สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มาตรฐาน วิธีแก้ใขภาพเอียงๆ

ไม่ว่าคุณหรือใครก็เคยเวลาออกไปถ่ายภาพแล้วพอเอามาเปิดดูในจอเอทำไมมันเอียงๆแบบนี้น่ะ แล้วจะแก้ใขยังไงดี เอ้ากระทู้นี้จะสอนวิธีการแก้ใขภาพเอียงๆให้มันตรงๆ เปิด Photoshop ขึ้นมาครับพร้อมกับรูปเอียงๆ1รูป
    1.File 2.Open

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

เปิดภาพเอียงๆมาแล้วขั้นตอนต่อไป
    1.Filter 2.Distort 3.Lens Correction..

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

เมนู Lens Correction ก็จะโผล่มาพร้อมกับรูปเอียงๆแล้วทำไงต่อ วงกลมหมายเลข1 Angle ให้เราใช้เม้าท์ไปปรับตรงนั้นเลยครับเหมือนเข็มนาฬิกา ถ้าภาพเราเอียงซ้ายให้ปรับไปทางขวาตรงกันข้ามถ้าภาพเราเอียงขวาก็ปรับเข็มมาทางซ้ายปรับหมุนจนคิดว่ามันตรงหรือดู Grid ช่องเล็กๆที่อยู่ในภาพก็ได้ครับว่าได้ฉากหรือยังถ้าปรับตรงแล้ว ก็ 2. OK

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

เสร็จแล้วครับ.......อ่ะยังไม่เสร็จซะทีเดียวเมื่อเราปรับภาพแล้วจะมีพื้นที่ที่เราไม่ได้ใช้งานมันโผล่มา(ส่วนเกิน)ทำไงดีง่ายๆครับเราก็ Crop มันออกไป ใช้เม้าท์คลิ๊กหมายเลข1. Crop Tool(C)

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

แล้วก็Cropลงไปในภาพเลยครับแน่นอนเสียพื้นที่ด้านข้างของภาพไปทำไงได้ก็ดันถ่ายมาเอียงๆถ้าคิดว่ายังCropไม่พอใจก็คลิ๊กหมายเลข2.Cancle แล้วCropใหม่พอใจแล้วก็คลิ๊กหมายเลข1.Commit Current Crop Operation

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

ได้มาแล้วครับจากเอียงๆก็ตรงใจในบัดดล จากนั้นก็Saveได้เลยครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

ได้อย่างก็เสียอย่างทำให้ภาพตรงได้แต่เราก็เสียพื้นที่ด้านข้างของภาพไปทางที่ดีถ่ายมาตรงๆน่ะดีแล้วครับจะได้ไม่เสียเวลามาปรับแต่งอีก มีภาพมาให้ดูครับจะเห็นว่าเสียพื้นที่ไปด้านข้างๆไปเยอะพอสมควร
    ปล.ไม่เข้าใจขั้นตอนใหนโพสถามได้ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Wasan : 03-02-2008 เมื่อ 23:12

User ID
    209
    Status
    โพส
    102

ขอบคุณมาก
    มีประโยชน์มากครับ สำหรับมือใหม่หัดกด

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

งานนี้ Photoshop 7.0 หมดสิทธิ์ครับ
    เพราะไม่มี Filter>Distort>Lens Correction... ครับ
    แต่ก็มีวิธีครับ คือใช้ crop tools ไปเลยครับ แล้วเลื่อนเมาส์ออกมานอกกรอบที่เรา crop ไว้
    จากนั้นก็หมุนเลยครับ แต่ต้องกะเอานะครับ เพราะไม่มี grid มาให้ มือแม่น ๆ หน่อยละกันครับ
    รบกวนท่านอาจารย์วสันต์ ช่วยทำภาพประกอบให้ดูด้วยนะครับ
    ผมทำไม่เป็น และไม่มีตัวอย่างภาพเอียง ๆ ด้วยครับ(ไม่เคยถ่ายภาพเอียงเลย โอว...อิอิอิ)

User ID
    109
    Status
    โพส
    645

ท่านอาจารย์วสันต์ครับถ้าเกิดอาการเดินเอียง หลังการดื่มสุรา ต้องใช้โปรแกรมไหนแก้ครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KiTTs ดูโพส
    งานนี้ Photoshop 7.0 หมดสิทธิ์ครับ
    เพราะไม่มี Filter>Distort>Lens Correction... ครับ
    แต่ก็มีวิธีครับ คือใช้ crop tools ไปเลยครับ แล้วเลื่อนเมาส์ออกมานอกกรอบที่เรา crop ไว้
    จากนั้นก็หมุนเลยครับ แต่ต้องกะเอานะครับ เพราะไม่มี grid มาให้ มือแม่น ๆ หน่อยละกันครับ
    รบกวนท่านอาจารย์วสันต์ ช่วยทำภาพประกอบให้ดูด้วยนะครับ
    ผมทำไม่เป็น และไม่มีตัวอย่างภาพเอียง ๆ ด้วยครับ(ไม่เคยถ่ายภาพเอียงเลย โอว...อิอิอิ)
    เปลี่ยน V. สิครับจะได้มีเครื่องมือใหม่ๆมาใช้งาน..............

พี่ตู่ เปิดโปรแกรม Paint ขึ้นมาครับ จากนั้นก็กดปุ่ม Print Screen ที่คีย์บอร์ดแล้วก็ไปPasteลงได้เลยครับ ง่ายๆครับพี่

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kla ดูโพส
    ท่านอาจารย์วสันต์ครับถ้าเกิดอาการเดินเอียง หลังการดื่มสุรา ต้องใช้โปรแกรมไหนแก้ครับ
    เดี๋ยวไปหาโปรแกรมก่อนน่ะ............

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    เปลี่ยน V. สิครับจะได้มีเครื่องมือใหม่ๆมาใช้งาน..............

พี่ตู่ เปิดโปรแกรม Paint ขึ้นมาครับ จากนั้นก็กดปุ่ม Print Screen ที่คีย์บอร์ดแล้วก็ไปPasteลงได้เลยครับ ง่ายๆครับพี่
    เครื่องที่บ้านเป็น CS2 แล้วครับ
    แต่ในโน๊ตบุ๊คยังเป็น PS 7.0 อยู่เลยครับ

แล้วตัวอักษรที่ปรากฎในภาพ ก็ทำใน Paint ด้วยใช่มั๊ยครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KiTTs ดูโพส
    เครื่องที่บ้านเป็น CS2 แล้วครับ
    แต่ในโน๊ตบุ๊คยังเป็น PS 7.0 อยู่เลยครับ

แล้วตัวอักษรที่ปรากฎในภาพ ก็ทำใน Paint ด้วยใช่มั๊ยครับ
    ผม PrintScreenและPasteลงในPaintทำเป็นขั้นตอนแล้วก็Saveเป็นชื่อไฟล์JPGใว้เช่น TTC01-TTC10 เสร็จแล้วก็เอามาทำวงกลมทำลูกศรใน PS อีกทีครับเครื่องมือใน PS ครบครันกว่า Paint เยอะเลยครับพี่

ข้อมูลกระทู้