สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1174
    Status
    โพส
    96

Question ขออนุณาตถามเรื่องรอบความเร็วเวลาเปลี่ยนเกียร์

ผมเพิ่งซื้อTriton Plus เกียร์M/T มาครับมีอาการดังนี้
    เวลาขับรอบอยู่ที่ประมาน1000-2000รอบ รอบเครื่องมันปกติครับ
    แต่พอเวลาขับรอบประมาน3000ขึ้นไปรอบมันสวิงขึ้นครับเช่น ผมเปลี่ยนเกียร์ที่3000รอบ ปล่อยคันเร่งเหยียบครัชรอบมันสวิงขึ้นที่ประมาน 3500 แล้วมันก็ลงมา Triton เป็นแบบนี้ทุกคันป่าวครับ มีวิธีแก้ไหมครับ

mmm
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมจะเปลี่ยนเกียร์ที่ 2000-2500 รอบทุกครั้งทุกเกียร์ ก็โอเคไม่มีปัญหาอะไร คุณเหยียบคันเร่งมากไปหรือเปล่า ควรปล่อยคันเร่งนิดหน่อยให้รอบมันตกแล้วเปลี่ยนเกียร์น่าจะโอเคนะครับ หรือเพื่อนสมาชิกท่านอื่นว่าไง

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

ส่วนใหญ่เป็น เพราะเป็นคันเร่งไฟฟ้า

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ตามความรู้สึก ที่ 2000-2500 รอบไม่เกินนี้กำลังดี
    เข้าใจว่า Triton แรงบิดค่อนข้างมากพออยู่แล้ว จึงไม่จำเป็น
    ที่จะต้องรากรอบให้สูงเกิน 2500-3000 รอบ เหมือนรุ่นเก่า
    แล้วเรื่องรอบเครื่องสวิง ตอนถอนคันเร่ง เหยียบครัช ก็เป็นอาการปกตินะ คิดว่า ส่วนใหญ่จะเป็นช่วงที่
    เครื่องยนต์เย็นจัดหรือตอนที่เริ่มสตาร์ทใหม่ๆเหมือนเป็นระบบที่ช่วยชดเชยกำลังตอนเครื่องยังไม่ร้อนพอ
    เพราะสังเกตุอยู่เหมือนกัน แต่พอเครื่องร้อนก็จะปกติ

User ID
    1174
    Status
    โพส
    96

ขอบคุณครับ
    ผมไปลองถามที่ 0 มาเค้าบอกว่าปกติของ Triton เกียร์M/Tครับเป็นเพราะคันเร่งไฟฟ้าที่เป็นแบบนี้มันช่วยทำให้จังหวะเปลี่ยนเกียร์Smootขึ้น ไม่ตะกุกตะกัก รอบไม่ตก
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

pord
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนคุณเปลี่ยนเกียร์ที่รอบเท่าใดก็ตาม คุณคงยังคงกดคันเร่งเป็นนิสัยจึงไม่แปลกที่มีอาการที่ว่ามา...................อ้อรถทุกคันโดยเฉพาะเกียร์ออโต้ถือเป็นเรื่องปกติครับยิ่งถ้าเจอคนขับเยื่ยงคุณ

nice guy
    ผู้เยี่ยมชม

จริงๆแล้วเป็นทุกๆคันแหละครับ ไม่เกี่ยวกับการกดคันเร่งมากหรือน้อยหรือนิสัยหรอกครับ เพราะบางครั้งการเหยียบคันเร่งมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับสถานการณ์ แต่ที่สังเกตุจะมีอาการมากในช่วงเครื่องเย็นอยู่ตามที่คุณ Munic บอกนั่นแหละครับไม่ต้องซีเรียส

BLK7885
    ผู้เยี่ยมชม

เดี๋ยวจะลองสังเกตุดูครับ
    ว่าแต่ Ecu เวอร์ชันไหน? จะได้ไปทำบ้าง

User ID
    454
    Status
    โพส
    102

เป็นเหมือนกันครับ คาดว่าน่าจะเหมือนกันหมดนะครับ

tee99cu
    ผู้เยี่ยมชม

เป็นเหมือนกันครับ แต่ปกติ ผมจะเปลี่ยนเกียร์ที่รอบไม่เกิน 2000 รอบครับ

User ID
    1174
    Status
    โพส
    96

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    คุณ pord ครับทุกครั้งที่ผมเปลี่ยนเกียร์ผมยกคันเร่งสุดนะครับ!!!

ข้อมูลกระทู้