หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 33 จากทั้งหมด 33

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

มาตรฐาน Re: รถโหลดขนส่งบอกว่าไม่ผิดกฎหมาย

อัพๆๆๆครับ ... แต่ก็หวิวๆนะครับ รถยกสูงเกิน175 วัดจากพื้นถึงไฟหน้าน่ะครับ ใครจะไปสูงขนาดนั้น555+ แล้วจากพื้นถึงไฟหน้า45เซน ใครจะเตี้ยได้ขนาดนั้น55555555555+ แสดงว่า รอด ทุกคัน เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

คืนค่า TTC-Member
    User ID
    4905
    Status
    โพส
    44

มาตรฐาน Re: รถโหลดขนส่งบอกว่าไม่ผิดกฎหมาย

น้าโจ้ อาจโดนข้อหา ขับรถถังเข้าเมืองโดยไม่ได้รับอนุญาต

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ขอบคุณครับ ต้องการอย่างแรง อิอิ กำลังจะป็นพวกติดดิน อิอิ

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

ผมก็โดนบ่อยมากๆทั้งๆที่เอาเอกสารที่ว่า มาให้อ่านพี่แกแย้งว่ามันเป็นแค่การถามตอบในกระทู้ไม่มีผลทางกฎหมาย ชวนให้แกนั่งรถไปขนส่งแกก็ไม่ไป บอกอย่างเดียวช้างแดง เซ็งจริงๆตำรวจไทย

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อัพ ต่อเนื่องจากกระทู้ โหลดเตี้ย

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    หลังจากมีข้อสงสัยในการจับกุมของตำรวจบ่อยครั้ง
    จนทำให้มีการหาข้อมูลกับเจ้าหน้าที่
    มาถึงคราวนี้มาที่ขนส่งเขต1บางขุนเทียน ที่แผนกตรวจสภาพรถ
    จนมีโอกาศคุยกับคุณ วรวุฒิ นายช่างตรวจสภาพ 5 ท่านบอกไว้ว่า เคยทำเรื่องชี้แจงไปทาง สน.คู่ขนานลอยฟ้าแล้วเรื่องของรถที่เปลี่ยนสปิงและรองกล่องแหนบหลัง ว่าไม่ผิด และแข็งแรงปลอดภัยเพราะไม่มีการแปลงสภาพไปจากเดิม เพราะระบบรองรับน้ำหนักยังเหมือนเดิม ไม่มีการเปลี่ยนแปลงระบบอย่างที่เข้าใจ
    เพราะรถคันที่มีปัญหาก็ เปลี่ยนสปิงและรองกล่องโหลดเหมือนกัน ไม่ได้เปลี่ยนจากระบบแหนบไปเป็นสปิงอันนี้ผิดแน่นอน
    เอาละครับ ทีนี้ใครโดนตำรวจจับข้อหาแปลกๆนี้ ถ้่ารถท่านกึ่งกลางไฟหน้าไม่ต่ำกว่า40เซนติเมตร ไม่ผิดกฎกระทรวง และไม่ได้เปลี่ยนแหนบให้เป็นสปิง ให้ใช้ข้อวินิจฉัยเดียวกัน
    ตำรวจที่คิดจะจับท่านไปสอบถามที่ท่านสารวัตร สน.คู่ขนานลอยฟ้า เขาเคยส่งรถไปตรวจที่ขนส่งแล้วขนส่งตอบมาว่าไม่ผิดหรือโทรมาถาม ที่ขนส่งเขต1 บางขุนเทียนได้ที่ คุณวรวุฒิ ช่างตรวจสภาพรถ 5
    ถ้ามีปัญหาเรื่องนี้บ่อย ช่างตรวจสภาพรถ แนะนำให้ทางท่านที่ถูกจับให้มาที่ขนส่ง หรือให้ตำรวจที่จับมาที่ขนส่งด้วยกันเลย
    หรือทำหนังสือเพื่อหาทางแก้ไขกับทางตำรวจ หรือให้ขนส่งทำเรื่องหารือชี้แจงกับทางตำรวจอย่างเป็นทางการ

อ่านอีกที

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

รถโหลด และคนขับโหลดอีกด้วยอ่ะ จะผิดมั๊ยเนี๊ยะ ตาวุดด....

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

กฎกระทรวง ฉบับที่ 9 (พ.ศ.2524) ออกตามความใน พรบ.การขนส่งทางบก พ.ศ. 2522

ประกาศในราชกิจจานุเเบกษา เล่ม 99 ตอนที่ 19 ฉบับพิเศษ หน้า 10 11 กุมภาพันธ์ 2525

(3) โคมไฟและสัญญาณ ให้มีโคมไฟและสัญญาณต่อไปนี้ ที่มีกำลังไฟและความส่องสว่างตามที่กรมการขนส่ง

ประกาศกำหนด คือ

(ก) โคมไฟแสงพุ่งไกล แสงขาวหรือเหลืองอ่อน จำนวน 2 ดวง ติดอยู่ในระดับเดียวกัน ที่ด้านหน้ารถข้างซ้ายและข้างขวา แห่งละ 1 ดวง จุดกึ่งกลางโคมไฟห่างจากด้านข้าง ริมสุดของหน้ารถไม่เกิน 40 เซนติเมตร สูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า 40 เซนติเมตร และ ไม่เกิน 1.35 เมตร

(ข) โคมไฟแสงพุ่งต่ำ แสงขาวหรือเหลืองอ่อน จำนวน 2 ดวง ติดอยู่ในระดับเดียวกัน ที่ด้านหน้ารถข้างซ้ายและข้างขวา แห่งละ 1 ดวง จุดกึ่งกลางโคมไฟห่างจากด้านข้าง ริมสุดของหน้ารถไม่เกิน 40 เซนติเมตร สูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า 40 เซนติเมตร และ ไม่เกิน 1.35 เมตร โคมไฟแสงพุ่งต่ำอาจรวมอยู่ในโคมไฟแสงพุ่งไกล หรือแยกกันก็ได้ .... "
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ง่ายๆเลยนะครับ ข้อหาที่แกให้เรา แก้ไขให้ผิดไปจากจดทะเบียนโดยไม่แจ้งนายทะเบียน
    แต่ เราไม่ได้แก้ไขให้ผิดจากเดิม(นายช่างตรวจสภาพแกบอก)
    แหนบก็คือแหนบไม่ได้เปลี่ยนเป็นสปิง ใครเปลี่ยนมาไม่แจ้งผิดแน่นอน
    อีกอย่างครับใครใส่ดิสเบลคหลังมาต้องแจ้งนะครับ(ดรัมเบลคเป็นดิสเบลคไม่แจ้งผิดนะครับ)

User ID
    6717
    Status
    โพส
    77

ขอบคุณ น้าวุฒิรัตน์ มากครับ
    จะลองไปเถียงกับ....มันดูนะครับ

User ID
    14140
    Status
    โพส
    219

มาตรฐาน ตอบ: Re: รถโหลดขนส่งบอกว่าไม่ผิดกฎหมาย

ขอบคุณมากๆๆ ครับ เป็นความรู้ชั้นดีเลย แต่ส่วนมากมันจะหาทางเอาจนได้เลย เดี๋ยวจะลองเถียงกับ.....ดู เหมือนน้าท่านข้างบนครับ

User ID
    55279
    Status
    โพส
    14

มาตรฐาน ตอบ: รถโหลดขนส่งบอกว่าไม่ผิดกฎหมาย

ขอบคุงคร๊าบบบบ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

มาตรฐาน ตอบ: รถโหลดขนส่งบอกว่าไม่ผิดกฎหมาย

ข้อมูลดีทั้งนั้นขอบคุณครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้