หน้า 1 จากทั้งหมด 8 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 154

กระทู้: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    725
    Status
    โพส
    304

มาตรฐาน รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

รถผม เพิ่งเจอปัญหา SCV วาล์วเสีย เปลี่ยนไปอาทิตย์ที่แล้ว ช่างที่ศูนย์โทษว่าเพราะเราใช้น้ำมันไบโอดีเซล B5 ผมยืนยันว่า บริษัทน้ำมันบอกว่าใช้ได้ ช่างบอกว่าบริษัทมิตซูห้ามใช้
    เคยอ่านในกระทู้ที่มีปัญหาเรื่องนี้ เห็นบางท่านใช้ V-Power บางท่าน ใช้ B2 บางท่านใช้ B5
    ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเพื่อส่งให้ สคบ. ตรวจสอบ จึงอยากรบกวนสมาชิกที่เคยมีปัญหาช่วยบอกหน่อยว่าใช้น้ำมันเชื้อเพลิงอะไรกันบ้าง

ขอบคุณครับ

paknams
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

ผมก็เพิ่งเปลี่ยนมาครับใช้ b5 ที่ศูนย์ก็ยอกห้ามใช้แต่ตอนนี้ผมก็ยังใช้ครับ

User ID
    2847
    Status
    โพส
    162

มาตรฐาน Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

ส่วนนิง ผมว่า มาจาก น้ำมันไม่สะอาด หรือ ในถัง มีเศษฝุ่น เศษดิน หรือไข อันนี้ไม่แน่ใจ

แต่ผมเจอมาแล้ว เพราะ เติมน้ำมัน บี5 จากปั้มในตำบลแถวๆบ้าน ซึ่งอยู่ลึก ผมว่า เขาผสมอย่างอื่นแน่ๆ ปั้มอื่นไม่รุ้นะคับ จากนั้นผมก็ม่ะเคยเติม บี5 อีกเลย ไปเครม 0 ก็เสียตังอีกด้วย*- - เพราะหมดประกันแร้ว

เสีย ไป พันกว่าบาท รู้สึกตัวเอง ว่า ไม่คุ้มเลยน้ำมันถูกกว่าจริง แต่ มาเสีย แบบนี้ หรอ - - ระยะยาว

ทุกวันนี้ ใช้ V power ครับ แพงกว่า แต่ยอมคับ แลกมากับอัตราเผาไหม้ที่ดีขึ้น แพงกว่านิดหน่อย แต่มั่นใจว่าสะอาดแน่ เหยียบ แล้วติดตีนกว่า อิอิ ลองดูคับ

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

เจอไปต้นเดือนครับ ที่ 23000 ใช้ B5 70-80%

kwak
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ ฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย ผมเคยเติม B5 ประมาณ 5 ครั้ง เลขไมล์ 67,000 Km เท่าทีทราบไม่เกี่ยวกับ B5 ครับ ปัญหาเกิดจาก SCV VAVE ของ DENSO มีปัญหา ทั้ง LOT การผลิตครับ และเป็นปัญหากับรถทุกยี่ห้อที่ใช้ SCV VAVE ของ DENSO ครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

แรกๆๆผมใช้น้ำมัน บี5ครับ
    พอหลังจากวูบครั้งที่1 (ระทางจำตัวเลขที่แน่นอนไม่ได้ แต่ประมาณ หมื่นๆๆ)
    ภายหลังได้ทำการเปลี่ยน scv แล้ว (ฟรีครับ)
    ใช้น้ำมัน วี พาวเวอร์ มาตลอด จนกระทั่งถึง 48000 กม รถเริ่มมีอากรวูบเป็นครั้งที่2 ครับ(ถึงคราวเสียตังค์ครับ)

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    แรกๆๆผมใช้น้ำมัน บี5ครับ
    พอหลังจากวูบครั้งที่1 (ระทางจำตัวเลขที่แน่นอนไม่ได้ แต่ประมาณ หมื่นๆๆ)
    ภายหลังได้ทำการเปลี่ยน scv แล้ว (ฟรีครับ)
    ใช้น้ำมัน วี พาวเวอร์ มาตลอด จนกระทั่งถึง 48000 กม รถเริ่มมีอากรวูบเป็นครั้งที่2 ครับ(ถึงคราวเสียตังค์ครับ)
    สำหรับปั้มและวาล์วตัวนี้ ในรถรุ่นผม Triton รุ่นแรกที่ออกตลาด 2.5 4ประตู ขับ 2 ปี 05 ประกัน 3 ปี หรือ 100,000 กม. ครับ ถ้ายังไม่เลยระยะประกันก็น่าจะเครมได้ แต่เห็นบางคนบอกว่าเครมได้ครั้งเดียว ซึ่งไม่น่าจะถูกต้องนัก

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Chatuchak ดูโพส
    สำหรับปั้มและวาล์วตัวนี้ ในรถรุ่นผม Triton รุ่นแรกที่ออกตลาด 2.5 4ประตู ขับ 2 ปี 05 ประกัน 3 ปี หรือ 100,000 กม. ครับ ถ้ายังไม่เลยระยะประกันก็น่าจะเครมได้ แต่เห็นบางคนบอกว่าเครมได้ครั้งเดียว ซึ่งไม่น่าจะถูกต้องนัก
    รถผม 27 กค.07 ครับ
    ทั้ง2ศูนย์ทีผมนำรถเข้าเชคยืนยันครับ ว่าscvตัวที่ 2 ลูกค้าต้องรับภาระ ออกค่าใช้จ่ายเองครับ

NOBUNAKA
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเติม B3 ก็วูบครับ แต่โชคดีที่มาวูบตอนแสนสามแล้วโชคดีที่ใช้ได้นานโชคร้ายหมดประกันแว้วว

User ID
    2162
    Status
    โพส
    468

ขอแจม เท่าที่ทราบมา ทางบริษัทน้ำมันทุกยี่ห้อ เขาจะต้องบอกว่า ใช้ B5 ได้ เพราะรถของบริษัทใช้ทุกคัน แต่ในความเป็นจริงคือ เจ้าscvเนี่ยมีหน้าที่ฉีดน้ำมัน ฉีดเป็นฝอยเล็กมากๆๆๆๆ เล็กเป็นไมคอนเลย แต่ในขณะที่ B5 มีส่วนผสมของน้ำมันพืชหรือน้ำมันหมู(ใช้แล้ว) ซึ่งเมื่อเย็นตัวลง จะมีคราบไข เจ้าตัวไขตัวนี้ ก็อาจจะไปเกาะที่ scv ก็ได้ ซึ่งอาจทำให้ scv ตัน ท่านสมาชิกว่าเป็นไปได้มั้ย ไม่มีบริษัทรถยี่ห้อไหนกล้ารับประกันรถที่ใช้ B5 ด้วย ว่ามั้ย

User ID
    2162
    Status
    โพส
    468

อีกนิดนึง...น้ำมัน ดีเซลธรรมดาที่เราใช้ทุกวันนี้เป็น B2 อยู่แล้ว รถผมซึ่งไม่เคยใช B5 เลย ตันไปตั้งแต่ 50000 โลแล้ว ผมว่าจะช้าหรือเร็ว มีสิทธิ์ ตันได้ทุกคันครับ ว่ากันว่า ถ้าเปลี่ยนแล้ว scv ตัวใหม่รองรับ ทั้ง B2กัย B5 นะครับ ลองถามๆผู้รู้จริงๆดูนะครับ

romeo
    ผู้เยี่ยมชม

เป็นปัญหาที่ตัว SCV ของ Denso ครับ ไม่ว่าจะใช้น้ำมันตัวไหนก็เป็น ขึ้นอยู๋กับการใช้งานของแต่ละคนว่าปัจจัยตัวไหนที่ทำให้เกิดช้าหรือเร็วเท่านั้น
    เรื่องนี้ผมอ่านเจอในคลับอื่นก็เจอปัญหาเดียวกัน ซึ่งประเด็นทั้งหมดล้วนเกิดจากวาล์วของ Denso ถ้าเกิดอ้างว่าเป็นที่ B5 แล้วคนที่ไม่ใช้ B5 เค้าตัน ก็จะอ้างเรื่องความสะอาดของน้ำมัน การดูแลรักษา ไฟเตือนขึ้นนานแล้วคอยเติม โอ๊ย 108 คำอ้าง แต่ไม่เคยอ้างว่าผิดที่ Product ของตน
    ซึ่งอันนี้ผมไม่โทษช่าง ไม่โทษ Denso แต่โทษบ.ผลิตรถยนต์ที่รู้ว่าเกิดปัญหานี้ขึ้นก็ยังจะใช้ SCV ตัวนี้ต่อ ซึ่งไม่รู้ว่ามันถูกกว่า บ. อื่น หรือว่าโลกนี้มี Denso ผลิตอยู่เจ้าเดียว เฮ้อ..

เข้าเรื่อง ผมใช้มาหกหมื่นกว่าโลเป็น B5 ยังไม่วูบครับ ใกล้หมดประกันว่าจะไปเคลม เพราะมีบางครั้งที่รอบมันไม่นิ่ง ผิดปกติ

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเติมน้ำมันดีเซลของ Esso ประมาณ 2 เดือนคับ
    หลังจากนั้นก้อพังคับ
    ตอนนี้กลับมาเติมดีเซลของ เชล ประมาณ 3 เดือนแล้ว
    ไม่มีปัญหาเลยคับ

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pongsakorn ดูโพส
    ขอแจม เท่าที่ทราบมา ทางบริษัทน้ำมันทุกยี่ห้อ เขาจะต้องบอกว่า ใช้ B5 ได้ เพราะรถของบริษัทใช้ทุกคัน แต่ในความเป็นจริงคือ เจ้าscvเนี่ยมีหน้าที่ฉีดน้ำมัน ฉีดเป็นฝอยเล็กมากๆๆๆๆ เล็กเป็นไมคอนเลย แต่ในขณะที่ B5 มีส่วนผสมของน้ำมันพืชหรือน้ำมันหมู(ใช้แล้ว) ซึ่งเมื่อเย็นตัวลง จะมีคราบไข เจ้าตัวไขตัวนี้ ก็อาจจะไปเกาะที่ scv ก็ได้ ซึ่งอาจทำให้ scv ตัน ท่านสมาชิกว่าเป็นไปได้มั้ย ไม่มีบริษัทรถยี่ห้อไหนกล้ารับประกันรถที่ใช้ B5 ด้วย ว่ามั้ย
    เห็นด้วยคับ
    ผมว่าน่าจะเป็นไปได้นะ

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าเช็คแล้วกรองโซล่าไม่เคยเปลี่ยนเลยก็อาจจะทำอะไรอยากนะครับ กรองโซล่าต้องเปลี่ยนทุกๆ2หมื่นโลทุกค่ายแต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยให้ความสำคัญ เพราะรถคอมมอนเรลต้องการน้ำมันที่สะอาดมาก เพราะหัวเข็มแต่0.6ไมคอน สมัยก่อนตอนtoyotaออกใช้ระบบนี้ใหม่ๆ ก็มีการถกเถียงเรื่องน้ำมันกันมาก ว่าเมืองไทยน้ำมันจะมีมาตราฐานพอหรือไม่กับน้ำมันที่ใช้ แต่เมื่อกระแสคอมมอนเรลเป็นที่นิยมมาก ทุกค่ายเลยต้องเปลี่ยนมาใช้ระบบนี้ดังนั้นถ้ารถมีปํญหาเราต้องมองตัวเราเองก่อนว่า เราทำตามคู่มือมากน้อยเพียงใด รถผมเองยังไม่เป็นครับและก็หวังว่าคงจะไม่ต้องเปลี่ยนเหมือนกันครับไอ้เจ้าSCVนี่

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Winmark ดูโพส
    ถ้าเช็คแล้วกรองโซล่าไม่เคยเปลี่ยนเลยก็อาจจะทำอะไรอยากนะครับ กรองโซล่าต้องเปลี่ยนทุกๆ2หมื่นโลทุกค่ายแต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยให้ความสำคัญ เพราะรถคอมมอนเรลต้องการน้ำมันที่สะอาดมาก เพราะหัวเข็มแต่0.6ไมคอน สมัยก่อนตอนtoyotaออกใช้ระบบนี้ใหม่ๆ ก็มีการถกเถียงเรื่องน้ำมันกันมาก ว่าเมืองไทยน้ำมันจะมีมาตราฐานพอหรือไม่กับน้ำมันที่ใช้ แต่เมื่อกระแสคอมมอนเรลเป็นที่นิยมมาก ทุกค่ายเลยต้องเปลี่ยนมาใช้ระบบนี้ดังนั้นถ้ารถมีปํญหาเราต้องมองตัวเราเองก่อนว่า เราทำตามคู่มือมากน้อยเพียงใด รถผมเองยังไม่เป็นครับและก็หวังว่าคงจะไม่ต้องเปลี่ยนเหมือนกันครับไอ้เจ้าSCVนี่
    เรื่องกรองน้ำมันดีเซล วันที่ผมไปเปลี่ยนวาล์ว ช่างก็มีถามผมว่าได้เปลี่ยนกรองโซล่าหรือเปล่า ผมก็ตอบไปว่าก็ไม่ทราบ เพราะรถผมมาเข้าศูนย์เช็คระยะทุกครั้งทุกระยะ หากจะถึงกำหนดเปลี่ยนตามตารางก็ต้องเปลี่ยน มาดูในภายหลังก็เห็นว่าทางศูนย์ก็เปลี่ยนให้แล้ว 2 ครั้งคือ 2 หมื่นและ 4 หมื่นโล
    สำหรับเรื่องที่คุณ Modelist แจ้งว่าศูนย์เครมวาล์วให้แค่ครั้งเดียว ครั้งที่ 2 ต้องจ่ายเอง แล้วถ้าเราก็ใช้น้ำมันตามที่บริษัทผลิตรถแจ้งไว้ให้ใช้ แต่ยังคงมีปัญหาอยู่ อันนี้คงไม่ใช่ความผิดของเรามังครับ น่าจะถามศูนย์ใหญ่หรือ Call Center ดูอีกทีครับ

tpc
    ผู้เยี่ยมชม

...............................
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tpc : 11-04-2009 เมื่อ 20:28

preeeng
    ผู้เยี่ยมชม

เอกสาร ที่ DENSO ลงลายลักษณ์อักษรไว้ก็ระบุว่า

"The final product B5 must also comply with EN 590"
    ซึ่งแสดงว่า
    - หากน้ำมันไบโอดีเซล B5 ที่ผ่านเกณฑ์มาตรฐาน EN590
    ก็สามารถใช้กับปั๊มและหัวฉีดคอมมอนเลวของDENSO ได้
    และ
    - ค่า Lubricity requirement ของน้ำมันดีเซล เป็นสิ่งที่กลุ่มอุตสาหกรรมการผลิต ปั๊ม และหัวฉีดทุกบริษัทในโลกให้ความสำคัญ เป็นอันดับหนึ่ง และ
    - ใช้ค่าคุณสมบัติการหล่อลื่นของน้ำมันดีเซลที่ใช้คือ มาตรฐาน EN590 ที่ระบุว่า
    ******ค่าการสึกหรอของน้ำมันดีเซล จะต้องไม่เกิน460 ไมครอน

- ค่า คุณสมบัติการหล่อลื่นของน้ำมันดีเซล ตามมาตรฐาน EN590
    วัดโดยใช้วิธี HFRR Test ตามมาตรฐาน ISO 12156-1

http://tribotesters.net/hfrr.htm
    - และค่าการสึกหรอ Wear Scar Diameter (WSD) จะต้องไม่เกิน
    460 ไมครอน ตามมาตรฐาน ISO 12156-2

- "ซึ่งผ่านการทดสอบจากรถดีเซล กว่า 25 ล้านคันมาแล้ว"

- ซึ่งDENSO ก็ใช้ค่ามาตรฐานการสึกหรอที่ไม่เกิน 460 ไมครอน
    ตามมาตรฐาน EN 590
    ในการออกแบบปั๊มและหัวฉีด คอมมอนเลว

- เอกสารที่เป็นลายลักษณ์อักษร ของกลุ่มผู้ผลิต ปั๊มคอมมอนเรล และหัวฉีด ซึ่งประกอบด้วย
    บริษัท Delphi Bosch Siemens Denso Stanadyne
    ก็ระบุว่า

"The final product B5 must also comply with EN 590"

- แสดงว่ารถคอมมอนเลวของdenso ตั้งแต่ปี 2004 ก็ใช้ B5 ได้
    "ตามเอกสารที่เป็นลายลักษณ์อักษร
    และผู้มีอำนาจลงนามของบริษัท DENSO คือ
    Mr. Masahiko Miyaki
    Managing Officer"

- แต่ทำไม ถึงมีการปล่อยข่าวออกมาจากบริษัทรถยนต์ว่า B5
    ใช้แล้วเครื่องคอมมอนเลวพัง

- ศูนย์โตโยต้าบอกว่าVIGOเครื่องดับเพราะใช้ B 5

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V6990753/V6990753.html
    - ปั๊มหัวฉีดเสีย เพราะน้ำมันไบโอ (ช่างจากศ.โตโยต้า บอกมา)
    http://fortuner-club.com/webboard/questions.asp?QID=47269

นี่คือเอกสารหลักฐานที่เป็นลายลักษณ์อักษรจากบริษัทDENSO ที่ระบุว่า
    ใช้นำมัน ไบโอดีเซล B5 ได้

กลุ่มขบวนการใดที่ร่วมกับบริษัทผู้ผลิตรถยนต์ ปล่อยข่าวทำให้ผู้ใช้รถหลงสำคัญผิดในข้อเท็จจริง ก็อ่านข้อกฎหมายให้ดีๆๆ.....

preeeng
    ผู้เยี่ยมชม

เปรียบเทียบ คุณสมบัติการหล่อลื่นของน้ำมันดีเซลธรรมดา กับ ไบโอดีเซล B5

ผมเปรียบเทียบคุณสมบัติการหล่อลื่นของน้ำมันเหมือน"สบู่"

เราจะพบว่า
    -ไบโอดีเซล B5 เปรียบเสมือนสบู่เหลวที่เราจะรู้สึกหล่อลื่นได้ดีกว่า
    น้ำมันดีเซลธรรมดา(ปิโตรเลียมดีเซล)ที่เปรียบเหมือนสบู่ก้อน

ดีเซล+ Lubricity Additive มีค่าการสึกหรอ 334 ไมครอนดีเซล+ ไบโอดีเซล 5 %(B5)มีค่าการสึกหรอ194 ไมครอน

เราจะเห็นว่า
    ดีเซลธรรมดา = ปิโตรเลียมดีเซล100% + Lubricity Additive
    ไบโอดีเซล B5 = ปิโตรเลียมดีเซล 95% + ไบโอดีเซล 5 %
    “That lubricity additive is basically a methyl ester ”
    จากสมการดังกล่าวข้างต้น เราจะเห็นว่า
    น้ำมันดีเซลธรรมดานั้น ก็คือ ปิโตรเลียมดีเซล100% ซึ่งเราจะต้องเติม Lubricity Additive ซึ่งก็คือพวก กำมะถัน ลงไปเพื่อเพิ่มคุณสมบัติการหล่อลื่นให้ผ่านเกณฑ์มาตราฐาน
    แต่จากการที่ EPA กำหนดให้ลดปริมาณกำมะถันลงไป เพื่อสิ่งแวดล้อม เพื่อโลกของเรา
    จึงทำให้ เทคโนโลยี ด้านน้ำมันต้องหา Lubricity Additive ตัวใหม่เข้ามาเติมแทนกำมะถัน
    ที่ ต้องดี ต่อสิ่งแวดล้อม และ เพิ่มคุณสมบัติการหล่อลื่นให้ผ่านเกณฑ์มาตรฐาน EN 590 ที่ระบุว่า ค่าการสึกจะต้องไม่เกิน 460 ไมครอน ซึ่งจะส่งผลดีต่อรถยนต์หากคุณสมบัติการหล่อลื่นดีขึ้น
    ซึ่งก็คือ "Methyl Ester ที่มีอยู่ใน ไบโอดีเซล" นั่นเอง
    “That lubricity additive is basically a methyl ester

ไบโอดีเซล B5 = ปิโตรเลียมดีเซล 95% + ไบโอดีเซล 5 %
    ซึ่งการที่เราเติม ไบโอดีเซล 5 % ลงไปนั้นก็คือ
    การเติม Lubricity Additive ที่เป็น Methyl Esterแทน
    การเติมLubricity Additive ที่เป็น กำมะถัน แบบเดิมนั่นเอง
    โดยเมื่อเติม ไบโอดีเซล 5% ที่มี Methyl Ester กลับไปเพิ่มคุณสมบัติการหล่อลื่นของน้ำมันได้ดีกว่าการเติมกำมะถันแบบเดิม
    ดังนั้น เราจะเห็นว่า

- การสึกหรอที่ผิดปกติเฉพาะด้านซ้ายบนของ VALVE ใน scv นั้นไม่ได้เกิดจาก คุณสมบัติการหล่อลื่นของน้ำมัน ดีเซล B2 B5 V-POWER แต่อย่างใด

แต่หากเกิดจาก สมองของวิศวกร DENSO นั่นเอง
    แต่กลับโยนบาปให้น้ำมันไบโอดีเซล B5 เป็น "แพะรับบาป"
    เพื่อปกปิดข้อบกพร่องที่เกิดขึ้นจากการออกแบบที่ผิดพลาดอย่างร้ายแรง สร้างความเข้าใจผิดให้คนไทยทั่วประเทศ และคนทั้งโลก

preeeng
    ผู้เยี่ยมชม

ดีเซล+ Lubricity Additive มีค่าการสึกหรอ 334 ไมครอน
    ดีเซล+ ไบโอดีเซล 5 %(B5)มีค่าการสึกหรอ194 ไมครอน

ทดสอบโดย:สถาบันปิโตรเลี่ยมแห่งประเทศไทย

http://www.bangchak.co.th/th/productFuelDetail.asp?id=21

จากค่าการสึกหรอของ

ดีเซล+ Lubricity Additive มีค่าการสึกหรอ 334 ไมครอนดีเซล+ ไบโอดีเซล 5 %(B5)มีค่าการสึกหรอ194 ไมครอน
    ซึ่งเป็นเครื่องพิสูจน์ได้ว่า

- น้ำมันไบโอดีเซล B5 มีคุณสมบัติการหล่อลื่น ที่ดีกว่า
    น้ำมันดีเซลหมุนเร็วธรรมดา เพราะมีค่าการสึกหรอที่น้อยกว่า

-น้ำมัน ดีเซลทั้งสองชนิด ยังมีค่าการสึกหรอ(คุณสมบัติการหล่อลื่น)
    ผ่านเกณฑ์มาตรฐาน ของกรมธุรกิจพลังงานที่ใช้มาตรฐานเดียวกับ ทางยุโรป ซึ่งเป็นมาตรฐานที่ดีที่สุด ที่กำหนดว่า ค่าการสึกหรอจะต้องไม่เกิน460 ไมครอน</A />http://elaw.doeb.go.th/doeb/web/openlaw.jsp?LID=138&FileType=HTM&searchword2=&HMS=1225259497765

การที่น้ำมันไบโอดีเซล B5 มีคุณสมบัติการหล่อลื่นที่ดีกว่าดีเซลธรรมดา จึงเป็นเหตุผลให้
    การสึกหรอของVALVE ใน SCV สำหรับรถที่ใช้น้ำมันไบโอดีเซลB5 สึกหรอน้อยกว่า ดีเซลธรรมดา
    เราจึงพบว่า รถที่ใช้ B5 กลับ พบอาการVALVE ในSCV ติดขัด ในระยะทางที่มากกว่า การใช้น้ำมันดีเซล

หน้า 1 จากทั้งหมด 8 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้