สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน อยากได้กล้องแต่งบมีจำกัด

อยากได้กล้องแต่งบมีจำกัด มี่แค่2หมื่อนต้นๆเลยอยากจะถามท่านอาจารย์ทั้งหลายจะซื้อกล่องของอะไรดี(ไม่อยากได้แพงแต่จะเอาดีๆ...555)ใจชอบนิคอนแต่แฟนชอบหนอนช่วยแนะที่ครับจะเล่นรุ่นไหนดี

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

มาตรฐาน Re: อยากได้กล้องแต่งบมีจำกัด

450D ฟันธง

VDC
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: อยากได้กล้องแต่งบมีจำกัด

แนะให้ชวนแฟนดูรูปจากนิคส์กับหนอนเทียบกันครับ แล้วถามว่าชอบสีสันตัวไหน (เอารูปที่ไม่โปรเซสนะ) สีของนิคส์ออกแนวจัดจ้าน หนอนออกแนวธรรมชาติ (คห ส่วนตัว คือ ถ้าชอบถ่ายวิวไปนิคส์ ถ่ายคนไปหนอน แต่ไม่ใช่ว่าต้องตามนี้เสมอนะ อันนี้แค่มองแบบทั่วไป เข้าใจง่ายๆ) ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องการให้สี ก็จับของจริงดู ตัวไหนให้ฟิลลิ่งดีกว่า ข้อมูลเพิ่มเติม คือ ถ้าเลนส์คิดเฉพาะค่าย หนอนมีเลนส์เกรดต้น กลาง โปร ให้เลือกซื้อ แต่นิคส์มีแค่ต้นกับโปร แต่ถ้าเลนส์นอกค่ายก็เหมือนกัน
    ส่วนผมเทใจไปนิคส์ครับ ถ้าแนะนำก็ D60 หรือ D80(ถ้าประกันศุนย์ 30+ แต่ประกันร้าน 20+) แต่ถ้าจะไปหนอนก็ตามน้า Ck ว่า 450d เข้าตาสุดแล้ว รุ่นนี้เวบเราใช้กันหลายท่านเลย

VDC
    ผู้เยี่ยมชม

เอารีวิว D60 มาให้ดู http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=16439

หลายคนซื้อเจ้าตัวนี้เพราะรีวิวนี่แหละ (รวมผมด้วย)

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

ไปถอยมาแล้วครับ ขอบคุณมากครับที่ช่วยตัดสินใจ ส่วนตัวเลือกเจ้าD60อยู่แล้วในใจ แฟนชอบ450d แต่ก็ถอยเจ้าD60ออกมาจนได้ครับ

mootoo
    ผู้เยี่ยมชม

ถูกต้องแล้วครับ คุณ Winmark เรื่องสีและอุปกรณ์ประกอบถ้าไม่คิดมากเหมือนระดับโปร (ที่ใช้ 1D ) ควรใช้ D60 เพราะขนาดของตัวกล้องที่เล็กกว่า 450D นิดนึง ทำให้คุณและแฟนคุณใช้งานสะดวกมากกว่า ( กล้องดีแค่ไหนถ้าจับไม่มั่นก็จบเห่ )
    ส่วนผมใช้ 400D ส่วนแฟนผมถอยลงไปใช้ A580IS เพื่อช่วยเสริมเรื่องความไว

***ของใช้ทุกอย่างในโลกมีดีและด้อยต่างกันเลือกใช้ที่เหมาะกับตนเองนั้นแหละดีที่สุด***

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ใจผมชอบ D80 นะ

แต่สู้ราคาไม่ไหว และยังเป็นมือใหม่

เลยสอยเอา A200 ของ โซนี่มาแทน

สองหมื่นต้น ได้ชุดเต็มครับ

บอดี้ เลนส์ 18-70 กับเลนส์ 75-300

ขาตั้ง ชุดทำความสะอาด ครบเลย

นิคอนตอนแรกจะไปซื้อ ที่ร้านบอกมีตัวโชว์

แถมบอกว่าบริษัท โดนเทคโอเวอร์ไปแล้วอีก

กลัวหาอะไรลำบากด้วย

เลยลองเล่นตัวนี้ไปก่อนครับ หุหุ

VDC
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Winmark ดูโพส
    ไปถอยมาแล้วครับ ขอบคุณมากครับที่ช่วยตัดสินใจ ส่วนตัวเลือกเจ้าD60อยู่แล้วในใจ แฟนชอบ450d แต่ก็ถอยเจ้าD60ออกมาจนได้ครับ
    เย้ๆๆๆ มีเพื่อนแล้ว

User ID
    210
    Status
    โพส
    87

อย่างนี้ไม่ใช่มีงบจำกัดหรอกครับ....ถ้ามีงบขนาดเล่น DSLR ได้ ....ต้องบอกว่ามีงบเพียงพอเลยละ...20000 up ช็อปสบายเลยครับ....ส่วนผมคงต้องเล่น DSLR like ...ไปก่อนเพราะมีงบไม่ถึง 20000...

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

DSLR Like อย่าง OLYMPUS SP570UZ มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

ปล. พอดีเป็น OLYMPUS User อยู่เลยค่อนข้างเทใจไปทาง OLYMPUS

เจ้าเข้ม
    ผู้เยี่ยมชม

ปีหน้า 52 ผมก็จะขอรับ 450dมานอนกอด และถ่ายภูทับเบิกบ้างครับ พี่น้อง

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...Nikon Only...จุ๊ฟๆ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ได้ของถูกใจแล้ว อย่าลืมจัดรูปสวยๆมาอวดบ้างน๊ะครับ อิอิ

ข้อมูลกระทู้