สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

Post ...2 ปัญหากับการใช้ Plus...(เรื่องมันยาวนิดนึง)

มีคำถามจะขอถามพี่ๆและเพื่อนๆในคลับดังนี้ครับ
    .....................................................................
    1.กระปุกน้ำมันคลัชมีน้ำมันรั่วออกมาจากฝา เป็นตั้งแต่ช่วงแรกๆ
    ที่ออกรถมาครับเข้าศูนย์ ช่างก็บอกว่า "เป็นยังงี้ทุกคัน+กระปุกออก
    แบบมาไม่ดี"(ขอให้ดูภาพจุดรั่วของน้ำมันที่แนบท้ายมาครับ) ความ
    คิดส่วนตัวผมแล้วไม่ควรอย่างยิ่งที่ของเหลวจะหลุดลอดออกมาจาก
    ระบบต่างๆของรถไม่ว่าจุดใดๆทั้งสิ้นครับ และที่สำคัญเลยคือผมพบ
    ว่ามีสิ่งแปลกปลอมที่มีสีดำคล้ายกับเรานำผงถ่านหรือผงคาร์บอน
    ไปโรยบนผิวน้ำมันในกระปุกครับ ถามก็ได้คำตอบว่าคงเป็นเพราะ
    ยางลูกลอยหรือซีลยางของกระปุก แล้วก็จบ...แบบเถียงไม่ได้เลย
    มันอึ้งครับ...ไม่มีการตอบสนองใดๆ..นี่หรือช่างศูนย์..??รึว่าขี้เกียจทำ
    การที่ช่างศูนย์ให้คำตอบผมแบบนี้ไม่ทราบผ่านการ Trainingมา
    มากน้อยแค่ไหน.?แต่ดูแล้วไม่ควรจะมีคำตอบแบบนี้อย่างยิ่งนะครับ
    ผมว่า
    2.แหวนสปริงล็อก Vaccum Tube ปกติแล้วเดิมๆจากโรงงานมี
    ติดมาด้วยมั๊ยครับ หมายถึงทั้งชุดจะมีสายที่ต่อในระบบ2เส้นและ
    ต้องใช้แหวนล็อกที่ว่านี้4ตัวครับ เพราะเมื่อวันที่6/12/51 ที่ผ่าน
    มาผมนำรถเข้าเช็คควันดำช่างศูนย์ทำ Report ว่าได้ใส่แหวนล็อก
    Vaccum Tube นี้เข้าไปให้ผมด้วย ซึ่งจากโรงงานไม่ติดตั้งมาให้
    เป็นบริการฟรี!!ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ และอาจจะ" (คำพูดของช่าง)
    เป็นปัญหาที่ทำให้รถผมเกิดควันดำขึ้นมาครับแต่...พอผมมาถึง
    บ้านเปิดฝากระโปรงดูก๊พบว่าแหวนล็อกที่ช่างใจดีใส่มาให้ผมนั้น
    มันมีติดตั้งมาเพียง1ตัวคือตำแหน่งท่อยางที่ติดกับฝาครอบวาล์ว
    เท่านั้นเองครับส่วนจุดที่เหลือก็ตามเวรตามกรรมเหมือนเดิมครับ

คำถามทั้งหมดนี้ในส่วนของข้อที่1 พี่ๆและเพื่อนๆคิดว่าผมควรที่จะ
    เคลมกระปุกน้ำมันคลัชได้มั๊ยครับ??? ส่วนข้อ2 ถ้าหากรถทุกท่าน
    ใน Club มีแหวนล็อกมาทุกตำแหน่ง [Vaccum Tube] สงสัยของ
    ผมทางโรงงานคงลืมใส่มาให้ครับ

smilenet
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ...2 ปัญหากับการใช้ Plus...(เรื่องมันยาวนิดนึง)

น่าเห็นใจมากๆ ครับ ลองเปลี่ยนศูนย์ดูหรือยังครับ ถ้าหากช่างไม่ให้ความกระจ่างในข้อสงสัยของเรา ผมว่าควรเปลี่ยนศูนย์ หรือไม่ก็ให้ศูนย์เปลี่ยนช่างไปเลยดีกว่าครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

มาตรฐาน Re: ...2 ปัญหากับการใช้ Plus...(เรื่องมันยาวนิดนึง)

ศูนย์ไหนครับ จาได้ไม่ไป บอกด้วยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

บอกมาแค่บริเวณแถวไหน ย่านไหนก็ได้ครับ จะได้ไม่มีปัญหา สมาชิกจะได้ไม่เฉียดเข้าใกล้..

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

ผมตอบสั่น
    1มันไม่เป็นทุกคัน ( เครม )
    2 ทีหลุดและมีปัญหาแค่ตรงที่มีClipตรงบริเวณอื่นยังไม่เจอะในกระทู้

a_triton
    ผู้เยี่ยมชม

ระวังนะครับ น้ำมันคลัชก็คือน้ำมันเบรค ถ้ารั่วลงมาถูกสีรถละก็จะทำให้สีบวมนะครับ

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

อันตรายครับ 1.มันกัดสี กร่อนเนื้อเหล็ก 2.ถ้าลืมเช็ค ต่ำกว่าระดับ หรือหมดกลางทาง จะเข้าเกียร์ไม่ได้(ผมเคยเจอมาแล้ว กว่าจะหาซื้อมาเติมได้ ทั้งเหนื่อยทั้งร้อน เสีย ลมครับ)เปลี่ยนเลยครับ สบายใจ

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

น่าเห็นใจมากครับ ว่าแต่ศูนย์แถวไหนครับที่แย่แบบนี้จะได้ระวัง

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ smilenet ดูโพส
    น่าเห็นใจมากๆ ครับ ลองเปลี่ยนศูนย์ดูหรือยังครับ ถ้าหากช่างไม่ให้ความกระจ่างในข้อสงสัยของเรา ผมว่าควรเปลี่ยนศูนย์ หรือไม่ก็ให้ศูนย์เปลี่ยนช่างไปเลยดีกว่าครับ
    ศูนย์แห่งนี้อยู่แถวพระราม2 ครับและเป็นศูนย์ที่ผมไปออกรถมาด้วยครับ
    เคยโทรศัพท์ถามก่อนนำรถเข้าเช็ค ทางพนักงานที่รับเรื่องก็แนะนำให้เข้า
    ศูนย์ของเค้าจะได้เช็คประวัติให้อย่างถูกต้อง(เป็นคำอ้างรึเปล่าไม่ทราบ-
    เหมือนกันครับ)เพราะผมคิดว่าระบบ Maintenance Record น่าจะออนไลน์

**ยังไงแล้วขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับที่เป็นห่วง แต่จะลองเข้าดูอีกที คือจะ
    เคลมให้ได้ครับเพราะอาการที่ผมเจอไม่ได้มีเพียงแค่รั่วซึมเท่านั้น แต่ยังมีสิ่งแปลกปลอมลอยอยู่บนผิวน้ำมันนอกเหนือจากลูกลอย ที่ผมคิดว่าเค้าใส่เพื่อ
    ป้องกันการกระชอกออกของน้ำมันในกระปุกด้วยครับ ได้เรื่องยังไงเดี๋ยวมา
    เล่าสู่กันฟังต่อไปครับ**

User ID
    2378
    Status
    โพส
    132

ลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ..

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ศูนย์นี้ ผมเลิกเข้าแล้วเหมือนกันครับ

ราคาแพงกว่าอีกดีลเลอร์นึง ถึง หนึ่งเท่าตัว

บริการดีครับ แต่ตอนนี้ คนนั้น เขาออกไปแล้วนะครับ

ผมเลยเปลี่ยนครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

เมื่อไหร่ศูนย์บริการมิตซูมันจะดีขึ้นนะ ผมก้อเจอแบบคุณมาเยอะ
    เป็นกำลังใจให้นะคับ หาศูนย์ใหม่ดีกว่าคับ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

ไปมาแล้วเมื่อวานนี้ครับ(24/12/2008) เป็นอย่างที่ผมคิดไว้เป๊ะ...ครับ
    เค้าไม่ยอมเคลมให้ อ้างว่าระดับเกินขีด MAX.ทั้งๆที่ผมออกรถมาจากศูนย์
    ของเค้า..และไม่เคยที่จะข้องเกี่ยวระบบพวกนี้เลยแม้แต่การเติมน้ำมันเข้า
    ระบบที่พร่องลงไปจากเดิม เค้าทำแบบนี้ครับ.............ดูดน้ำมันเก่าออก
    จากกระปุก..แล้วใช้ทิชชูเช็ดทำความสะอาดกระปุก....เติมน้ำมะนใหม่เข้า
    ทดแทนของเดิม..พอถามว่าใช้น้ำมันอะไรใส่ให้ผม.??..ช่างอ้ำอึ้ง..ตอบไม่
    ได้ทั้งๆที่น่าเป็นพื้นฐาน ผมแค่อยากรู้ว่าใช้เกรดไหนยี่ห้ออะไร??จะได้ซื้อมา
    ไว้สำรองเพื่อจะได้ใช้เติมร่วมกันได้อย่างไม่มีปัญหาเท่านั้นเองครับ...ผมต้อง
    เดินไปหยิบกระป๋องดูเอง...นี่ถ้าผมไม่เดินไปดูที่รถเองไม่มีทางที่ช่างเค้าจะ
    เปลี่ยนน้ำมันให้ซะด้วยซ้ำครับ..ต้องถึงกับชี้นิ้วส่งเลยที่เดียว..และอธิบาย
    ปัญหาที่พบแนวทางการแก้ไขในเชิงวิศวกรรมที่ผมต้องพูดแบบคนไม่มีความ
    รู้...และแกล้งโง่อะไรประมาณนั้น..เค้าถึงยอมทำให้ครับ..ช่างที่ดูปัญหารถผม
    ค่อนข้างมีอายุครับ แต่พอผมเดินไปที่รถและมีการซักถามอะไรต่างๆก็เดินไป
    ทำรถคันอื่นแล้วให้ช่างที่น่าจะใหม่เอาการมาทำแทน..ไม่เก๋าจริงครับช่างแบบ
    นี้..และไม่สมควรยึดอาชีพนี้เลย..ช่าง..!!ต้องกล้าที่จะเผชิญปัญหาที่พบนะเพราะ
    เค้าต้องเจอะเจอทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหนีปัญหาจะเอาตัวรอดแต่เพียงผู้เดียว มันไม่
    ถูกต้องนัก น่าสงสาร Mitsubishi Motor ที่ต้องถูกทำลายชื่อเสียงเพราะบุคคล
    ไม่มีความสามารถเพียงบางคนและอาจหลายๆคนหลายๆที่กระจายไปทั่ว คงไม่
    นานอาจจะเหลือแต่ชื่อก็เป็นได้...ถ้าบริการหลังการขายยังไม่มีมาตรฐานแบบนี้

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

ของผมก็เป็นครับ กระปุกน้ำมันครัชมันเยิ้มๆ ออกมา เช็ดไปสองรอบแล้ว ก็เยิ้มออกมาเหมือนเดิม ว่าจะเข้าไปเครมเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าจะได้คำตอบเหมือนกับคุณ chaiyasit
    ไม่ทราบว่ามีใครเคยเป็นบ้างมั้ยครับ แล้วแก้ไขกันยังไงบ้างครับ

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

กระปุกน้ำมันครัช เข้า 0 มาแล้วครับ
    ช่างบอกว่าน้ำมันเกินระดับ Max เลยทำให้ซึมออกมา
    ช่างแก้ไขโดยเอาที่ดูดมาดูดออกให้เหลือแค่ระดับ Max
    จะรอดูต่อไปอีกครับ ว่าจะซึมออกมาอีกหรือป่าว

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

เป็นเหมือนกัน

I'm Unicorn
    ผู้เยี่ยมชม

รถผม 2.5 4wd ไม่เป็นครับ...
    เปลี่ยนศูนย์...แล้วแจ้ง..เคลมเลยครับ...
    ถ้าไม่ได้โทรหาศูนย์ใหญ่...ตามเบอร์โทรในคู่ืมือครับ...(อย่าลืม complain เรื่องศูนย์ที่คุณไม่พอใจให้ศูนย์ใหญ่...ทราบด้วยครับ)
    อย่าปล่อยไว้...อันตรายกับตัวรถ...อันตรายกับตัวคุณครับ...

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

Question Re: ...2 ปัญหากับการใช้ Plus...(เรื่องมันยาวนิดนึง)

เรื่องกระปุกน้ำมันครัชมีน้ำมันเยิ้มๆออกมาของผมก็เป็นตั้งแต่ 1 พันโลแรกแล้วเอาเข้าศูนย์ถามช่างก็ได้คำตอบว่าเป็นทุกคันและกระปุกมันก็ขยับได้เหมือนจะหลวมๆด้วย ช่างแก้โดยการดูดน้ำมันบางส่วนออกแล้วเช็ดกระปุกโดยรอบให้ ทุกวันนี้มันก็ยังซึมๆเลอะๆต้องคอยเช็ดอยู่ตลอด แต่เปิดฝากระปุกน้ำมันดูมันก็ไม่ยุบน๊ะอยู่ระดับเดิมตลอดไม่เข้าใจเหมือนกัน

ข้อมูลกระทู้