สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    446
    Status
    โพส
    145

Cool รบกวนสอบถามเรื่อง การวัดน้ำมันเครื่องครับ?

ตัวแกนวัดน้ำมันเครื่อง จะมี จุด บน กับจุดล่าง แล้ว ถ้า น้ำมันมันติดอยู่ระหว่างจุดบน กับ จุดล่าง ปกติไหมครับ เห็นญาติห่าง ๆ ที่เค้าทำอู่ มาเช็คดูรถกัน บอกว่า น้ำมันเครื่องน้อย และ ดำ ด้วย ต้อง เปลี่ยนใหม่คับ ตอนนี้ รถผม วิ่งได้ 3 หมื่น 3 พัน กว่าโลครับ เพราะ พึ่ง ไปเปลี่ยนน้ำมันมาตอน ครบ 3 หมื่นโลเองครับ แนะนำด้วยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน Re: รบกวนสอบถามเรื่อง การวัดน้ำมันเครื่องครับ?

เครื่องเย็นจุดบน เครื่องร้อนจุดล่าง คือปริมาณที่เหมาะสมครับ

ถ้าอยู่กึ่งกลางขณะเครื่องเย็นแสดงว่าน้ำมันเครื่องเริ่มขาดครับ ควรหามาเติมก่อนครับ แล้วจะเปลี่ยนเลยหรือรอครบระยะก็แล้วแต่ปัจัจยและการใช้งานของน้าแล้วหล่ะครับ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

มาตรฐาน Re: รบกวนสอบถามเรื่อง การวัดน้ำมันเครื่องครับ?

ก่อนสตาร์ทรถของวันนั้นๆ หรือหากขับรถไปแล้ว จอดรถดับเครื่องแล้วไปดื่มกาแฟสักแก้ว กลับมาชักที่วัดดู ระดับน้ำมันควรอยู่ขีดบนครับ
    ถ้ามันลดหรือหายไปก็ต้องหาสาเหตุของการที่มันหาย เพราะหากเครื่องยนต์ปรกติ น้ำมันเครื่องไม่ควรหายไปไหน น้ำมันเครื่องจะไม่ได้ถูกเผาไหม้ไปไหนยกเว้นเครื่องหลวมแหวนหลวม ก็ต้องมีควันขโมงโฉงเฉง หรือปะเก้นรั่ว ที่จอดรถประจำของเราก็ต้องมีน้ำมันเครื่องหยดให้เห็นครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ควรจะอยู่จุดบนครับ

และควรวัดเมื่อเครื่องยนต์ผ่านการใช้งานมาแล้วจนถึงอุณภูมิใช้งาน

ส่วนน้ำมันเครื่องในรถยนต์รุ่นใหม่ๆ หายได้ ตามอัตราส่วน 10000 กม ต่อ 1 ลิตร ครับ

รุ่นใหม่ๆ น้ำมันเครื่องในระบบเยอะครับ หายไปนิดหน่อย ไม่แปลกครับ

เพราะการทำเครื่องยนต์สมัยนี้ ดีขึ้นมากครับ

การกินน้ำมันเครื่องนั้น ยังมีอยู่เหมือนเดิม ในอัตราส่วนที่กล่าวมาเบื้องต้น

ถ้าอยู่ในอัตรานั้น ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร

ถ้ามากกว่านั้น แปลกแน่ครับ

ส่วนที่ว่าไม่ยุบนั้น ส่วนนึง คือน้ำมันเชื้อเพลิงที่เล็ดลอดไปครับ ในรถรุ่นเก่าๆ

จึงต้องทำการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ที่5000 กม ไม่เหมือนสมัยนี้

ที่ทำได้ดี จนใช้ได้ถึง 10000 กม

และทุกยี่ห้อ สังเกตุดูว่า ปริมาณน้ำมันเครื่องในระบบ จะมากขึ้น

อย่าง ISUZU Dragon POwer แค่ สามลิตร เดี๋ยวนี้ มากกว่าเท่าตัว คือมากกว่า หกลิตร

ประมาณนี้ครับ ตอบไปตอบมา เดี๋ยวงง เอง เหอๆ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

จริงปะน้านุก แล้วทีเขาว่าอีสุ กินน้ำมันเครื่อง สักเท่าไหนอะครับ พอรู้ปะ

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Cool Re: รบกวนสอบถามเรื่อง การวัดน้ำมันเครื่องครับ?

แล้วถ้ามันเกินขีดบนนิดๆเวลาเครื่องเย็นละครับน้าๆ

ผมเพิ่งไปเช็ค 5000 โลมาครับ

ข้อมูลกระทู้