หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 52

rittchai
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ปัญหาของตู้แอร์ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งลูก

แอร์ไม่เย็นตอนแรกว่าแต่น้ำยาแอร์หมด พอเขา 0 บอกว่ามันรั่วแล้วทำไง ...ต้องเปลี่ยน+ค่าแรง...6800-ผมเลยถามเขาเรื่องของตู้แอร์มีปัญหาไม่มีการแจ้งเตือนลูกค้าให้มาเปลี่ยนขณะที่รถยัง อยู่ในประกันเขาก็เงียบแล้วก็บอกว่า แล้วตกลงพวกพี่จะเปลี่ยนหรือเปล่าวันนั้นเขาไปเห้นหลายคันเลยบางท่านได้เยินดังนั้นถึงกับไม่เปลี่ยนและบ่นพึมพัมแล้วขับรถออกไปช่างบอก ตอนนี้เหลือของแค่ 6 ตู้เท่านั้นนอกนั้นต้องรออีกนาน หรือก็ของปลอม แต่ผมก็ติดใจอยู่เรื่องของการรับประกันเหมือนกันว่าในเมื่อรู้ว่า ตู้แอร์มีปัญหาแต่ทำไมทาง 0 ถึงไม่โทรบอกหรือส่งจดหมายบอกลูกค้าให้มาเปลี่ยน ก่อนหมดประกัน ปล่อยให้ใช้จนหมดและเสียเอาเข้า 0 บอกต้องเสียตังอีกทำให้เสียความรู้สึกอย่างมากเมื่อเทียบกับของพี่ชายที่ใช้ ของ เจ้า อี ของพี่เข้า 0 บอกเช็คเครื่องช่างเขาบอกเครื่องมีปัญหาเขาเปลี่ยนใหม่ให้ยกเครื่องไม่เสีย สักบาทแต่เมื่อรู้มันเกิดจากปัญหาจากโรงงานผลิตเขาก็รับผิดชอบให้ อยากถามพี่ๆว่ากรณีอย่างนี้จะเราจะแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ อย่าให้เสียความรูสึกไปมากกว่านี้ ทีถึงเวลาเช็ครถทำไมส่งมาดีจัง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

มาตรฐาน Re: ปัญหาของตู้แอร์ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งลูก

บริษัทแม่บอกรับประกัน150000กม. ดีลเลอร์จะบอกระบบแอร์แค่50000กม.เองผมเจอมาแล้วครับ ขนาดเห็นว่ารั่วที่ท่อวาล์วแอร์เขาไม่ยอมเคลมให้เลยครับ

User ID
    248
    Status
    โพส
    1,032

มาตรฐาน Re: ปัญหาของตู้แอร์ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งลูก

กรณีหมดประกัน แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนตู้ลองถามและซ่อมนอก 0 ตกราว 3500ถูกกว่าหลายตังค์แล้วบอกช่างให้ใส่ตาแมวให้อันนึงด้วย เอาไว้เป็นทางเลือกครับ

rittchai
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับ ผมกำลังหาร้านที่ขายข้างนอกเช็คราคาว่าเท่าไหร่ เพราะตั้ง 6800+ มันเยอะเอาการแต่ไม่เท่าเสียความรู้สึกต่อ 0 อีกไม่กี่เดือนก็เข้าสู่ 100000 กม.คงต้องโดนอีก หลายตังแหล่ะผมว่า

AKE 46
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมเปลี่ยนข้างนอก 4000 ครับ วิ่ง แสนนิดๆๆ

golf
    ผู้เยี่ยมชม

เปลี่ยนไป 110,000 Km ที่ออโต ศรีฯ ราคาใกล้เคียงกัน สภาพตู้เเอร์รังผึ้งตันสกปรกมาก ทุกวันนี้ยังสงสัยว่า มันรั่วตรงไหนกันเเน่

Tetee
    ผู้เยี่ยมชม

แง่ว เรื่องตู้แอร์เสียของผมมันนานมาแล้วอ่ะครับ ตอนนั้นตู้แอร์หาไม่ได้เลย ช่างข้างนอกแปลงเอาของรถยี่ห้อื่นใส่ไปแทน เสียไปเกือบ 8000 ส่วนสายพานก็อู่ข้างนอกครับ 7500 โลด T T

James
    ผู้เยี่ยมชม

แล้วตกลง รถผมวิ่งมา 38,000 โล ใช้มา 2 ปีหน่อยๆ
    เคลมได้รึเปล่า ช่างที่ศูนย์บอกว่าเคลมไม่ได้ เพราะเกิน 2 ปีแล้ว

ty_
    ผู้เยี่ยมชม

ตู้แอร์ของไทรตันศูนย์บอกว่าล้างไม่ดี ใช้ต่อได้ไม่นาน ให้เปลี่ยนอย่างเดียว เฮ้อ!

romeo
    ผู้เยี่ยมชม

ผมล้างยกตู้มาแล้ว เพราะว่าตู้ของไทรตันไม่มีของเลยเลยจำใจต้องล้างอย่างเดียว แกะออกมา ก็มีรังผึ้งล้มบ้าง หมดค่าล้าง+เปลี่ยนอะไหล่ จบที่ 4500

User ID
    3255
    Status
    โพส
    47

กรณีที่แอร์เย็นเฉพาะตอนแรกเมื่อขับไปซักพักแอร์จะไม่เย็นจะมีแต่ลมอย่างเดียวให้ลองเปลี่ยน รีเลย์ที่อยู่ในห้องเครื่องก่อนคับ ราคาประมาณ 100-150 บาท ของผมมีอาการที่ 110,000 กม.ช่างนอก 0 บอกว่า รีเลย์ เริ่มเสื่อม

montrevej
    ผู้เยี่ยมชม

รถแม่(ยาย)ผมเคยเป็นครับ ไม่เย็น ตอนแรกก็นึกว่ารถกระบะเป็นแบบนี้ทุกคันคือไม่เย็นพอเข้าศูนย์เช็กระยะทั่วๆไปที่อุทัยช่างก็บอกว่าธรรมดาเย็นกว่านี้ ตรวจไปตรวจมาเกิดมาจากท่อน้ำยาแอร์มันพับตรงแถวๆ.........คือพับมาจากโรงงานเลยครับช่างก็ทำการตัดแล้วต่อให้ใหม่ตอนนี้หนาวมากๆ เสียค่าทำไป.......ฟรีครับ ท่านใดแอร์ไม่เย็นลองดูท่อน้ำยาก่อนนะครับ ช่างบอกว่าไทรทันเป็นเกือบทุกคัน ขอมูลไม่ค่อยแน่ใจเพราะไม่ได้เป้นคนเอารถไปเข้าศูนย์เองครับ แม่(ยาย)เล่าให้ฟัง ลองโทรไปถามศูนย์ที่อุทัยดูครับ

tapitan
    ผู้เยี่ยมชม

ระยะประกันของตู้แอร์นี่กี่ปีครับของผมก็เป็นแล้วแต่ยังไม่ได้ให้ช่างเขาเช็คเพียงแต่ช่างข้างนอกเขาบอกไว้เพราะตอนแรกก็คิดว่านำ้ยาหมดเหมือนกันไปเติมวิ่งได้เดือนเดียวก็หมดอีกส่วนราคาของตู้แอร์เห็นช่างบอกว่าสั่งซื้อ0ลูกละ3500 บาทเดี๋ยวสินเดือนจะลองเช็ดอีกที่แล้วจะมาบอกค่าเสียหายครับว่าเท่าไรแค่2ปีก็เสียสะแล้วทำมัยแย่จัง

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ค่อยๆแก้กันครับ ไม่มีอะไรที่แก้ไขไม่ได้ ยังไงเป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้หายกันไวๆจะได้ขับรถอย่างมีความสุข อย่างน้อยผมก็ยังรัก เจ้าตั้นของผม เหอะๆ

blue triton
    ผู้เยี่ยมชม

แอร์ไม่เย็นพอดีเลย เอาไปเติมน้ำยา อยู่ได้ไม่ถึงอาทิตย์เป็นอีกแล้ว ช่างบอกตู้แอร์รั่ว ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว งง เลย รถไม่กี่ปี ไหงเสียไวจัง เดือนก่อนวิ่งดับ วิ่งดับตลอด ช่างบอกวาล์วอะไรเสียก็ไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว โดนไปอีก พันกว่าบาท ช่วงปลายปีที่แล้วก็พึ่งเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งไป นี่ไม่รู้ว่าจะมี อะไรเสียอีก เฮ้อ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ต่อไปจะเป็นคอมแอร์

ผมว่าที่ศูนย์น่าจะมีตัวเช็ครั่วที่เป็นดิจิตอลด้วย ก็จะดีมากๆ

rittchai
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเคยให้เพื่อนที่เป็นช่างเช็คให้ว่ามันรั่วหรือเปล่า ด้วยการอัดแรงดันปล่อยไว้นานพอสมควรเพื่อนบอกมันไม่รั่ว แต่ทำไมแอร์มัน เติมแล้วใช้ได้ อาทิตย์เดียว สงสัยว่าตู้แอร์จะเสียจริงๆ แย่สุดๆๆ....(แต่ก็ไม่รู้ว่ามันรั่วอย่างไงหรือเสียอย่างไรท่านใดทราบว่าเสียอย่างไร เป็นเพราะสาเหตุใด ช่วยมาอธิบายให้หายข้องใจหน่อยครับ ว่าทำไมมันถึงเสียเร็วจัง)

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ระบบแอร์ในรถที่ไม่เกิน 5 ปี ไม่เย็น ส่วนมากจะเป็นที่รั่วล่ะครับ

คราวนี้การรั่ว อย่างที่ผมบอก ถ้าไม่มีตัวเช็คแบบดิจิตอล หาสาเหตุยากมากครับ ตามดเล็กมากๆ เราไม่สามารถดูได้เลย

และตามด อาจเกิดได้ทั้งตัวตู้แอร์ ท่อ สายต่างๆ

ถ้าไม่คิดว่าน่าเกลียดเกินไป ผมขอแนะนำร้านที่ผมไปทำมาอยู่แถวรามคำแหง ตรงข้าม foodland ชื่อร้านอมรแอร์ จบ 100% เพราะเค้าเอาเครื่องเช็ครั่วมากวาดดูทุกที่ๆ ท่อทางไปถึง

ผมเป็นคนนึงที่หมดไปกับแอร์หลายหมื่นมากๆ กับรถเก๋งคันเดิม ไปอ่านใน rcweb เจอร้านนี้ เลยลองไปดูครับ เค้ามีทั้งภาคทฤษฎีและปฎิบัติตามวิชาการจริงๆครับ
    ตามลิ้งค์นี้
    http://rcw.ms/forums/showthread.php?t=88171

ช่วยๆกันครับ เพราะเคยนั่งเศร้ากับระบบแอร์มาก่อน เข้าใจเลย

toeylek
    ผู้เยี่ยมชม

มีใครคิดเหมือนผมมั้ย คือแอร์บ้านมิตซูเนี่ยดีมั่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อยู่อันดับต้นๆ หรือที่ 1 มาตลอด เพราะที่บ้านใช้ แต่แอร์รถต่างกันราวฟ้ากับดิน ไม่รู้ทำมายเคยใช้ e car มาก่อน 2 คัน ใช้ประมาณ 3 ปี เอาละ งานเข้า ไม่เย็นแระ งงจิงๆๆๆ

pall
    ผู้เยี่ยมชม

คืนนี้ต้องไปเอารถที่อู่ ค่าซ่อม 4600 ช่างบอกเปลี่ยนตู้ (ใช้ของเทียม )ถ้าของแท้ 6800 โอ้ย จะบอกกับเมียยังไงวะเนี้ย

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้