หน้า 3 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 154

กระทู้: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

มาตรฐาน Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ santi_triton4x2 ดูโพส
    คุณอลงกรณ์ ครับ ไม่ทราบว่า ใช้ B5 ของค่ายไหนครับ ปตท.หรือบางจาก ช้วยแนะนำด้วยครับ ผมเจอ SCV ตันไปแล้ว ที่ 67000 เอง งงเลยแต่ใช้ ของ ปตทนะครับ
    ใช้ทั้งสองค่ายครับ แต่ค่อนไปทาง บางจาก มากกว่า
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1046
    Status
    โพส
    200

มาตรฐาน Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

ใครที่เคยเปลี่ยน Scv ถ่ายรูปมาลงที อยากรู้จริง ๆ ที่มันเสียเป็นเพราะอะไร น้ำมันหรือ อย่างอื่น ..
    ผมเอง 20000 ก็เคลมซะแล้ว แต่ไม่ได้ดูมันว่ามันเสียเพราะอะไร

jeefbi.com
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเครม 2 รอบแล้วรอเข้ารอบที่ 3 ครับ และผมก็หาข้อมูลมาเพื่อให้เพื่อนๆตาสว่างดูที่ link นี่เลยครับ http://www.oknation.net/blog/preecha.../09/12/entry-1
    แล้วเพื่อนๆจะตาสว่างครับ
    ขอบคุณครับ
    ปล.สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม 084-449-8181 จี๋

engboy
    ผู้เยี่ยมชม

นาวาเอก ดร. สมัย ใจอินทร์ ทดลองใช้ ไบโอดีเซล 100 % กับรถคอมมอลเรล ระยะทางหลายหมื่นโล ไม่พบปัญหาใดๆทั้งสิ้น แต่ไม่แน่ใจเรื่องยี่ห้อรถ ครับ
    www.boybdream.com/manager-news-content.php?newid=10241 - 53k

santi_triton4x2
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Chatuchak ดูโพส
    รถผม เพิ่งเจอปัญหา SCV วาล์วเสีย เปลี่ยนไปอาทิตย์ที่แล้ว ช่างที่ศูนย์โทษว่าเพราะเราใช้น้ำมันไบโอดีเซล B5 ผมยืนยันว่า บริษัทน้ำมันบอกว่าใช้ได้ ช่างบอกว่าบริษัทมิตซูห้ามใช้
    เคยอ่านในกระทู้ที่มีปัญหาเรื่องนี้ เห็นบางท่านใช้ V-Power บางท่าน ใช้ B2 บางท่านใช้ B5
    ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเพื่อส่งให้ สคบ. ตรวจสอบ จึงอยากรบกวนสมาชิกที่เคยมีปัญหาช่วยบอกหน่อยว่าใช้น้ำมันเชื้อเพลิงอะไรกันบ้าง

ขอบคุณครับ
    ผมก็เจอมาแล้วครับ ที่ 67000 km ผมใช้ หลายๆปั๊มครับ ใช้ b5 บ้าง สลับกันไปแต่จะใช้ ดีเซลมากกว่าอย่างน้อยคริ่งถังแล้วปน b5 ,ปตท,บางจาก,เชลล์ ครับ
    กลัวๆเหมือนกันครับ เพราะไม่รู้ว่าจะเกิดปัญหาเมื่อไร ทาง มิตซู น่าจะมีอะไรมาแก้ปัญหาบ้าง หรือไม่ก็ต้องลงมาดูปัญหาอย่างจริงๆจังๆบ้างนะครับ เห็นใจผู้บริโภคอย่างเราๆบ้างเถอะครับพี่น้อง

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

ตอนนี้หนังสือร้องเรียนได้ส่งไปยัง สคบ. ทางจดหมายลงทะเบียนตอบรับพร้อมกับข้อความที่พิมพ์ออกมาจาก website http://www.oknation.net/blog/preecha.../09/12/entry-1 เมื่อวันที่ 12/12/51แล้วครับ และเพิ่งได้รับใบตอบรับกลับมาเมื่อประมาณวันที่ 19-20 นี้เอง ยังไม่มีใครจาก สคบ. ติดต่อกลับมา ความคืบหน้าจะรายงานให้ทราบครับ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airt700 ดูโพส
    ใครที่เคยเปลี่ยน Scv ถ่ายรูปมาลงที อยากรู้จริง ๆ ที่มันเสียเป็นเพราะอะไร น้ำมันหรือ อย่างอื่น ..
    ผมเอง 20000 ก็เคลมซะแล้ว แต่ไม่ได้ดูมันว่ามันเสียเพราะอะไร
    เหตุที่ต้องร้องเรียนไปยังหน่วยงานของรัฐฯ ก็เพื่อให้ความกระจ่างกับผู้บริโภค ว่าสาเดหตุของปัญหา มันเกิดจากน้ำมันหรือวาล์วกันแน่ครับ
    ผมยังคงเก็บวาล์วตัวนี้ไว้โดยไม่ได้ไปแงะออกมาดู เผื่อใครจะนำไปพิสูจน์

wan_ip37
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่เจอปัญหานี้ครับ SCV valve
    >>>>ครั้งแรกวูบตอน 40,000 km หลังจากเข้าศุนย์เช็คมาได้ 2 วันครับ เป็นเลย เข้าไปเปลี่ยนเปลี่ยนฟรีครับ ไม่รูว่า scv ไม่ดี หรือศุนย์ไม่ดี
    >>>>ครั้งที่สองเจออีก เอารถเข้าศุนย์ตอน 80,000 km ครับ ออกมาได้วันเดียวเปนเลยเหมือนเดิม เครื่องวูบ เครื่องเดินสดุด ไม่เคยเติม B5 นะ ยังเป็นเลย พอเอาเข้าศุนย์ไปเช็ค ทางศูนย์บอกว่า SCV ครับ องเปลี่ยน ตัวละ 1,400 บาทครับ ผมโว้ยเลยครับ ไม่เอารถเข้าศูนย์ไม่เป็น ทางศูนย์ต้องรับผิดชอบ ผมไม่ยอมครับ ทางช่างก็ไปคุยกับข้างในออฟฟิท บอกว่าให้แคลมได้แค่ครั้งเดียว ครั้งที่สองต้องเสียเงินเอง แต่ผมไม่ยอมครับ ผมบอกว่าก่อนหน้าเอารถเข้าศูนย์ไม่เปน พอเช็คเสร็จ เปนเลย ทางศูนย์ ไม่คิดจะรับผิดชอบเลยหรอครับ ละทางศูนย์ใหญทราบหรือป่าว ผมโวยต่อ ถ้าเปนอย่างนี้ต่อไปคงไม่ใช้รถ mitsu ต่อไปแน่ ละจะเอาไปโพสในเน็ตด้วย ทางศูนย์ก็เลยรับแคลมเปนครั้งที่สอง เปลี่ยนฟรีครับ
    ปล :ไม่รู้จะเปนเมื่อไรอีก ทางบริษัทแม่ช่วยหน่อยเถอะครับ อยากใช้ mitsu ต่อนะ
    http://www.kukanna.com

User ID
    69
    Status
    โพส
    289

เรียบร้อยไปแล้วครับ 66001 KM. โชคยังดีอยู่ในประกัน

User ID
    3841
    Status
    โพส
    46

มันใช่ที่เรียกว่าวาล์วปรับแรงดันนำ้มันไหมครับ ผมก็95000โลแล้วมีอาการ เปลี่ยนแล้วง1700บาทโดยประมาณ อาการหายแล้วแต่ก็ไม่กล้าเติมb5 เลย

yuth_eng
    ผู้เยี่ยมชม

น้ำมันไม่น่าเกี่ยวนะครับ...เพราะผมไม่เคยเติม B5 เลยครับ
    แต่เป็นแล้ว เปลี่ยนแล้ว ที่ 35000 km.

asok4
    ผู้เยี่ยมชม

เอาเป็นว่ากรณีนี้ถ้า สคบ บอกว่า Denso ผิด ผมว่าประเทศไทยจะน่าอยู่กว่านี้อีกมากมายครับ

sunshine
    ผู้เยี่ยมชม

เจ้าของกระทู้นี้ นายเเน่มากๆ อย่างนี้สิถึงจะเรียกว่า ลูกผู้ชายตัวจิง เพราะคุณกำลังจะเเก้ปัญหาให้กับตัวคุณเองเเละคนอื่นๆด้วยการจะนำเรื่องส่ง สคบ เพื่อตรวจสอบหาความจิงกัน แม้ว่ารถของตัวเองยังไม่เคยเจอปัญหาเเต่ก็ต้องขอขอบคุณเเทนชาวสมาชิกทุกคนด้วยครับ
    แล้วเราคงได้เห็นพลังของคลับนี้กันครับ

User ID
    1303
    Status
    โพส
    194

อยากสอบถามว่า SCV valve ที่เสียกันบ่อยๆ ส่วนใหญเป็นของเครื่อง 2.5 หรือ 3.2 ครับ?
    หรือว่าเป็นทั้งสองรุ่นเลย?
    ใช้ตัว 3.2 อยู่ครับ 20,000 โลแล้ว ชักเริ่มเสียวๆแล้วครับ

User ID
    2215
    Status
    โพส
    422

ตอนซื้อ sale บอกว่าเติม B5 ได้ พอไปเช็ค 10000 โล ที่ศูนย์อีกศูนย์นึง เขาบอกว่า ห้ามเติม B5 ถ้าอชิ้นส่วนเครื่องยนต์มีปัญหา ก็จะไม่สามารถเคลมได้ เนื่องจากคนขับใช้เชื้อเพลงผิดประเภท ผมก็อารมณ์เสียเลยตอนนั้น แล้วทำไมทาง mitsu ไม่มีป้ายหรือหนังสือเขียนเป็นคู่มือ ตามกฎหมาย สคบ.ถ้าไม่มีเอกสารชี้แจงอย่างชัดเจน ผู้บริโภคสามารถฟ้องร้องได้

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

เข้ามาเป็นกําลังใจและขอบคุณในความเสียสละเวลาในการดําเนินการครับ

ถ้ามีจัดขบวนก็แจ้งเลยครับจะไปร่วมด้วย

วิ่งมา 2000 กว่าโลแล้วครับยังไม่มีอาการครับ

bancha
    ผู้เยี่ยมชม

รถผม 2.5 4x4 Cab ใช้ B2 ตั้งแต่ปีตันปี 50 จนตอนนี้เป็น B5 ก็ยังใช้อยู่ ยังปกติดี เฃม่าที่ท่อไอเสียยันัอยลงอีก ควันไม่ดำอีกด้วยครับ ( 75000 Km cแล้วครับ ) แต่ผมจะเลือกเติมเฉพาะปั้มที่เปิดใหม่หรือไม่เก่ามากๆครับ เพราะปั้มที่เก่าบางทีังที่เก็บน้ำมันที่ฝังดินอยู่จะผุครับ ทำให้มีเศษตะกอนสนิม เวลาที่เติมน้ำมันครับ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

กลับมาสำรวจข้อมูลครับ ไม่ได้เข้า web ของ triton club หลายๆวัน
    ยังไม่ได้รับคำบอกคำกล่าวอะไรจากทาง สคบ. ครับ แค่ค่อนข้างแน่ใจว่าเขาจะตอบกลับมา เพราะเคยร้องเรียนไป 2 ครั้งในเรื่องอื่น ได้รับคำตอบทั้ง 2 ครั้ง ช่วงนี้เจ้าพนักงานอาจจะยุ่งๆอยู่กับงาน....? เลยยังไม่ตอบกลับ
    ขอบคุณในคำขอบคุณครับ ยังไงก็คงจะกัดไปเรื่อยๆจนฟันหักแหละครับ เพราะเพื่อนเราหลายคนที่เจอปัญหานี้ ไม่เคยใช้ B5 เลยก็ยังเป็น
    ไม่แน่ใจว่าเครื่อง 3.2 ใช้วาล์วตัวเดียวกันนี้ของ Denso หรือเปล่า รถผมเครื่อง 2.5 ครับ

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

B2 และ B5 สลับกันไปครับ ส่วนใหญ่จะ ปั้มเชล ครับ

ตี๋เล็ก เด็กซิ่ง TTC-Member
    User ID
    1465
    Status
    โพส
    415

หุหุ
    รำไม่ดีโทษปี่โทษกลอง
    denso นั่นแหละตัวดี
    ที่บริษัทผมใช้ ดีแม็กซ์ 2008 เปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่ฟรีแล้ว 1 ครั้ง(บ.แม่ เรียกไปเปลี่ยนตั้งแต่ 1x,xxx กม.)
    และล่าสุด ก็เปลี่ยนวาล์วปั๊มหัวฉีดฟรีอีก (อาการคือ สตาร์ทไม่ติด เพราะไม่ฉีดจ่ายน้ำมัน ทั้งที่แบตเต็ม ไดสตาร์ทหมุนเต็มที่)
    ช่างที่ 0 บอกว่าวาล์วตัวนี้เสียกันเป็นว่าเล่น แต่ที่เปลี่ยนให้ฟรี เพราะเค้าไปเคลมของที่ denso (อ้าว ถ้า denso ไม่ผิด มันจะยอมให้เคลมเหรอ?)
    แล้วจะให้ผมคิดว่าไง ใครเป็นคนผิด? น้ำมัน B5 เหรอ?

หน้า 3 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้