หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 28

ต.ตั้ม
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน วิธีถนอม (แกน) พวงมาลัย

หลังจากที่ รถผม ต้องเปลี่ยน เครม จาก บริษัท มิตซูบิชิ มอเตอร์ ประเทศไทย มาถึง 2 หน ในระยะเวลา 2 ปี ผมจึงสอบถาม วิธีถนอม แกนพวงมาลัย จาก ทางฝ่ายเทคนิก ได้รับคำแนะนำว่า การดูแล พวงมาลัย รถ ไม่เกี่ยวกับ การเลี้ยวสุดคอ พวงมาลัย แต่ ขึ้นอยู่กับการกระแทก ตัวหนอน ทางชัน หลุม บ่อ คือ ไม่ควร กระแทกแรง (ถ้าไม่จำเป็น) ถ้าเบาได้ เท่าไหร่ก็ยิ่งถนอม แกนพวงมาลัย ได้มากเท่านั้น เหตุผลที่ต้องเบาเวลา ขับผ่านอุปสรรค น้อยใหญ่ ก็ คือ แกนพวงมาลัย จะมีขนาด เล็กกว่า อุปกรณืช่วงล่าง ด้านหน้า อย่างอื่น มันจึงกลายเป็น ส่งผล เข้าไป โดยตรง ช่วงล่าง ไม่ว่า ปีกนก คาน สปริง ช้อคอัพ จะมีขนาดใหญ่กว่าทั้งสิ้น จึงสามารถรองรับ การกระแทก อุปสรรค ตามถนนหนทาง แต่ละแบบ ได้มากพอสมควร แต่จะส่งผล ขึ้นมาที่ พวงมาลัย เรา เพราะ เป็นส่วนสุดท้ายในการรองรับ การกระแทก เมื่อ สิ่งอื่นรับได้ ก็เหมือนเป็น โซ่ ต่อไปเรื่อยๆ และเมื่อเรายิ่งกระแทก บ่อย แรง มากเพียงใด ก็จะยิ่ง ทำให้มีผลต่อ พวงมาลัย มากเท่านั้น // ผมเลย นึกย้อนไป ที่ ถนนบางบอน ช่วงนั้นเคยขับ ช่วง ต้นๆปีนี้ มาครับ ไปบ่อยมาก และ ถนน ทั้งเส้น กำลัง ก่อสร้างทาง รถกระแทก บ่อยมากๆ ครับ อาจจะเป็นตรงนั้น นั่นแหละ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

มาตรฐาน Re: วิธีถนอม (แกน) พวงมาลัย

อืมขอบคุณสำหรับ รายละเอียดมากเลยครับ จะได้นำไปป้องกันครับ

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: วิธีถนอม (แกน) พวงมาลัย

ขอบคุณในข้อมูลดีๆครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: วิธีถนอม (แกน) พวงมาลัย

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล อิอิ พอดีเคยรู้ข้อมูลมานานแล้ว แต่ไม่มีคำยืนยันที่แน่ชัด สำหรับเจ้าตั้น แบบนี้จะได้ยิ่งระวังมากยิ่งขึ้น ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ

venut
    ผู้เยี่ยมชม

รับทราบค่ะพี่ตั้ม จะได้ระวัง ๆ ไว้หน่อย ยิ่งเบาไม่ค่อยเป็นอยู่ด้วย

User ID
    4609
    Status
    โพส
    1,182

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่ดี่ๆ ครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

.....ไอ่หย๋า...ถนนตั้งแต่บ้านแปดริ้วเส้นทางรถไฟหลังตลาด(1.ใครไปเที่ยวตลาดบ้านใหม่คงรู้ดี ว่าอย่างเน่า)+ที่ทำงานนิคมบางพลี(2.ใครอยู่แถวนี้คงรู้ดี ว่าเน่ามาตลอด)...ไอ้เรารูดยาวเลยไม่มีคลาน เพราะมันต้องวิ่งทุกวันซะด้วยดิ ทำไงได้เนี่ย เซ็งถนนที่เคยวิ่งดีๆ ก็มาทำให้วายวอดกันซะงั้น .....

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

ขอบคุณพี่ตั้มที่มาแนะนำครับ

พวงมาลัยผมจะมีเสียงตอนหมุนพวงมาลัยเลี้ยวดัง แค๊กๆๆ
    0 นำจารบีมาอัดก็หายไปซักพัก ตอนนี้เริ่มมีเสียงอีกแล้วครับ

แต่ผมยังสงสัยว่ารถมิตซูไทรทั่นอย่างเรา แช็มป์ดาการ์ มันน่าจะแข็งแรงกว่านี้นะ
    หรือว่าตอนไปแข่งต้องโมฯขนานใหญ่

ปล.เด็กน้อยขี้สงสัยครับ

ต.ตั้ม
    ผู้เยี่ยมชม

อ๋อ!...ผมตกไปอย่าง ครับ ลืมบอกวิธี ดูอาการ (แกน) พวงมาลัย มีปัญหา ให้สังเกตุ ระยะฟรี ในการขยับ พวงมาลัย โยกซ้าย - ขวา จะมีเสียงดิ้น เหมือนมีอะไร เคลื่อน เบาๆ พอให้ รู้สึก หรือ เวลา ออกรถ ขณะเลี้ยวรถในทางแคบๆ ต้องสังเกตุ เพราะ บางที อาจจะคิดว่าไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แต่นั่นหล่ะคือ ความผิดปกติ ที่เริ่มฉายออกมาแล้ว...

ต.ตั้ม
    ผู้เยี่ยมชม

เรียน คุณ pong chiang rai ผมอ่านดู อาการ คล้ายผมตอนเปลี่ยนไป ครั้งแรกเลย แนะนำให้ เข้า ศูนย์เดิม ที่ไปแก้มาครับ บอกช่างที่นั่นว่า ที่ทำไป เสียงกลับมาเป็นอีกแบบเดิมเลย แล้ว ไปลองขับกับช่าง เลยครับ บางทีบางศูนย์ เราต้องเข้าไป แก้ 2-3 รอบก็มี เขาถึงจะยอมเปลี่ยนให้ แต่ ถ้ายังไง ก็ ลองโทรติดต่อ บริษัท มิตซูบิชิ มอเตอร์ ประเทศไทย ดู ครับ เล่าอาการให้ช่างฟังให้ละเอียด รวมทั้งบอกช่างด้วยว่า เราไปเข้า ศูนย์ที่นั่นที่นี่ มาแล้ว ทางช่างได้แก้ไขไปแบบนั้นแบบนี้ ก็เล่าให้ฟังทั้งหมด ครับ บางที เขาอาจจะขอมาตรวจสอบ รถแบบผม ก็เป็นได้ ครับ จะให้เบอร์ มิตซูบิชิ มอเตอร์ ประเทศไทย ไว้นะครับ 02-5299000 กด 0 แล้ว ต่อฝ่ายเทคนิก ครับ

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

พรุ่งนี้ครับพี่ตั้มจะเข้า 0 วิภาวดี
    เช็ค 50,*** โล กะว่าจะให้เช็คพวงมาลัยด้วยครับ

ได้ผลอย่างไงจะแจ้งให้ทราบครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ขอบคุณครับ ผมเคยหัดขับรถ คนสอนบอกเวลาเลี้ยวจนสุดรอบให้คืนมานิดนึง

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ก่อนอื่นเลยก็คือ เห็นด้วยกับวิธีการถนอมแกนพวงมาลัยครับ

แต่อีกใจนึงก็นะ.....
    ผมก็คาดหวังว่า กระบะเนี่ย ช่วงล่างมันน่าจะแข็งแรงนะครับ
    ... ก็ไม่ได้หวังถึงขนาด ใส่มันเข้าไป หลุมไม่ต้องหลบ ไม่ต้องเบรค ...

แต่หมายถึง การใช้งานแบบธรรมดา ๆ ที่วิญญูชนคนใช้รถกระบะเค้าใช้กัน
    แม้ในทางที่กำลังทำถนน
    แม้ในทางไร่ ทางสวน
    เจ้าคอพวงมาลัยของไทรทัน
    ก็ควรจะมีความทนทาน ""เท่า ๆ กับ"" ชิ้นส่วนช่วงล่างอื่น ๆ ครับ

หรือเจ้าหน้าที่เค้าหมายถึงแค่ว่า

"ทนกว่าเก๋ง...." เท่านั้น

Mr.Bomb
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณคับ..มันเป็นสิ่งที่ดีที่ได้รับรู้แล้วผมจะนำไปปฏิบัติคับ

triton salon
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับ

User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

มีเสียง เหมือนอะไรมันกระแทกตอนเจอหนอนคับ แถวพวงมาลัย ใครรู้ ช่วยตอบทีคับ จะไล่มันออกไป

User ID
    2105
    Status
    โพส
    372

ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบ

User ID
    5639
    Status
    โพส
    52

ตายแล้วของผมเปลี่ยนเป็นวงเล็กมา ทางเข้าบ้านก็อุดมสมบูรณ์ไปด้วยหลุม สรุป รูดยาวมาตลอด สงสัยต้องเช็คซะแล้ว

User ID
    4431
    Status
    โพส
    215

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับเทคนิคดีๆแบบนี้

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้