หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 52

rittchai
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ปัญหาของตู้แอร์ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งลูก

ท่าน mckyparty ทำหมดไปเท่าไหร่ครับ รถผมยังไม่ได้ทำเลยเพราะรถต้องใช้ตลอดตอนนี้อากาศเริ่มร้อนแล้วครับ อยากได้ราคาเบาๆบางท่านบอก 3-4 พัน บางท่านบอก 5-6 พัน ครับ หรือท่านใดมีอู่ที่ราคาเบาๆบอกกันด้วยครับ ผมยู่แถวรังสิตครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน Re: ปัญหาของตู้แอร์ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งลูก

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rittchai ดูโพส
    ท่าน mckyparty ทำหมดไปเท่าไหร่ครับ รถผมยังไม่ได้ทำเลยเพราะรถต้องใช้ตลอดตอนนี้อากาศเริ่มร้อนแล้วครับ อยากได้ราคาเบาๆบางท่านบอก 3-4 พัน บางท่านบอก 5-6 พัน ครับ หรือท่านใดมีอู่ที่ราคาเบาๆบอกกันด้วยครับ ผมยู่แถวรังสิตครับ
    ใจเย็นๆก่อนครับ เรื่องราคา อันนี้ทำใจเก็บเงินไว้ล่วงหน้าเลย ผมซ่อมแอร์ และช้ำมาหลายร้านแล้วเพราะราคานี่ล่ะ เคยเจอทั้งราคาถูกแต่ห่วย หรือแพงแล้วห่วยก้อมีครับ
    สุดท้ายผมเลือกที่จะจ่ายแพงกว่าหน่อยแล้วจบทีเดียวครับ (จ่ายถูกแล้วจบ ไม่มีในโลกนี้ครับ)

ร้านแอร์ที่บอกไปว่าอยู่รามคำแหง ตรงข้าม foodland ชื่อร้านอมรแอร์
    ถ้าว่าง ลองให้ลุงเค้าใช้เครื่องมือ scan วัดจุดรั่วก่อนครับ สำคัญมาก เน้น "สำคัญมาก" (แค่เครื่องนี้ก้อหลายหมื่นแล้ว ตัวนิดเดียว ร้านไหนใจไม่ถึงไม่กล้าลงทุนแน่ๆ) พวกอัดความดันไป แล้วใช้เกจ์วัด แบบหลายๆร้าน มันเอาอะไรด้วยยากครับ ตามด ที่จะทำให้น้ำยาแอร์ออกตลอดเวลา มันไม่สามารถจับได้เลย

คราวนี้ถ้าไม่เจอจุดรั่วก้อฟรีครับ ค่อยหาสาเหตุอื่นต่อไป ถ้าเจอก้อที่รั่วก้อปรึกษาลุงเค้าครับ ว่าจะทำยังไงต่อดี จะทำเลย หรือไปเก็บเงินก่อน

ส่วนถ้าตู้แอร์รั่ว ลองสืบราคา หาซื้อเองก่อนก้อได้ครับ น่าจะ save ได้มากกว่าซื้อในร้าน ลองสืบดูจากหลายๆแหล่ง ทั้งในวรจักร ปทุมวัน ซื้อของเทียมได้ แต่ของเทียม ต้องทำใจเรื่องอายุการใช้งาน และ การบำรุงรักษาที่ตันง่าย ต้องล้างบ่อยกว่า (แต่ก้อตกปีละครั้งพอครับ)

ของแท้ชั้นอลูมิเนียมจะหนา ของเทียมจะบาง แต่ทั้งหมด เมื่อล้างตู้แอร์ด้วยโซดาไฟ (ร้านเลวๆ) ไม่นานก้อจะเกิดตามด 100% อย่างของแท้ อาจจะเกิดช้า แต่ผมเคยใช้ตู้ของเทียมเจอมากะตัว โดนร้านเลวๆล้างครั้งเดียว รั่วไปตลอด ตามด ยิบๆๆๆๆๆ เลย

ร้านแอร์ดีๆ ไม่มีใครใช้โซดาไฟ เค้าจะใช้น้ำยาล้างตู้เฉพาะที่ราคาค่อนข้างแพง ทำให้การล้างตู้แต่ละที จะเกินพันนึงแล้วแต่ความยากง่ายในการถอดคอนโซล

จะหน้าร้อนแล้ว อวยพรให้แอร์กลับมาเย็นไวๆครับ

User ID
    4745
    Status
    โพส
    20

ผมโดนมาแล้วครับ เคลมไม่ได้ด้วย แต่ศูนย์กฤษดา กม.8 ลดให้ 50 % ค่อยโล่งหน่อยแต่ควรจะฟรี เพราะไม่ใช้ความผิดของเรา

yut4549
    ผู้เยี่ยมชม

งั้นเราต้องรีบใช้ เปิดแรงๆใช้บ่อยๆ จะได้รีบเคลม (ผมเคลมมาแล้วตอน 40,000กว่าโลไม่รู้จะเสืยอีกเปล่า)

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

แอร์นิปอนเดนโซ่ครับไม่ใช่ของมิตซู...555แต่มันอยู่ในรถมิตซู ทั้งปั้มทั้งแอร์เลย...555

rittchai
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kengasia ดูโพส
    ผมโดนมาแล้วครับ เคลมไม่ได้ด้วย แต่ศูนย์กฤษดา กม.8 ลดให้ 50 % ค่อยโล่งหน่อยแต่ควรจะฟรี เพราะไม่ใช้ความผิดของเรา
    ท่านทำเท่าไหร่ครับ ของผมยังเลยร้อนตับจะแตกอยู่แล้ว กะว่ามีนาว่าจะทำหากได้ราคาดีที่ท่านว่ามา ลด 50 .. ได้แล้วเหลือเท่าไหร่ครับ หากได้ ผมจะไปทำที่0ที่ท่านทำ 0 แถวบ้านผมไม่เห็นมี ส่วนลดเลยครับ ตอบแบบเฉยๆจะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน หากไม่เปลี่ยนของจะหมดก่อนเอาหรือไม่เอา ได้ยินเหมือนเขาทำแบบเห็นแก่ได้เท่านั้นเอง

User ID
    4745
    Status
    โพส
    20

พอทาง0แจ้งว่าหม้อแอร์ทะลุต้องเปลี่ยนในราคา 6000 กว่าบาท เท่านั้นล่ะผมก็โวยเลย ว่าเกิดจากอะไร ความผิดของผมเหรอ ทั้งที่ผมไม่เคยไปยุ่งเกี่ยวอะไรกับจุดนั้นเลย ทาง0เลยลดให้50%อ้างทางมิตซูใหญ่ช่วยเหลือครึ่งหนึ่ง แต่ที่จริงแล้วเราไม่น่าเสียแม้แต่บาทเดียว

rittchai
    ผู้เยี่ยมชม

โวยได้ก็ราคาเท่าเดิมแหละครับทำมาแล้วบอกแค่จะเปลี่ยนหรือเปล่าเท่านี้ ไม่เปลี่ยนคนอื่นเขาก็รอเปลี่ยนอีกเยอะ เดี๋ยวตู้แท้หมดเปลี่ยนหรือเปล่า

alfyjo
    ผู้เยี่ยมชม

ขอยกมาจากอีกกระทู้นึงครับ เผื่อมีข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับแอร์ครับ รถผมใช้งานมาหกหมื่นกว่าโลแล้วครับ สี่ประตู 4wd 2500 แก้ปัญหาทุกอย่างที่ควรจะเป็นกับไทรทัน ยกเว้นเรื่องเดียวที่ยังไม่เป็นคือสายแวคคั่มหลุด แล้วมีปัญหากับแอร์ครับตอนนี้ ทั้งท่อน้ำยารั่วแต่ซ่อมแล้ว สายพานแอร์ขาดก็พึ่งเปลี่ยนไปที่สำคัญคือ ตู้แอร์รั่วสิครับ เลยประกันแล้วด้วยตายเลย เสียเต็มๆ งง ว่าทำไมรั่วเร็วจังใช้รถมาสามคันพึ่งมีคันนี้ล่ะที่ต้องเปลี่ยนตู้แอร์ใหม่ แต่ก็ได้โทรไปคุยที่ศูนย์ใหญ่มาว่ารถผมน่ะซ่อมมาหลาย อย่างแล้ว ไม่เคยที่จะเอาเรื่องอะไรเลย แต่ครั้งนี้ขอหน่อยเถอะว่าช่วยผมหน่อยเถอะจะเป็นส่วน ลดหรือจะ ฟรีอะไรก็ว่าเลย ซึ่งมก็ได้เป็นส่วนลดของตู้แอร์ใหม่มา 50เปอร์เซ็นต์ จากสามพันก็เหลือพันห้า ไม่รวมที่กรองอากาศแอร์ ก็ดีหน่อยถือว่าซื้อใจกัน ก็โอเคทุกอย่าง เย็นดีครับแต่เย็นเฉพาะเวลา คอมพ์แอร์ทำงานครับ เวลาตัดจะร้อนทันที ก็เลยลองเร่งตัวปรับอุณหภูมิเพิ่มขึ้นจากปกติที่เคยใช้ตั้งแต่ก่อนแอร์เสียอยู่ประมาณที่หนึ่งนาฬิกาไปจนสุดแต่ก็ยังร้อนอยู่ดี ที่ร้อนสังเกตุดูเพราะคอมพ์แอร์ยังตัดเร็วอยู่ทั้งที่ผมเร่งอุณภูมิไปจนสุดแล้วก็ตาม ทำให้ไม่สามารถที่จะสู้กับอุณภูมิข้างนอกได้เลย ผมอยากทราบว่ารถของท่านอื่นถ้าเร่งอุณภมิไปจนสุดด้าน ขวาแล้วเนี่ย คอมพ์แอร์ยังตัดไหมครับ หรือว่าไม่ตัดเลย แต่ถ้าตัดนี่ผมอยากทราบว่าจะใช้เวลาตัดจนกว่าจะต่อนา นไหมครับ ของผมทำงานประมาณเจ็ดวินาทีแล้วตัดประมาณอีกสี่วินาทีก็ต่อทำงานเหมือนเดิม ทั้งที่เร่งอุณภูมิจนสุดแล้วก็ตามครับ ร้อนมากเลยตอนนี้ไม่ทราบว่าสวิทช์ปรับอุณหภูมิแอร์จะเสียหรือเปล่าครับแบบนี้ ขอบคุณครับ

paknams
    ผู้เยี่ยมชม

ถามบ้างนะครับพี่ของผมเพิ่งเป็นเลยอาการผมมันเปิดแอร์แล้วไม่เย็นรอบเครื่องไม่ตัดแรกๆก็เปิดแล้วปิดพอเย็นอยุ่แต่วันนี้ร้อนมากเลยช่วยหน่อยนะครับมันดันหมดประกันแล้วอีกเบื่อ
    (ผมละผิดหวังจริงๆทำไมรถเรามันถึงปัญหาเยอะจังเก็บเงินแทบตายกว่าจะดาวน์ได้รถคันละตั้งหลายแสนซื้อมาเหมือนโดนทอดทิ้งยังไงไม่รุ้ไม่เคยมีกิจกรรมไรให้ลูกค้าเลยซื้อมอเตอรืไซค์ถูกว่าต้องเยอะแต่บริการหลังการขายยังดีกว่าอีกผิดหวังยังไงไม่รู้เบื่อครับเอะอะรถเครื่องพังเครื่องดังมันก็โทษน้ำมันเนี่ยแอร์มีปัญหากันทั่วหน้ามันจะโทษอะไรอีกเบื่อจริงๆครับคอลเซ็นเตอร์โทรไปกว่าจะรับรับแล้วก็โอนไปโอนมานึกว่าโทรไปคอห่านเซ็นเตอร์
    ขอโทษนะครับที่บ่นสะยาวแต่มันเหลืออดจริงๆครับ)

User ID
    241
    Status
    โพส
    269

รวมตัวแจ้งเรื่องไปที่มิตซูมอเตอร์ น่าจะดีกว่าไปเสียเงินเองนะครับ เพราะบางท่านเป็นในระยะรับประกันด้วย มีผู้รู้บอกว่าถึงหมดประกันแต่ดูจากอาการบางอย่างที่ไม่ได้ปัจจุบันทันด่วนเขาก็ต้องรับเครมให้ (ปรึกษาพี่อรงค์กร ประธานชมรมของเรารึยังครับ)

rittchai
    ผู้เยี่ยมชม

ดีครับขนาดผมตอนนี้ก็ยังไม้ทำเลยครับ พอจะทำประกันก็ตามตูด พอได้ประกัน ภาษี ก็เห็นลางๆว่าจะตามมาติดๆมาซะอีกเซงมากๆครับ หากมีการรวมตัวบอกด้วยครับ ผมล่ะหนึ่งคนที่ รับมันมานานแล้วเรื่องนี้ แถมสภาวะการคลอ่งตัวแทบจะไม่ได้เลยเรื่องเงินๆทองๆ หากช่วยลดลงมาได้บ้างจะเป็นการดีครับ

User ID
    5494
    Status
    โพส
    169

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kengasia ดูโพส
    พอทาง0แจ้งว่าหม้อแอร์ทะลุต้องเปลี่ยนในราคา 6000 กว่าบาท เท่านั้นล่ะผมก็โวยเลย ว่าเกิดจากอะไร ความผิดของผมเหรอ ทั้งที่ผมไม่เคยไปยุ่งเกี่ยวอะไรกับจุดนั้นเลย ทาง0เลยลดให้50%อ้างทางมิตซูใหญ่ช่วยเหลือครึ่งหนึ่ง แต่ที่จริงแล้วเราไม่น่าเสียแม้แต่บาทเดียว
    ได้เก็บตู้แอร์เก่ากลับมาด้วยไหมครับ ถ่ายรูปให้ดูได้ไหมครับ ผมอยากเห็นว่าหน้าตาเป็นอย่างไร เผื่อที่บริษัทที่ผมทำงานอยู่จะสามารถผลิตได้เพื่อชาวTRITON ของเราครับ

User ID
    4745
    Status
    โพส
    20

ไม่ได้เก็บตู้แอร์เก่ามาครับเพราะทาง 0 บอกว่าต้องนำกลับไปเคลมครับ

ลมหนาว
    ผู้เยี่ยมชม

1.สาเหตุที่ตู้แอร์รั่วเกิดจากอะไรครับ
    2.การดูแลรักษาเรื่องการล้างตู้แอร์อยู่ที่กี่หมื่นโลต่อครั้งครับ
    3.การใส่กรองแอร์ช่วยได้มากน้อยแค่ใหนครับ
    4.น้ำยาแอร์ควรเช็คที่กี่หมื่นโลครับ
    รบกวนด้วยครับ

User ID
    4745
    Status
    โพส
    20

ที่ 0 กวงไถ่ ประดิษฐ์มนูธรรมบอกว่าใส่ตัวกรองดักฝุ่นก่อนเข้าตู้แอร์สามารถช่วยได้ครับแต่ผมยังไม่ได้ถามรายละเอียดเพราะมัวแต่กลุ้มเรื่องยกชุดเกียร์อยู่

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ลมหนาว ดูโพส
    1.สาเหตุที่ตู้แอร์รั่วเกิดจากอะไรครับ
    2.การดูแลรักษาเรื่องการล้างตู้แอร์อยู่ที่กี่หมื่นโลต่อครั้งครับ
    3.การใส่กรองแอร์ช่วยได้มากน้อยแค่ใหนครับ
    4.น้ำยาแอร์ควรเช็คที่กี่หมื่นโลครับ
    รบกวนด้วยครับ
    สารรูปของตู้แอร์ครับ

rittchai
    ผู้เยี่ยมชม

ตัวนี้ถือว่าเก่าแต่เดี๋ยวเอาของผมมาให้ดูมันรั่วได้ไง

yong
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้แมวดำวิ่งมา 230,000 กม อายุ 2ปีครึ่ง วันสงกรานต์รอบบึงแก่นนคร แอร์ผมมีแต่ลมครับ วันที่ 17/4/2009 ผมเข้าล้างตู้เติมน้ำยาแอร์ หมดไป 1,500 ครับ วิ่งได้ หนึ่งวันอาการเดิมครับ เข้าศูนย์ รุ่งเรืองขอนแก่น บอก เซนเซอร์ เสื่อม จัดการ ใส่พัดลม เปลี่ยนเซ็นเซอร์แล้วจะหาย หมดไป 3,500 วิ่งได้ 14 ชั่วโมง อาการเดิม วันนี้ เข้าศูนย์อีกรอบ ศูนย์ถอดคอมแอร์จากรถศูนย์ให้เลยครับบอกให้ไปลองใช้ถ้าหายแสดงว่าเป็นที่คอมแอร์ เฮอร์

rittchai
    ผู้เยี่ยมชม

ผมลืมรูปของผมเสียแล้ว

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้