หน้า 7 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 121 ถึง 140 จากทั้งหมด 154

กระทู้: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1861
    Status
    โพส
    9

มาตรฐาน Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

ผมขับมาแล้ว 6 หมื่นโล เจอเครื่องวูบตอนเร่งแซงเช้านี้เอง
    ไฟเครื่องโชว์ค้าง พอดีอยู่ใกล้ศูนย์ แต่ช่างบอกยังไม่มีอะไหล่
    อยากทราบ Scv ระยะประกันที่เท่าไหร่
    ถ้าหมดประกัน รายจ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
    ...ตอนนี้ขับไปเสียวไป ใจคอไม่ดีเลยครับ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย barm : 03-05-2010 เมื่อ 21:43

User ID
    4826
    Status
    โพส
    25

มาตรฐาน Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

เคยวูบตอน 83500 โล ไฟเครื่องยนต์โชว์ด้วย แต่ตอนนี้ก็ขับได้เหมือนเดิมยังไม่ได้ไปเช็กที่ไหน เลยไม่แน่ใจว่าเป็นอาการนี้ป่าว
    ปล.เติมบี5 ตั้งแต่อาทิตย์แรกเลย

User ID
    11490
    Status
    โพส
    213

พอดีผมไปเช็ค หมื่นโล มาไม่กี่วันมานี้ เลยถามเกี่ยวกับ เรื่อง v.3 กับ v.7 เพราะผมอยากเปลี่ยนเป็น v.3 ทางศูนย์บอกว่าไม่มีแล้ว เพราะถ้าศูนย์ไหนเปลี่ยนให้ลูกค้า แล้วมีปัญหา เรื่อง scv วาวล์ ทางศูนย์นั้นๆ ต้องเป็นผู้รับผิดชอบเอง ผมเลยถามต่องั้นเรื่องปัญหา scv วาวล์ก็จบแล้วสิ คนรับรถ บอกว่าก็ยังมีอยู่ งงเลย แล้วมันปล่อยรถมาขายได้ยังไง ผมเพิ่งเริ่มใช้รถ ยังไม่เคยมีปัญหาเรื่อง scv วาวล์ แต่ถ้ามีเกิดมีปัญหาเกี่ยวกับความปลอดภัย หรือให้ผมเปลี่ยนได้แค่ครั้งเดียว ผมฟ้องศาลแน่ คนไทยทำไมถึงยอมจังไม่รู้ อเมริกานิดเดียวเองเรียกรถคืนเลย ปัญหาของเรานี่ไม่ธรรมดานะ ขับเร็วๆ รถเยอะๆ อยู่ดีๆวูบมีถึงชีวิตอ่ะผมว่า

ผมว่ารวมตัวกันดีไปเรียกร้องดีกว่า ถึงรถผมยังใหม่ ไม่เคยมีปัญหา แต่ถ้ามันยังใช้ไอตัวเดิม เดี๋ยวก็เป็น ผมพร้อมไปด้วย ไม่รู้มีใครเคยไปคุยกันยัง ถ้ายังไม่มีผมว่าไปกันดีกว่า อย่าคิดว่ารถผมยังไม่เป็นผมยังไม่เดือดร้อนไม่ไปดีกว่า เดี๋ยวพอเป็นขึ้นมาเกิดอุบัติเหตุไม่คุ้มกันครับ

User ID
    7388
    Status
    โพส
    151

ถ้าน้า ItsamaauIไปฝากร้องเรียนเรื่องปัญหาแกนพวงมาัลัยไปด้วยนะครับ เพราะอีกไม่นานน้าก็คงจะเจอปัญหาแบบพวกผมอ่ะครับ
    ด้วยความเคารพ

User ID
    11490
    Status
    โพส
    213

เป็นยังไงหว่า พูดซะเสียวเลย บอกอาการที เกี่ยวกับแกนพวงมาลัย

User ID
    10644
    Status
    โพส
    48

5555ของผมเปงมาสองปีและคับทนเอาตอนแรกไม่รู้ว่ามันเปงเพราะไรอาศัยขับช้าไม่ค่อยแช่งเอา
    ใช่มาสี่ปีพึงรู้วันนี้เองเหอะะ อยากรู้เพราะทนไม่ไหวจิงๆ มันน่าลำคาญมากคับ วันนี้ดับบนทางด่วน
    ถ้าเปลี่ยนแล้วไอตัวนั้นมันรับประกันกี่เดือนกี่ปีคับ

User ID
    10644
    Status
    โพส
    48

พี่คับถ้าไปเข้า0ต้องบอกว่าเปลื่ยนปะไรคับ

User ID
    1369
    Status
    โพส
    219

6x,xxx กว่าโลยังไม่เจอ เปลี่ยนเป็น V7 ตอน 30,000 โล เจอวูปๆ เพราะน้ำมันปนความชื้น แต่โชคดี ยังไม่เจอ Scv ตอนนี้เครื่องแรงจัดจริงๆ แต่บริโภคมากเป็นเงาตามตัว 11-12 โลลิตร งิ..โดยรวมพอใจ

User ID
    12377
    Status
    โพส
    395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Witoon ดูโพส
    ผมเคยโพส ไว้แล้ว เหมือนกันช่วงมีปัญหาเจ้า SCV ของ Denso

และก็ติดตามข้อมูล

ตัวแปรที่ทำให้เกิดปัญหา เห็นๆ (ใครมีเพิ่มเติมได้ครับ)

-การออกแบบ , ผลิต (ไอ้เจ้าผู้ผลิต มันก็ไม่เคยมาบอกเลย ทั้งที่ก็ทำออกมาหลายเวอร์ชั่นแล้ว ว่ารุ่นไหนใช้แล้วปลอดภัยสุด)
    -อายุการใช้งาน (ก็ยังไม่มาบอกอีกว่า อายุของมันใช้งานได้ยาวนานเท่าไร แล้วต้องเปลี่ยน)
    -เจอความไม่สะอาดของน้ำมัน (เจ้าของค่ายรถ จะช่วยหาวิธีทำกรองดีเซลเจ๋งๆ ออกมาช่วยแก้ไขก็เงียบ ทั้งๆ ที่ก็มีข้อมูลช่วยให้ปรับปรุงผลิตภัณฑ์)

ใครที่ใช้ผลิตภัณฑ์เจ้าตัวนี้อยู่ จะเจอประสบเหตุการณ์ วูบ ช้าหรือเร็ว เท่านั้นเอง

ผมก็เคยมีประสบการณ์กับมันมาแล้ว จะมีเสียวๆ กับมันอีกเมื่อไร ก็ยังไม่รู้
    คนไทยอย่างเราๆ ก็เป็นหนูตะเพรา ต่อไป....

ปล. ตัดปัญหาเรื่องเติมน้ำมัน บี5 ได้เลย วูบ ตัวแรกที่ ไมล์ 45000 กม. ใช้ทั้ง บี2 บี5
    ช่างมันบอกว่า อย่าใช้ บี5 ทดลองใช้ บี5 ตลอด ตอนนี้ไมล์ 97000 กม. มันก็ยังไม่วูบ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yutbkk ดูโพส
    ผมเพิ่งกลับมาจากศูนย์กาจญนาครับ ว่าจะไปเคลมตัวที่2.. ตัวแรกเคลมจากรุ่งเจริญรังสิตวันที่ 15ส.ค. ใจชื้นอยู่ครึ่งเดือนเป็นอีก..เซ็ง กลับไปที่รุ่งเจริญอีกครั้งเค้าว่าของหมด.. เค้าบอกพี่เข้าศูนย์ไหนก็ได้.. เลยไปที่กาญจนาที่บางบัวทอง ตอนแรกเค้าดูที่กรองน้ำมันพบเศษตะกอนเค้าเลยเอามาให้ดู แต่ก็มีจริงแต่เค้าว่าเค้าเคลมซ้ำไม่ได้ จะเปลี่ยนต้องเสียตังค์.. ก็เลยบอกเปลี่ยนเลยขอให้หายพอ.. เค้าบอกว่าต้องล้างถัง..เพื่อแน่ใจว่าถังสะิอาด.. เปลี่ยนกรองใหม่ ผมก็โอเค...ทำ ตกลงราคาที่ 2,500 พี่ต้องเอารถไว้วันนี้ไม่ทัน..เอ้า แต่เค้าก็แนะนำให้ไปที่รุ่งเจริญอีกทีจะได้ไม่เสียตังค์.. เพราะเค้าไม่แน่ใจว่ารุ่งเจริญเปลี่ยนตัวแรกให้หรือเปล่า.. ถ้าไม่ได้เปลี่ยนเค้าก็จะเปลี่ยนให้.. แล้วผมจะรู้มั๊ยเนี่ย? เค้าก็ล้างกรองให้ไม่เสียตังค์ ขับกลับมาก็โอเคแต่ก็ระแวงอยู่ดีไม่กล้าแซง.. มานั่งเซ็งรายงานให้สมาชิกทราบเท่านี้ครับ.
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ItsamaauI ดูโพส
    พอดีผมไปเช็ค หมื่นโล มาไม่กี่วันมานี้ เลยถามเกี่ยวกับ เรื่อง v.3 กับ v.7 เพราะผมอยากเปลี่ยนเป็น v.3 ทางศูนย์บอกว่าไม่มีแล้ว เพราะถ้าศูนย์ไหนเปลี่ยนให้ลูกค้า แล้วมีปัญหา เรื่อง scv วาวล์ ทางศูนย์นั้นๆ ต้องเป็นผู้รับผิดชอบเอง ผมเลยถามต่องั้นเรื่องปัญหา scv วาวล์ก็จบแล้วสิ คนรับรถ บอกว่าก็ยังมีอยู่ งงเลย แล้วมันปล่อยรถมาขายได้ยังไง ผมเพิ่งเริ่มใช้รถ ยังไม่เคยมีปัญหาเรื่อง scv วาวล์ แต่ถ้ามีเกิดมีปัญหาเกี่ยวกับความปลอดภัย หรือให้ผมเปลี่ยนได้แค่ครั้งเดียว ผมฟ้องศาลแน่ คนไทยทำไมถึงยอมจังไม่รู้ อเมริกานิดเดียวเองเรียกรถคืนเลย ปัญหาของเรานี่ไม่ธรรมดานะ ขับเร็วๆ รถเยอะๆ อยู่ดีๆวูบมีถึงชีวิตอ่ะผมว่า

ผมว่ารวมตัวกันดีไปเรียกร้องดีกว่า ถึงรถผมยังใหม่ ไม่เคยมีปัญหา แต่ถ้ามันยังใช้ไอตัวเดิม เดี๋ยวก็เป็น ผมพร้อมไปด้วย ไม่รู้มีใครเคยไปคุยกันยัง ถ้ายังไม่มีผมว่าไปกันดีกว่า อย่าคิดว่ารถผมยังไม่เป็นผมยังไม่เดือดร้อนไม่ไปดีกว่า เดี๋ยวพอเป็นขึ้นมาเกิดอุบัติเหตุไม่คุ้มกันครับ
    ช่วยกันดันเยอะๆครับ

นายเป๋ วัดทอง TTC-Member
    User ID
    4788
    Status
    โพส
    27

รถผมล็อดแรกเลย 0 แอบเคลม SCV ตอน 70,000 โล ขี่ได้ 130,000 โล เป็นอีก วูบ เข้า 0 แจ้งว่าอาจเกิดจากเราใช้น้ำมันสกปรกจึงเป็นอีก สาบาน ตั้งแต่ซื้อเติมน้ำมัน ใช้ เชลล์b5 ครั้งเดียว ส่วนที่เหลือเติมปั๊มที่มีมาตรฐานทั้งนั้น (เชลล์ เอสโซ่ คาลเท็ก และ ปตท) ไม่เคยเติมปั๊มเล็ก ๆ เลย หลังจากเสียตังค์แล้ว จึงพอคิด(แง่ร้าย)ได้ว่า หรือว่า 0 แอบเคลม SCV หลอกเรา บอกว่าเคลมแต่ไม่ได้เคลม (ระยะประกันไม่เกิน 100,000 โล ใครยังไม่เคยเคลม รีบเข้าไปเคลมก่อนหมดประกันและควรดูตอน 0 ถอดด้วยนะครับ) แต่ส่วนใหญ่ปัญหาจะเกิดกับรถล็อดแรกครับ

KMan
    ผู้เยี่ยมชม

ตกลง Triton ตัวใหม่แก้ปัญหาอาการวูบไปหรือยังครับ ผมกำลังจะถอย Triton Plus 4D 2500 ครับ แต่ผมไม่อยากเอาชีวิตผมและครอบครัวไปเสี่ยงครับ คงต้องรอดูการแก้ปัญหาของ Mitsu ต่อไป สำหรับพี่น้องที่ใช้อยู่ก็อย่าประมาทนะครับ ขับแบบปลอดภัยไว้ก่อนครับ ไม่รู้มันจะวูบเมื่อไหร่

อยากได้แต่กลัวตายครับ

User ID
    288
    Status
    โพส
    119

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rewjiken ดูโพส
    6x,xxx กว่าโลยังไม่เจอ เปลี่ยนเป็น V7 ตอน 30,000 โล เจอวูปๆ เพราะน้ำมันปนความชื้น แต่โชคดี ยังไม่เจอ Scv ตอนนี้เครื่องแรงจัดจริงๆ แต่บริโภคมากเป็นเงาตามตัว 11-12 โลลิตร งิ..โดยรวมพอใจ
    ของผมก็อาการคล้ายๆของน้าเลยครับ เครื่องเดินไม่เรียบเสียงก็ฟังดูไม่ดีเลย เวลาจะเร่งแซงรู้เลยมันตื้ออออ แล้วก็เร่งไม่ขึ้น เข้าศูนย์ที่สระบุรี ช่างเอาคอมฯเช็ค บอกคอมฯมันฟ้อง SCV ตัน แต่ของไม่มี ไล่อากาศ เลินนิ่งเครื่องให้ใหม่พอวิ่งไปก่อน พอมาถึงที่ศูนย์นครชัย รัตนาธิเบศร์ ช่างเอาคอมฯเช็คอีกที บอกSCVไม่เป็นไร(งงงงงงเลยตู ไม่รู้จะเชื่อใคร มาตรฐานมันอยู่ตรงไหน หรือว่ามันคอมฯคนละเครื่องหว่า) มีอากาศในระบบ น้ำมันชื้น ไล่อากาศให้ เลินนิ่งเครื่องให้ใหม่ ให้มาวิ่งก่อน แต่แล้วมันก็เหมือนๆเดิม ดีได้ไม่นาน กลับมาเป็นอีกแล้วอีกแล้ว จะเอาไงเนี่ยจะฝากชีวิตได้ไง ตะลอน ตจว. เดือนละ 20 กว่าวันจะแจ็คพ้อตแตกวันไหนก็ไม่รู้ เซ็งวะ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

รถผม scv ติดเรื่องเล็กๆครับ ถอดออกมาล้างก็หาย
    ส่วนรถที่บ้านผมอีก 2 คัน ไทรทันเหมือนกัน ขับเดิมๆไม่แต่งอะไรเลย
    ใช้มานานมากแล้วก็ไม่ติดนะครับ ถ้ามันเสียจนล้างเอามาใช้ใหม่ไม่ได้ ก็ซื้อเปลี่ยน
    ร้านอะหลั่ยข้างนอก ตัวล่ะ 1200-1600 บาทครับ

User ID
    12050
    Status
    โพส
    65

เรื่องน้ำมัน บี ห้า ไม่ได้ทำให้ scv เสียนะครับ อาจจะมีผลนิดหน่อย แต่ประเด็นหลักอยู่ที่ถังเก็บน้ำมันของทางปั้มครับ ตอนที่น้ำมัน b5 ออกขายในตอนแรกถังเก็บน้ำมัน มันจะมีคราบเมือกที่ถังเก็บ ทำให้มันเจือบนออกมากับน้ำมันครับ แต่ตอนนี้ทุกปั้มอาจจะหมดจากปัญหานี้แล้ว ทางที่ดีต้องเลือกปั้มที่ดูสะอาดนะครับจะได้สะบายใจ (ตอนนี้น้ำมัน b5 ของบางจากมีสาร supper clean นะครับ)

User ID
    13816
    Status
    โพส
    213

ล้างเอาครับ(ไม่แนะนำถ้าทำไม่เป็น ) ล้างไม่หายก็ ซื้อใหม่ อิอิ

User ID
    6832
    Status
    โพส
    45

อาการของผมไม่รู้จะเกี่ยวกับ เจ้าscv หรือเปล่ว คือขับปกติมีอาการวูบผมกดคันเร่งสุดๆๆยำ้สุดๆๆรอบขึ้นแค่2000 ความเร็วแค่ 80 เล่นเอางงเลย แต่วิ่งไปสักพักหาย แต่เป็นๆๆหายๆๆวันรุ้นขึ้นเอารถเข้าศูนย์ 0 เช็คแล้วบอกไม่เป็นไร ทั้งๆๆที่รถผมวิ่งไปแค่18000โลเอง ผมเลยบอกช่างว่าถ้ารถมันไม่มีปัยหาผมคงไม่มาให้เสียเวลาหลอก ช่างบอกอาจเกิดจาก กรองโซล่าตัน เพราะรถผมใกล้สองหมื่นโล ผมเลยสั่งเปลี่ยนเลยตัดปัญหา โดนไป500กว่าบาท ตอนนี้ลองขับอยู่รอดูว่าจะเกิดปัญหาเก่าอีกหรือไม่

moobin.01
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเปลี่ยนตัวที่ สองแล้ว โดนไป 2xxx บาท เมื่อวานนี้เอง เลขไมล์ 145468 km.

User ID
    2931
    Status
    โพส
    248

ผมว่าเวลาวูบมันไม่น่าจะหนักหนานะครับ ผมก็เจอบ่อย เพราะว่าเรากดเร็ว มันเลยจ่ายน้ำมันไม่ทัน(triton มันแรง)ก็เลยเกิดอาการวูบ เคยเครมมาแล้วครับ ตอน 85000 โล พอแสนโล ก็วูบบ้างสดุบ้าง ก็วิ่งแบบให้รอบมาแบไหลๆ อาการก็หายครับ ตอนนี้ก็ปกติดี ครับ

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

ตั่งแต่ออกรถใช้น้ำมันจากปั๊มมาตราฐานมาตลอด ตอนนี้74000กิโลแล้ว ใช้scvวาล์วตัวที่2แล้วครับ.

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

ผมแค่ 58,625 โลก็เดี้ยงแล้วครับ

หน้า 7 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้