หน้า 8 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8
สรุปผลการค้นหา 141 ถึง 154 จากทั้งหมด 154

กระทู้: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

มาตรฐาน Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

อิอิ..ของผมแค่30000กว่าโล ก็เจอเข้าแล้วครับ เข้าศูนย์เช็คตามระยะมาได้อาทิตย์เดียวก็ออกอาการรอบสวิงวูบวาบ แต่ก็ยังประคองขับมาได้จนอาการเริ่มเป็นมากขึ้นทนไม่ได้ก็เลยต้องไปเคลม ดีนะยังอยู่ในช่วงประกัน แล้วถ้าตัวที่ 2 เสียอีกครั้ง ศูนย์จะเคลมให้ฟรีอะเป่า(ถามเผื่อไว้ เพราะดูจากสถานการณ์แล้วปัญหายังไม่ถูกแก้ ก็มีโอกาสเป็นอีกแน่)

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มาตรฐาน Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

รถผมทำแฮ๊ตทริกไปแล้วเรียบร้อยครับสองครั้งแรกอยู่ในระยะประกันเครมฟรี แต่ตัวที่สามหนีไม่พ้นได้เสียตังส์

อาการ รอบเครื่องสวิงไม่นิ่ง เมื่อออกตัวไปแล้วเปลี่ยนเกียร์เร่งเครื่อง เครื่องจะสะดุดขาดๆหายๆเดี๋ยวรถพุ่งเดี๋ยวเร่งไม่ขึ้นแต่ครั้งนี้เครื่องไม่วูบครับ สองครั้งที่ผ่านมาวูบคาไฟเขียวเลย วันนี้เลยนำรถเข้าศูนย์ก็เลยให้ศูนย์ล้างท่อไอดีซะเลย+อุดegr รถเข้าปีที่5วิ่งมาแล้ว 180000 กม. พอช่างถอดท่อไอดีออกมา(ไม่ได้ถ่ายรูปใว้)ลมแทบใส่โห....มันตันซะแบบ ประมาณว่าอากาศวิ่งผ่านเข้าไปได้นี่ถ้าให้คิดเป็น% ประมาณ 40%เท่านั้น

สรุปเปลี่ยน Scv+ล้างท่อไอดี+อุดegr รถกลับมาวิ่งได้เต็มร้อยเหมือนเดิมครับ
    Scv ราคา 1440 ลด 10% = 1296

User ID
    16103
    Status
    โพส
    291

Plus 2011 Vg แก้มายังอ่ะครับ
    เริ่มใจไม่ดี เพิ่งถอยมา 29 มีนาแท้ๆ
    ตอนนี้เจอปัญหาเยอะแยะเลย

1. เช้าๆ สตาร์ท เปิดแอร์ รอบไม่เคยนิ่ง เลินนิ่งไปรอบนึงแล้ว ตอนพันโล ก็ยังเหมือนเดิม
    2. เสียง "เผาหัว" มันไม่ดังตอนบิดกุญแจ กะตอนดับกุญแจอย่างเดียว
    มันดังตอนสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ ตอนขับก็ยังดังเป็นระยะ ไม่รู้มันจะเผาอะไรกันนักหนา
    3. ระบบเกียร์ มีปัญหาแน่นอน (A/T) ขับถนนสายเดียวกันทุกวัน สภาพถนนเหมือนกัน
    ความเร็วเท่ากันปกติทุกวัน คนขับคนเดียวกัน แต่ไหงระบบเกียร์ทำงานไม่เหมือนกันเลย
    อย่างวันนี้ ถอนคันเร่ง แต่ยังไม่ทันได้เหยียบเบรค รถมันดันพุ่ง
    เกือบชนท้ายชาวบ้านหลายครั้งแน่ะ คิดแล้วใจหาย
    แต่บางวัน ก็ปกติดี

**และ... ยังต้องรอดูต่อไป ว่าจะเจอไรอีปล่าว

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

1.ตอนน้าเปิดแอร์ รอบจาก 750 จะขึ้นไปเกือบๆๆ1000 รึป่าว ครับ ถ้า อย่างนั้นน่าจะปกติ หรือว่า พอรอบขึ้นไปเกือบๆๆ1000แล้ว รอบแกว่ง ครับ อันนั้น น่าผิดปกติ
    2 เสียงตอนดับกุญแจ ดัง ติ้กๆๆๆ อันนั้น น่าจะเป็น Egr ครับ ดังทุกคัน ส่วนตอนสตาทร์อยู่ ไม่แน่ใจว่ เสียงยังไง แต่ของผมก็ดัง ครับ เป็นเสียงตัว Egr ทำงาน
    ตอนสตาท ผมก็ได้ยินแต่เสียง ปั้ม นะ ครับ
    3 เกียร ออโต้ ผมไม่เคยใช้ แต่เห็นเค้าว่า มีแผงควบคุมอยู่ น่าจะลองเลินนิ่งดู

User ID
    2215
    Status
    โพส
    422

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ preeeng ดูโพส
    เอกสาร ที่ DENSO ลงลายลักษณ์อักษรไว้ก็ระบุว่า

"The final product B5 must also comply with EN 590"
    ซึ่งแสดงว่า
    - หากน้ำมันไบโอดีเซล B5 ที่ผ่านเกณฑ์มาตรฐาน EN590
    ก็สามารถใช้กับปั๊มและหัวฉีดคอมมอนเลวของDENSO ได้
    และ
    - ค่า Lubricity requirement ของน้ำมันดีเซล เป็นสิ่งที่กลุ่มอุตสาหกรรมการผลิต ปั๊ม และหัวฉีดทุกบริษัทในโลกให้ความสำคัญ เป็นอันดับหนึ่ง และ
    - ใช้ค่าคุณสมบัติการหล่อลื่นของน้ำมันดีเซลที่ใช้คือ มาตรฐาน EN590 ที่ระบุว่า
    ******ค่าการสึกหรอของน้ำมันดีเซล จะต้องไม่เกิน460 ไมครอน

- ค่า คุณสมบัติการหล่อลื่นของน้ำมันดีเซล ตามมาตรฐาน EN590
    วัดโดยใช้วิธี HFRR Test ตามมาตรฐาน ISO 12156-1

http://tribotesters.net/hfrr.htm
    - และค่าการสึกหรอ Wear Scar Diameter (WSD) จะต้องไม่เกิน
    460 ไมครอน ตามมาตรฐาน ISO 12156-2

- "ซึ่งผ่านการทดสอบจากรถดีเซล กว่า 25 ล้านคันมาแล้ว"

- ซึ่งDENSO ก็ใช้ค่ามาตรฐานการสึกหรอที่ไม่เกิน 460 ไมครอน
    ตามมาตรฐาน EN 590
    ในการออกแบบปั๊มและหัวฉีด คอมมอนเลว

- เอกสารที่เป็นลายลักษณ์อักษร ของกลุ่มผู้ผลิต ปั๊มคอมมอนเรล และหัวฉีด ซึ่งประกอบด้วย
    บริษัท Delphi Bosch Siemens Denso Stanadyne
    ก็ระบุว่า

"The final product B5 must also comply with EN 590"

- แสดงว่ารถคอมมอนเลวของdenso ตั้งแต่ปี 2004 ก็ใช้ B5 ได้
    "ตามเอกสารที่เป็นลายลักษณ์อักษร
    และผู้มีอำนาจลงนามของบริษัท DENSO คือ
    Mr. Masahiko Miyaki
    Managing Officer"

- แต่ทำไม ถึงมีการปล่อยข่าวออกมาจากบริษัทรถยนต์ว่า B5
    ใช้แล้วเครื่องคอมมอนเลวพัง

- ศูนย์โตโยต้าบอกว่าVIGOเครื่องดับเพราะใช้ B 5

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V6990753/V6990753.html
    - ปั๊มหัวฉีดเสีย เพราะน้ำมันไบโอ (ช่างจากศ.โตโยต้า บอกมา)
    http://fortuner-club.com/webboard/questions.asp?QID=47269

นี่คือเอกสารหลักฐานที่เป็นลายลักษณ์อักษรจากบริษัทDENSO ที่ระบุว่า
    ใช้นำมัน ไบโอดีเซล B5 ได้

กลุ่มขบวนการใดที่ร่วมกับบริษัทผู้ผลิตรถยนต์ ปล่อยข่าวทำให้ผู้ใช้รถหลงสำคัญผิดในข้อเท็จจริง ก็อ่านข้อกฎหมายให้ดีๆๆ.....
    ชัดเจนดีครับ มีการ Sign Approve
    สามารถเก็บเอกสารเป็นหลักฐานยื่น สคบ. ได้
    แล้วไม่ทราบว่า Commonrail Bosch ทีใช้ของ Ford กับ Mazda มีปัญหาหรือปล่าวครับ

User ID
    16103
    Status
    โพส
    291

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    1.ตอนน้าเปิดแอร์ รอบจาก 750 จะขึ้นไปเกือบๆๆ1000 รึป่าว ครับ ถ้า อย่างนั้นน่าจะปกติ หรือว่า พอรอบขึ้นไปเกือบๆๆ1000แล้ว รอบแกว่ง ครับ อันนั้น น่าผิดปกติ
    2 เสียงตอนดับกุญแจ ดัง ติ้กๆๆๆ อันนั้น น่าจะเป็น Egr ครับ ดังทุกคัน ส่วนตอนสตาทร์อยู่ ไม่แน่ใจว่ เสียงยังไง แต่ของผมก็ดัง ครับ เป็นเสียงตัว Egr ทำงาน
    ตอนสตาท ผมก็ได้ยินแต่เสียง ปั้ม นะ ครับ
    3 เกียร ออโต้ ผมไม่เคยใช้ แต่เห็นเค้าว่า มีแผงควบคุมอยู่ น่าจะลองเลินนิ่งดู

- รอบเครื่อง เปิดแอร์แล้วขึ้นๆ ลงๆ อยู่ 2-3 ครั้งครับ ก่อนที่จะตัด แล้วต่อใหม่
    - เสียงที่ว่าดังตอนสตาร์ททิ้งไว้ กะตอนขับ เสียงเดียวกะเสียง Egr ครับผม
    - ผมเคยใช้เก๋งเกียร์ออโต้มา มันไม่เคยเป็นงี้ครับพี่ ต้องรอดูกันต่อไปครับผม...

** ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับพี่

User ID
    100
    Status
    โพส
    148

ไม่รู้จะคิดอย่างไรผมเปลี่ยนวาล์วตัวนี้มา 2 ครั้งแล้วไม่แน่ใจว่าจะมีรายการเปลี่ยนเป็นครั้งที่ 3 อีกมั้ยมันเป็นเรื่องที่ผมเองก็หาคำตอบอยู่เหมือนกันน้ำมันหรืออุปกรณ์ชิ้นส่วนของเครื่องยนต์ที่สร้างปัญหา ... งง แล้วเรื่องถึง สคบ.แล้วหรือยังรอคำตอบอยู่เหมือนกัน ผมเข้ามาอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่เริ่มต้นตั้งกระทู้จนวันนี้ก็ยังไม่สามารถหาข้อสรุปได้เลยว่า่สาเหตุหลักมันเกิดจากสิ่งใดแล้วมันจะจบปัญหาด้วยวิธีคิดหรือแก้ไขแบบใหน .. หรือว่าผมซึ่งเป็นผู้ใช้รถจะต้องคอยแก้ไขปัญหาที่ไม่ได้สร้างเองอยู่เป็นนิด .. หากวันใดเกิดอุบัติเหตุกับผู้ใช้รถเนื่องจากสาเหตุของปัญหานี้ใครจะรับผิดชอบหรือจะโยนบาปไปให้ผู้ใช้รถว่าเป็นการขับรถโดยประมาทเป็นเหตุให้เกิดความเสียหายต่อชีวิตและทรัพย์สินของตัวเองและผู้อื่นถ้าไม่ตายหรือบาดเจ็บก็ต้องไปนั่งฟังคำพิพากษาที่ศาลใช่มั้ย .. แล้วปัญหาที่เกิดขึ้นจะหาทางแก้ให้เป็นรูปธรรมอย่างไร .. น้ำมันก็เติมแต่ ปตท จะว่าปั๊มไม่ได้มารตฐานแล้วผมจะเอาอะไรเป็นเครื่องพิสูนจ์ว่าปั๊มที่ผมขับเข้าไปใช้บริการนั้นได้มารตฐานหรือว่าเป็นที่.... ช่วยกันหาทางออกที่ถูกต้องฃัดเจนเพื่อความสบายใจของผู้ใช้รถแล้วก็ยี่ห้อรถที่เราๆท่านๆใช้ดีกว่าครับยี่ห้ออื่นก็เป็น ... นั่นว่าไปโน้นถ้าเป็นแล้วสรุปได้ว่าน้ำมันเป็นเหตุเราจะเรียกร้องสิทธิที่เราควรจะได้จากเค้ามั้ย ... ถ้าเป็นที่อุปกรณ์ชิ้นส่วนของเครื่องยนต์บริษัทผู้ผลิตชิ้นส่วนนั้นๆจะเอายังไง ... ผมเปลี่ยนมาแล้ว 2 ครั้งทำตามคำแนะนำของช่างที่ศูนย์บริการแล้วก็เพื่อนๆในเว็บก็ไม่เห็นมันจะดีขึ้นแต่เมื่อตัดสินใจควักเงินจ่ายค่าชิ้นส่วนตัวนี้เพื่อเปลี่ยนตัวใหม่อาการที่เถียงกันไม่จบกลับหายเป็นปริดทิ้ง..ตกลงมันเป็นที่อะไรน้ำมันหรือ ... !!!!! ค่าแรงดันการจ่ายเชื้อเพลิงเข้าไปในห้องเผาไหม้กลับนิ่งคงที่ไม่เปลี่ยนแปลงเพราะผมยืนดูการปฎิบัติงานของช่างทุกขึ้นตอนตั้งแต่เริ่มเปิดฝากระโปงรถจนถึงเสียบสายเชื่อต่อ Ecu กับ Com เทสโปรแกรม ผมเองอึดอัดใจมาตั้งนานแล้วแต่ไม่อยากจะโพสต์เกรงว่าจะเกิดการโต้เถียงกันเพราะด้วยความที่ไม่เข้าใจกันผมเป็นผู้ใช้รถตัวจริงฉะนั้นจึงทราบปัญหาที่เกิดขึ้นแล้วก็มาแสดงความคิดเห็นให้เพื่อนๆทราบหลายคนในครอบครัวผมตัดสินใจซื้อมิตซูไทรทันแล้วก็ปาเจโรมาใช้งานตามผมเพราะเหตุที่เคยนั่งแล้วก็ขับคันที่ผมใช้... แต่เค้าก็ไม่สนใจว่าปัญหาที่ผมอธิบายให้ฟังนั้นเป็นประเด็นที่จะเลิกหรือถอดใจไปเลือกยี่ห้ออื่น .. เหตุผลคือสมรรถนะของรถความเป็นเอกลักษณ์ที่โดดเด่นกว่ารถยี่ห้ออื่น .. แต่ปัญหาที่เถียงกันอยู่นี้จะจบได้ก็ต้องรอดูความหวังจาก ....!!!!อย่าให้เป็นดังเช่นสายลมพัดผ่านมาแล้วจากจากไป .... ทิ้งไว้ก็แค่.....!!!!!

User ID
    13377
    Status
    โพส
    32

ดันอย่างต่อเนื่องครับ

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

มาช่วยดันกระทู้นี้อีกคนครับ เจ้าตั้นผมก็เปลี่ยนไอ้SCVตัวปัญหามาแล้ว 1 ครั้ง ทุกวันนี้ก็เตรียมตัวที่จะเปลี่ยนตัวที่สอง เพราะผมคิดว่ายังงัยมันก็ต้องเสียอีก เพราะยังไม่เห็นมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงเพื่อแก้ปัญหานี้หมดไป ก็ได้แต่ภาวนาอย่าให้มันเป็นตอนกำลังเร่งแซงแล้ววูบ...ดับ..วัดดวง..วัดใจกันไปเลย หรือว่าจะให้พวกผมเปลี่ยนSCVทุกๆระยะ10000โลพร้อมกับถ่ายน้ำมันเครื่องเพื่อปกป้องชีวิตตนเองและครอบครัว..ใช่อะเป่าคับ ปัญหาแค่นี้มันคงไม่ยากเกินไปที่จะแก้ไขสำหรับวิศวกรผู้ผลิตชิ้นส่วนรถ ด้วยเหตุผลอันใดเวลาผ่านมาก็หลายปีแต่ไม่เห็นแก้ไขอะไรให้ดีขึ้นเลย สงสัยจังครับ

User ID
    7843
    Status
    โพส
    92

มาตรฐาน ตอบ: Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

รถผม 100600 โล ยังไม่เคยวูบ แต่เริ่มมีอาการรอบเดินเบา ไม่นิ่ง ก็เลยลองถอดล้าง ขัดด้วย Wenol +WD40 อาการดังกล่าว ก็หายไป ที่แรก ว่าจะเปลี่ยนใหม่ ประหยัดไปได้เยอะ ทำเองไม่ยาก แค่มีหกเหลี่ยมดีๆกับคีมถอดแหวนล๊อค(ผมก็ดูจากกระทู้ในคลับเรานี่แหละครับ) ใครใช้รถ เกิน100000 แล้วยังไม่เคยเจอปัญหาวูบ ก็ควรจะลองล้างดูครับ ดีกว่าเดิมแน่นอน โดยส่วนตัว ผมคิดว่าปัญหาSCVเกิดจากความสะอาดของน้ำมัน จะเติมยี่ห้ออะไรก็ช่างB3,B5,VpowerB5 แต่ต้องเลือกปั๊ม ใหม่ๆสะอาดๆหน่อย ปั๊มเก่าๆ เลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงครับ ส่วนใหญ่ผมเติมบางจาก B5 (ตอนที่มี B5 ขาย)แถมน้ำดื่ม กับปตท.เป็นครั้งคราว
    กรองดีเซล เปลี่ยนทุก20000 โล แม้บางคนจะบอกว่า ใช้จน มีไฟเตือน หรือ 50000 - 100000 โล แต่กรองดีเซล ลูกละ 242บาทเท่านั้นเองครับ เปลี่ยนเองได้ ไม่อยาก ข้างก็กล่องมีวิธีบอก ครับผม

wi.sit2009@hotmail.com TTC-Member
    User ID
    18558
    Status
    โพส
    192

มาตรฐาน ตอบ: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

รถผมยังป้ายแดงอยู่เข้ามาดูไว้เป็นแนวทางเผื่อมีปัญหาดีมากครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มาตรฐาน ตอบ: Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    รถผมทำแฮ๊ตทริกไปแล้วเรียบร้อยครับสองครั้งแรกอยู่ในระยะประกันเครมฟรี แต่ตัวที่สามหนีไม่พ้นได้เสียตังส์

อาการ รอบเครื่องสวิงไม่นิ่ง เมื่อออกตัวไปแล้วเปลี่ยนเกียร์เร่งเครื่อง เครื่องจะสะดุดขาดๆหายๆเดี๋ยวรถพุ่งเดี๋ยวเร่งไม่ขึ้นแต่ครั้งนี้เครื่องไม่วูบครับ สองครั้งที่ผ่านมาวูบคาไฟเขียวเลย วันนี้เลยนำรถเข้าศูนย์ก็เลยให้ศูนย์ล้างท่อไอดีซะเลย+อุดegr รถเข้าปีที่5วิ่งมาแล้ว 180000 กม. พอช่างถอดท่อไอดีออกมา(ไม่ได้ถ่ายรูปใว้)ลมแทบใส่โห....มันตันซะแบบ ประมาณว่าอากาศวิ่งผ่านเข้าไปได้นี่ถ้าให้คิดเป็น% ประมาณ 40%เท่านั้น

สรุปเปลี่ยน Scv+ล้างท่อไอดี+อุดegr รถกลับมาวิ่งได้เต็มร้อยเหมือนเดิมครับ
    Scv ราคา 1440 ลด 10% = 1296
    ตัวที่4จ่อเข้ามาแระ......พรุ่งนี้รู้ผลวันนี้เข้าศูนย์ไม่ทัน

User ID
    26230
    Status
    โพส
    79

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ naret ดูโพส
    รถผม 100600 โล ยังไม่เคยวูบ แต่เริ่มมีอาการรอบเดินเบา ไม่นิ่ง ก็เลยลองถอดล้าง ขัดด้วย Wenol +WD40 อาการดังกล่าว ก็หายไป ที่แรก ว่าจะเปลี่ยนใหม่ ประหยัดไปได้เยอะ ทำเองไม่ยาก แค่มีหกเหลี่ยมดีๆกับคีมถอดแหวนล๊อค(ผมก็ดูจากกระทู้ในคลับเรานี่แหละครับ) ใครใช้รถ เกิน100000 แล้วยังไม่เคยเจอปัญหาวูบ ก็ควรจะลองล้างดูครับ ดีกว่าเดิมแน่นอน โดยส่วนตัว ผมคิดว่าปัญหาSCVเกิดจากความสะอาดของน้ำมัน จะเติมยี่ห้ออะไรก็ช่างB3,B5,VpowerB5 แต่ต้องเลือกปั๊ม ใหม่ๆสะอาดๆหน่อย ปั๊มเก่าๆ เลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงครับ ส่วนใหญ่ผมเติมบางจาก B5 (ตอนที่มี B5 ขาย)แถมน้ำดื่ม กับปตท.เป็นครั้งคราว
    กรองดีเซล เปลี่ยนทุก20000 โล แม้บางคนจะบอกว่า ใช้จน มีไฟเตือน หรือ 50000 - 100000 โล แต่กรองดีเซล ลูกละ 242บาทเท่านั้นเองครับ เปลี่ยนเองได้ ไม่อยาก ข้างก็กล่องมีวิธีบอก ครับผม
    เห็นด้วยอย่างแรง

TTC-00587 TTC-Member
    User ID
    5721
    Status
    โพส
    325

มาตรฐาน ตอบ: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=410164
    เรื่อง scv วาวล์

หน้า 8 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8

ข้อมูลกระทู้