าไปเติมกันประจำต่างหากครับ หากปั๊มใหนดูแลเรื่องแทงค์ได้ดีก็จะมีตะกอนปนไปกับน้ำมันน้อย หากดูแลไม่ดีก็ยอมมีตะกอนปนมากกว่าปกติ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

ตามข้อตกลงในเลบื้องต้นที่ทำไว้ที่ สคบ. เมื่อ 11 ก.พ. บอกว่า บริษัท มิตซูฯ มอเตอร์ จะแจ้งไปยัง Dealers ทุกแห่งว่า การใช้น้ำมัน B5 ไม่ทำให้เกิดผลเสียต่อตัว SCV Vale และเครื่องยนต์ ของมิตซูบิชิ แต่ให้ระวัง คือเลือกปั้มที่ดูมีมาตรฐานในการเติมครับ
    เพราะฉะนั้น หากยังคงมีศูนย์บริการไหนยังให้คำตอบเดิมๆ ขอให้แจ้งเข้ามาในบอร์ดนี้ครับ
    หรือว่าจะต้องเบปิดกระทู้ใหม่ ให้สมาชิกแจ้งเรื่องนี้นะ

ktriton2007
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเพิ่งเจอกับตัววันนี้เอง สดๆร้อนๆ เปลี่ยนเกียร์เข้าเกียร์สี่
    วุบครับพี่น้อง ไฟโชว์เครื่องยนต์ติด จึงหลบเข้าข้างทาง
    ดับเครื่อง
    สตาร์ทใหม่ ปรากฏ ไฟยังติด
    ทำแบบนี้รอบที่สามจึงลองเหยียบคันเร่งจนสุดแล้วสตาร์ท คราวนี้ติด
    แบบนี้ต้องไปเปลี่ยนที่ไหน อย่างไร ผู้รู้แนะนำด้วยครับ
    รถไม่เคยเติม B5 เลย วิ่งประมาณ 90000 นิดๆเอง

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ktriton2007 ดูโพส
    ผมเพิ่งเจอกับตัววันนี้เอง สดๆร้อนๆ เปลี่ยนเกียร์เข้าเกียร์สี่
    วุบครับพี่น้อง ไฟโชว์เครื่องยนต์ติด จึงหลบเข้าข้างทาง
    ดับเครื่อง
    สตาร์ทใหม่ ปรากฏ ไฟยังติด
    ทำแบบนี้รอบที่สามจึงลองเหยียบคันเร่งจนสุดแล้วสตาร์ท คราวนี้ติด
    แบบนี้ต้องไปเปลี่ยนที่ไหน อย่างไร ผู้รู้แนะนำด้วยครับ
    รถไม่เคยเติม B5 เลย วิ่งประมาณ 90000 นิดๆเอง
    ศูนย์ไหนก็ได้ครับ (ถ้ารถไม่ขาดประกัน)
    แต้ให้ดีก็โทร.ถามเขาก่อน เผื่อบางศูนย์ไม่มีของ
    เป็นเรื่องปกติครับ ยี่ห้ออื่นก็เป็น

Cool Runner
    ผู้เยี่ยมชม

ผมว่าลองดูทั้งสองทางเลยดีกว่าจะได้รู้ว่ามันเป็นที่อะไร
    1.ให้พิสูจน์ว่าการออกแบบ Scv มีปัญหาหรือไม่
    2.ให้ทดสอบคุณสมบัติของน้ำมันที่ขายตามปั๊มจริงๆ เพราะดูแค่ที่โรงกลั่นมันอาจจะดี
    แต่พอส่งมาตามปั๊มที่ขายจริงๆแล้วจะเป็นไงไม่รู้

User ID
    100
    Status
    โพส
    148

อ่านจนตาลาย.... ขอบรรยายความรู้สึกบ้างนะครับสำหรับผมใช้รถมา3ปีกว่าแล้วระยะทาง 50,000 กว่ากิโลเมตรเติมน้ำมันของ ปตท. ตลอดไม่เคยใช้ B5 อาการเพิ่งจะเกิดเข้าศูนย์แล้วแต่ไม่ได้เปลี่ยนเจ้าวาวล์ตัวที่ว่า .... เพราะช่างบอกผมต้องจ่ายเงินค่าวาวล์ประมาณ 1500 บาท .. ผมเลยบอกช่างไปว่ารถยังอยู่ในระยะประกันทำมั้ยต้องเรียกเก็บค่าใช้จ่ายจากเจ้าของรถด้วยละ .... ใจจริงก็ไม่อยากโพสต์แต่เมื่อเจอปัญหาที่แก้แล้วยังไม่หายแถมจะมาให้เราเสียเงินอีก .... ผมก็สงสัยเหมือนกับหลายๆท่านนะครับว่ามันเกิดจากอายุการใช้งานหรือเชื้อเพลิงที่เราเติมเข้าไปกันแน่ ..... !!!! ที่สำคัญผมเกือบตายเพราะมันดันทะลึ้งวูบตอนแซงรถ 10 ล้อ โชคดีที่ไม่มีรถด้านหน้าสวนมา ... อาการมันเหมือนกับรถไม่มีแรง ... ผมเอารถเข้าเช็คศูนย์ตลอดไม่เคยเอาไปให้ช่างนอกศูนย์แก้ไขปัญหาเลย ... มีประวัติที่ศูนย์บริการตลอดตั้งแต่ออกรถมา ... เปลี่ยนอะไหล่ตามระยะเวลาทุกครั้ง .... แต่เริ่มมาเป็นอาการแบบที่เพื่อนๆกำลังวิพากษ์วิจารณ์กันอยู่ก็เมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เอง ... เอาเข้าศูนย์แล้วออกมาขับได้ 7-10 วันอาการนี้ก็กลับมาอีก .... แน่ใจได้แค่ใหนว่าถ้าเราเปลี่ยนวาวล์ตัวที่ว่านี้แล้วจะไม่มีอาการเจ้าปัญหานี้อีก .... เพราะผมใช้น้ำมันของ ปตท. มาตลอด ..... ผมก็สงสัยว่าสาเหตุที่แท้จริงนั้นมันเกิดจากอุปกรณ์ชิ้นส่วนเครื่องยนต์ที่มีอายุการใช้งานหรือ.... น้ำมันเชื้อเพลิงที่ทำให้ผมเกือบตาย.... กันแน่ ... ( ไม่มีเจตนาที่จะทำให้ใครเสียหายนะครับแต่มันเจอเข้ากับตัวเองจริงๆ ) 3 ปีที่ขับเจ้ามิตซูไทรทัน 4x4 2.5 MEGACAB มาไม่เคยเจออาการแบบนี้ไปเหนือล่องใต้ใช้ความเร็วตั้งแต่ 0 - 170 กิโลเมตร สบายๆขับมันขับสนุกปลอดภัย ... แต่มาวันนี้เริ่มจะวิตกกังวลแล้วเพราะไม่คิดว่าจะเจอเข้ากับตัวเอง .....

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

โดนมาสดๆร้อนเมื่อวานนี้ขับจากระยองไปโคราชเติมน้ำมันที่โรงแยกก๊าซ ปตท. B5 หลังจากเติมน้ำมันขับรถรู้สึกว่าเครื่องยนต์เดินไม่เรียบยิ่งตอนออกตัวจะเกิดอาการวูบๆวาบๆตลอด และแล้วก็เดินทางไปถึง พนมสารคามออกตัวจากไฟแดงรถวูบไฟเครืองโชว์ต้องทำการ start แล้วดับเครื่อง 3 ครั้งไฟรูปเครื่องถึงหายแล้วก็ขับไปจนไปถึงที่หมายด้วยอาการวูบวาบตลอดทาง ตอนเช้าผมเลยถอดกรอง diesel ออกดูแล้วเทน้ำมันที่อยู่ในกรองออกดูปรากฎว่าพบตระกอนค้ายสนิมเติมเลยจึงกด pump เพื่อทำความสะอาดโดยเปิดที่ตูดกรองไว้แล้วประกอบขับกลับมาระยองไม่มีอาการให้เห็น คิดว่าจะไปเข้าศูนย์แต่รถหมดประกันแล้วเซ็งเลย

User ID
    241
    Status
    โพส
    269

อาการเสีย ไม่จำเป็นต้อง..วูบ..เท่านั้น รถผมเข้าศูนย์วันนี้ เพราะ ตอนเช้าสังเกตุว่าเครื่องเดินไม่เรียบ แต่เข็มวัดรอบ ..ยังนิ่ง..เครื่องจะมีอาการกระพือตัวเครื่องสั่นและหยุดตามอาการ มีเสียงคราง(หรือเขก)ดังแรงแล้วเบาสลับกันเป็นจังหวะค่อนข้างสมำเสมอ (ต้องฟังโดย ปิดแอร์ พัดลม วิทยุ) การเครมคำว่าหมดระยะประกัน .ไม่ต้องไปฟังเพราะ. ถ้าบอกว่าพังเพราะ สภาพ.สึกหลอ.อายุ. การใช้งาน มันก็เป็นคงเครมไม่ได้ทั้งคันนั้นละ (ก็คงไม่ต้องหวังเครมงั้นหรือ)จะเครมกี่รอบก็ต้องได้เครม เพราะจะขับถนอมแบบใหน จะถอดเก็บไว้บนหิ้ง ถ้ามันจะพังใครจะห้ามมันได้ นอกจาก ผู้ผลิตและมิตซูมอเตอร์จะแก้ใขไม่ให้มันเสียได้และมันไม่เคยมีประวัติการเสีย ให้หลายๆคนต้อง .ชื่นใจ.นั่นถึงบอกได้ว่าเครมไม่ได้

ศูนย์บริการแจ้งว่ารถปี2009ก็เป็นและเครมไปไม่น้อยแต่ในตัว ปาเจโร สปอร์ต ยังไม่มี แต่ไม่รู้ว่าที่ศูนย์อื่นจะเป็นอย่างไร

อีกทั้งเราๆ จะรู้ได้อย่างไรว่ามันจะไม่เสียอีก และจะมีปัญหาหรือไม่ในการเครม หรือที่วูบๆ แล้วถ้าเกิดโชคดี เกิดอุบัติเหตุ ถึงตาย ไปเลย จะเครมได้ ทั้งรถ ทั้งคน หรือ ทุกท่านน่าจะรู้ว่าทางแก้มันมี แล้วจะรออะไร ตายไปแล้วจะกลับมาโวยได้หรือ นัดกันมาแก้ปัญหาดีรึไม่

User ID
    3841
    Status
    โพส
    46

ผมเปลี่ยนมาแล้วตอนนี้เติมb5 มาหลายเดือนแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

User ID
    7121
    Status
    โพส
    3,831

ดีเซลธรรมดาผสม 2%
    B5 ผสม 5%
    เลือกใช้เอาแล้วกัน
    เพราะว่ายังไงผสมอยู่ดีจะ 2% หรือ 5%ไม่แตกต่าง

User ID
    6017
    Status
    โพส
    23

พวกเราช่วยกันตั้งกลุ่มหลายๆคนเพื่อไห้ ข่าว tv จะดีไหม

Administrator TTC-Member
    User ID
    1
    Status
    โพส
    561

วันนี้เอารถไปซ่อมที่ศุนย์มิตซูระยองมา ช่างก็บอกว่าไม่อยากให้เติม B5 ถึงแม้มิตซูจะประกาศว่าเติมได้ เพราะว่า Scv ต้องเสียแน่นอน ก็เลยตอบไปว่าจ่ายค่าซ่อม Scv พันกว่าบาท กับเติมน้ำมัน B5 ถูกกว่า 3 บาท ก็ยอมเติม B5 ต่อไป

jabe
    ผู้เยี่ยมชม

ผมอ่านมา 3 หน้าแล้วนะจนมาหน้าสุดท้าย ขัวข้อของกระทุ้งนี้คือ (รถที่มีปัญหา Scv Valve ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.) เริ่มคำถามเลยละกัน
    1. สคบ คืออะไร
    2. ส่งไปแล้วหรือยัง
    3. คำตอบที่ได้กลับมาจาก สคบ.
    4. ทางบริษัทรู้หรือเปล่า ว่ากระทุ้งนี้เกิดขึ้นมาเพื่ออะไร

หน้า 5 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้