หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 32

กระทู้: สมาชิกใหม่..มีโครงการจะออกปีหน้า..อยากถามช่วงล่างT riton ok มั้ยครับ

surapan_klinchay
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน สมาชิกใหม่..มีโครงการจะออกปีหน้า..อยากถามช่วงล่างT riton ok มั้ยครับ

อยากถามพี่ครับ ผมจะออกTriton 4x2 สี่ประตูครับแต่ไม่มั่นใจเรื่องช่วงล่างครับ
    พี่ผมใช้Vigoอยู่ บอกว่าของเค้าดีกว่าTriton จริงหรือปล่าวครับ จึงอยากถามพี่ๆครับ ช่วยผมหน่อยครับ (ผมชอบTrironมากคัรบ)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

มาตรฐาน Re: สมาชิกใหม่..มีโคลงการจะออกปีหน้า..อยากถามช่วงล่างT riton ok มั้ยครับ

ผมขอบอกว่า Triton เหนือกว่า Vigo ทุกจุดครับ ยกเว้นยอดขาย

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

มาตรฐาน Re: สมาชิกใหม่..มีโคลงการจะออกปีหน้า..อยากถามช่วงล่างT riton ok มั้ยครับ

พี่คุณนี่จริงๆหลอกได้แม้กระทั้งน้องชายตัวเอง...คุณคิดถูกแล้ว..ที่1อีกล่ะ

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

คุณkong815ก็ลองออก 4x4 4ตู โอโต้ ไปให้เค้าลองขับดูว่าเป็นไงถ้าออกตัวพุงก็คุณGOเขาละแต่ยาวๆก็ไม่เห็นกลัว เอาภายในมาดูทุกระบบห่างกันครับไปหาดูตัวจริงดีกว่าเบาะหลังใครกว้างกว่า ทีแรกผมเล็งGOขับ4 4ตูเต็มที่เลย ดูๆแล้วมันเยอะจนล้นถนน เห็นแล้วเบื่อตาเลยเอาเจ้าตั่นมาซ๊ะเนี่ย (ใครใช้อะไรก็ว่าของตัวเราดีกว่าอยู่แล้ว)

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ไปลองขับดูครับ
    แล้วจะติดใจเหมือนผม

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

รับรองติดใจแน่นอนคับ
    ต้องลอง.....ลองเลย

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

รับรองว่าท่านจะถึงบางอ้อเลยละครับ

User ID
    1557
    Status
    โพส
    99

ไม่อยากจะบอกว่าใครดีกว่าใคร ผมพึ่งไปปายมาครับ 762 โค้ง มันทุกโค้งครับ เก็บ vigo ตลอดทาง ขนาดป้ายเชียงใหม่ยังแซงได้ ก็คิดดูแล้วกัน เจ้าถิ่นยังไม่กล้าสาดโค้ง (ของผมป้าย กท แต่คนเหนือเจ้า) อันนี้ตัดสินใจเอาเองว่าจะเลือกอะไร

ต.ตั้ม
    ผู้เยี่ยมชม

เรียนคุณ Surapan รถที่คุณสนใจ เป็นรุ่นเดียวกับที่ผมใช้ ใช้มา 2 ปีพอดี วิ่งได้ 42000 กม. ถามช่วงล่าง ก็ขอบอกว่า ความหนึบแน่น เข้าโค้งแคบๆ ไม่ต่างกับ รถเก๋ง พวก วีออส ใดใด แต่ เครื่องยนต์ จะต้องเผาหัวเวลา สตาร์ท (กรณี Ecu - V3) คือสามารถเปลี่ยนได้ตามความพอใจ เอาเป็นว่า ผมจะบอกข้อดี - ข้อเสีย เป็น ข้อๆแล้วกัน
    ข้อดี
    1. ช่วงล่าง หนึบแน่น แต่การกระแทกคอสะพานชันๆ ต้องเบรค พอสมควร ไม่เช่นนั้น ท้ายจะเด้ง มาก เพราะ เป็น แหนบ
    2. ประหยัดน้ำมัน ในเมือง ยิ่งใช้ยิ่งประหยัด
    3. รูปทรง ไม่เหมือนใคร

ข้อเสีย
    1. อัตราเร่ง ไม่ฉูดฉาด รวมทั้ง เวลาบรรทุกของหนัก ท้ายกะบะ รถจะไม่มีแรง
    2. ความเร้วปลาย ก็มาได้เรื่อยๆนะ ผมเคยลอง ที่ 160 กม./ชม. คันเร่งยังไม่มิด ยังเหลืออีกเยอะเลย แต่ ความเร็วมันจะอาจขึ้นช้าหน่อย ถ้าเกิอน 120 (ผมขับ แบบไม่เร่งรอบ ขับเรื่อยๆ)
    3. มีปัญหา เรื่อง เสียงที่คอพวงมาลัย เวลาเลี้ยว แคบๆ
    4. มีอาการแหนบมีเสียง

ข้อ 3-4 นี้ แล้วแต่ คัน นะครับ อาจไม่เป็นทุกคัน
    5. ความแข็งแกร่งของช่วงล่าง เวลาสมบุกสมบัน ถือว่า ใช้ได้
    6. คลัช ยิ่งใช้ ยิ่งแข็ง (กรณี เกียร์ธรรมดา)
    7. เกียร์ 1 ไปที่ 2 ต้อง ค่อยๆ ปล่อยคลัช นุ่มนวล เพราะ ระยะ ชัก ค่อนข้างห่าง

***ถ้าให้แนะนำ อยากให้ ขยับ ไปเล่น ไทรทัน พลัส ครับ***

01287 TTC-Member
    User ID
    1355
    Status
    โพส
    4

ใช้ อยู่เหมือนกันครับ 4*2 4 ประตู มา 8หมื่อกว่าโลแล้ว รับรองว่าไม่ผิดหวังแน่นอน

User ID
    2674
    Status
    โพส
    19

สนับสนุน อีกเสียงครับ TRITON 4D อัตตราเร่งไม่เป็นรองใคร
    ช่วงล่างหนึบ เบรคดีเยี่ยม ภายในโดดเด่น ประหยัดน้ำมันด้วย
    ขับกระบะมาหลายรุ่น เจอรุ่นนี้สุดยอดครับ

ไม่มีข้อมูลอะไรแนะนำ ขอบอกว่า 4x4 ไปเลยจบ มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
    จริงๆนะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

จากประสบการณ์ ที่ขับมาแล้วทั้งคู่นะครับ

ถ้าช่วงล่างตัวเตี้ย วีโก้ นุ่มกว่า แต่ไทรทัน แข็งกว่า แต่แม่นกว่าครับ

เบรค ไม่หนีกันสักเท่าไร ไทรทันดีกว่า นิดๆ

ถ้าเป็นช่วงล่าง ตัวสูง

วีโก้ หวิวครับ รถแรง แต่ผมไม่กล้ายัดหนักๆครับ (ไม่เคยอัดวีโก้แบบแช่ๆได้เลย กลัวครับ)

ไทรทัน โค้งที่ 180 ผมเข้ามาแล้วครับ (ไล่ BMW 318i ดูดติดท้ายครับ)

ส่วนเรื่องเบรคนั้น ยอมรับว่า ไทรทัน แม่นกล้ากดเต็มๆครับ เป๋ยากครับ (เทียบระหว่างพลัส กับ พรีรันเนอร์)

แรงไม่เท่า แต่ประหยัดน้ำมันกว่าครับ (สำหรับรถขับสี่ครับ เราประหยัดที่สุดครับ)

และช่วงล่าง ของตัวสูง ไทรทัน จะนุ่มนวลกว่า ตัวเตี้ย พอสมควรครับ (ทั้งพลัส และขับสี่ ช่วงล่างเดียวกัน)

วีโก้ แรงแบบเรื่อยๆ ไทรทัน แรงหลังติดเบาะช่วงสั้นๆครับ (โบเล็กไม่แปรผัน มาไวหมดไว)

อารมณ์ การขับไทรทัน จะคล้ายๆ กับนาวาร่า ถ้าคุณขับเกียร์ธรรมดา แต่แรงไม่เท่านะ

ส่วนการขับออโต้นั้น ผมขอบอกว่า รุ่นที่ผมใช้เป็นออโต้ ที่ผมชอบที่สุดครับ

อารมณ์ วีโก้ กับดีแมกซ์ คล้ายๆกัน แรงเรื่อยๆ แต่ไม่มันครับ

TNK
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้มาตั้งแต่วันที่ 10 มกราคม 2549 ระยะทาง 1 แสนกว่ากิโลเมตร

ความเห็นของผมสำหรับรุ่นนี้นะครับ (116 แรงม้า 4 ประตู เกียร์ธรรมดา)

ข้อดี
    1. รูปทรงสวยงาม ไม่เหมือนใคร
    2. ภายในกว้าง
    3. เบรคดี ไว้ใจได้
    4. มีไฟตรงประตู (อันนี้ชอบครับ ส่องสว่างเวลากลางคืน)

ข้อที่ไม่ชอบ
    1. เบาะผ้าคุณภาพไม่ดี
    2. ถ้าไม่ได้บรรทุก ขอบอกว่า ข้างหลังแข็งมาก ต้องดัดแหนบ เปลี่ยนโช้ค ค่อยดีขึ้น
    3. ยางติดรถ เหมาะสำหรับบรรทุก ถ้าอยากนั่งสบายนิ่มๆ ต้องเปลี่ยน

ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็ไม่มีปัญหาครับ ศูนย์บริการ ก็มีทั้งประทับใจ และไม่ประทับใจเอามากๆ

เรื่องประหยัดน้ำมัน ก็ไม่แตกต่างจากยี่ห้ออื่นครับ เทคโนโลยี่เหมือนๆกัน

Boyz
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: สมาชิกใหม่..มีโครงการจะออกปีหน้า..อยากถามช่วงล่างT riton ok มั้ยครับ

สุดยอดรถกระบะในยุคนี้เลย555555(ต้องลองครับ)

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

มาตรฐาน Re: สมาชิกใหม่..มีโครงการจะออกปีหน้า..อยากถามช่วงล่างT riton ok มั้ยครับ

ต้องยอมรับว่าคนส่วนใหญ่จะยึดติดแบรนมากว่าการใช้งานจริงครับ ข้างบ้านผมจะเปลี่ยน Dmax เครื่อง 3000 เป็น MU7 ผมบอกไม่ไปลอง Pajero ล่ะ เขาบอกว่า Mitsu กินน้ำมัน เอ๋าเป็นงั้นไป เดี๋ยววันไหนมีโอกาสไปเที่ยวด้วยกันผมจะลองเติมให้แกดูเลย นั่นมันโบราญไปแล้วใช่ป๊ะครับ

เเมลงปีกเเข็ง
    ผู้เยี่ยมชม

........เเล้วเเต่ความชอบ เเนะนำไปทดลองขับดีกว่า
    .......ส่วนตัวผมชอบไทรท้นของผมใครจะว่าไงไม่สนใจ

User ID
    1303
    Status
    โพส
    194

สำหรับนักเลงที่เล่นรถกระบะ
    เป็นที่รู้กันครับว่า รถกระบะของ To นั้นร่อนมานมนานแล้วครับ ตั้งแต่รุ่นม้ากระโดด แต่เกียร์ดี ออกตัวเร็ว ระบบหล่อลื่นดี

ของ Is นั้นโดงดังมาจากรุ่นรหัสตัวถัง KB ครับ เป็น Cap เจ้าแรก เครื่อง Direc Injection เจ้าแรก และประหยัดสุดๆ แต่มีปัญหาเรื่องปั๊มน้ำมันเครื่องที่อยู่ค่อนไปทางด้านหน้า ทำให้เวลาขึ้นดอยน้ำมันจะเทไปอยู่ด้านหลัง ทำให้ปั๊มดูดน้ำมันไม่ได้เป็นเหตุให้ shaft ละลาย (ถ้าจะสังเกตุกันจะเห็นว่ารถโดยสารที่ใช้ขึ้นดอยเช่น ดอยตุง ดอยสุเทพ เมื่อสมัยก่อน จะเป็น To แทบทั้งนั้น ไม่ใช่เพราะ To ช่วงล่างดี แต่เป็นเพราะ To มีปั๊มน้ำมันเครื่องต่ำกว่าเขาเพื่อน ทำให้ไม่มีปัญหาสำหรับภูมิประเทศสูงชัน) และได้รับการแก้ใขไปในรุ่น Dragon Eye และเอกลักษณ์ประจำตัวเขาเลยก็คือ หน้าดือโค้ง (under steering)

สำหรับ Ni concept เขาเป็นเชิงพาณิชย์มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว แม่ค้า พ่อค้าชอบมาก ช่วงลางแข็ง Chassis แข็ง เครื่อง SD23, SD25 ทน อึดใช้ได้ ปลายไหล

สำหรับ Mitsu เรา ดังเรื่องช่วงล่างมานาน เพราะว่าเป็นเจ้าแรกที่ใช้ ระบบ Coil spring ในช่วงล่างหน้า และมักจะเป็นผู้นำแฟชั่นมาตลอด ถ้าใครพอจะจำได้ mitsu ออก L200 Slender ที่หน้าหน้ารถจะแหลมๆ และเหมือนกับหน้าของ mitsu Galant Sigma ซึ่งเป็นรถกระบะรุ่นแรกที่ทำหน้าออกมาเหมือนรถเก๋งและทันสมัยสุดในยุคนั้น พอมายุค Cyclone ก็เป็นเจ้าแรกที่กระจกบานหลัง Cap เปิดสไลด์ได้ และเป็นรุ่นแรกที่ใช้เครื่อง Turbo (Cyclone ตัวสุดท้าย) พอมายุค Strada ก็เป็นเจ้าแรกที่ใช้ระบบ VG turbo และก็เลิกใช้ก่อนเพื่อนเลยเหมือนกัน (ตรงจุดนี้หน้าสังเกตุว่าทาง mitsu น่าจะพบปัญหาอะไรบางอย่างในระบบ VG turbo ไม่งั้นคงไม่เลิกใช้)

User ID
    186
    Status
    โพส
    191

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surapan_klinchay ดูโพส
    อยากถามพี่ครับ ผมจะออกTriton 4x2 สี่ประตูครับแต่ไม่มั่นใจเรื่องช่วงล่างครับ
    พี่ผมใช้Vigoอยู่ บอกว่าของเค้าดีกว่าTriton จริงหรือปล่าวครับ จึงอยากถามพี่ๆครับ ช่วยผมหน่อยครับ (ผมชอบTrironมากคัรบ)
    -----------------------------------
    เสียสตางค์เป็นแสน..ซื้อแล้วนี่จะมาบอกว่าไม่ได้ได้งัย....จริงมั๊ย....
    ขับมาแล้วสองตัว triton นิ่งกว่า.....ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้