หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 33

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน รถโหลดขนส่งบอกว่าไม่ผิดกฎหมาย

หลังจากมีข้อสงสัยในการจับกุมของตำรวจบ่อยครั้ง
    จนทำให้มีการหาข้อมูลกับเจ้าหน้าที่
    มาถึงคราวนี้มาที่ขนส่งเขต1บางขุนเทียน ที่แผนกตรวจสภาพรถ
    จนมีโอกาศคุยกับคุณ วรวุฒิ นายช่างตรวจสภาพ 5 ท่านบอกไว้ว่า เคยทำเรื่องชี้แจงไปทาง สน.คู่ขนานลอยฟ้าแล้วเรื่องของรถที่เปลี่ยนสปิงและรองกล่องแหนบหลัง ว่าไม่ผิด และแข็งแรงปลอดภัยเพราะไม่มีการแปลงสภาพไปจากเดิม เพราะระบบรองรับน้ำหนักยังเหมือนเดิม ไม่มีการเปลี่ยนแปลงระบบอย่างที่เข้าใจ
    เพราะรถคันที่มีปัญหาก็ เปลี่ยนสปิงและรองกล่องโหลดเหมือนกัน ไม่ได้เปลี่ยนจากระบบแหนบไปเป็นสปิงอันนี้ผิดแน่นอน
    เอาละครับ ทีนี้ใครโดนตำรวจจับข้อหาแปลกๆนี้ ถ้่ารถท่านกึ่งกลางไฟหน้าไม่ต่ำกว่า40เซนติเมตร ไม่ผิดกฎกระทรวง และไม่ได้เปลี่ยนแหนบให้เป็นสปิง ให้ใช้ข้อวินิจฉัยเดียวกัน
    ตำรวจที่คิดจะจับท่านไปสอบถามที่ท่านสารวัตร สน.คู่ขนานลอยฟ้า เขาเคยส่งรถไปตรวจที่ขนส่งแล้วขนส่งตอบมาว่าไม่ผิดหรือโทรมาถาม ที่ขนส่งเขต1 บางขุนเทียนได้ที่ คุณวรวุฒิ ช่างตรวจสภาพรถ 5
    ถ้ามีปัญหาเรื่องนี้บ่อย ช่างตรวจสภาพรถ แนะนำให้ทางท่านที่ถูกจับให้มาที่ขนส่ง หรือให้ตำรวจที่จับมาที่ขนส่งด้วยกันเลย
    หรือทำหนังสือเพื่อหาทางแก้ไขกับทางตำรวจ หรือให้ขนส่งทำเรื่องหารือชี้แจงกับทางตำรวจอย่างเป็นทางการ

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

มาตรฐาน Re: รถโหลดขนส่งบอกว่าไม่ผิดกฎหมาย

แล้วน้าวุฒิถ่ายเอกสารมาหรือยังล่ะครับ สแกนลงในกระทู้ให้หน่อยสิ จักขอบพระคุณอย่างมากเลย

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

มาตรฐาน Re: รถโหลดขนส่งบอกว่าไม่ผิดกฎหมาย

ขอบพระคุณอย่างสูงคับคราวหลังจะได้เถียงเขาได้มั่ง (ตำรวจน่ะ)

User ID
    3852
    Status
    โพส
    136

แล้วไอ้สน.คู่ขนานลอยฟ้านี่เขาดูแลพื้นที่เขตไหนบ้างครับจะได้ไม่ผ่าน สงสัยจะดุน่าดูเลย...อิอิ

User ID
    3793
    Status
    โพส
    499

สู้สู้ครับน้าวุฒิอย่างปล่อยให้คนชั่วลอยนวนครับ

User ID
    4153
    Status
    โพส
    260

มันก็น่าคิดนะว่ารถโหลดต่ำเกินมาตรฐานทำไมโดนจับ แต่รถสูงเกินมาตรฐานไม่ยักกะโดนแฮะ...น่าคิดๆ ว่ามั้ย

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ไม่มีคอมเม้นท์เพราะเรามันพลัส

User ID
    4662
    Status
    โพส
    44

ขอเป็นเอกสารได้ไหมครับ พอดีมีกระบะอีกคัน เตี้ยพอสมควร (และเคยโดน สน.นี้จับมาแล้วเรื่องดัดแปลงสภาพรถ) ขอบคุณครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ตัวผมเองก็อยากได้เช่นกัน ท่านๆทั้งหลายว่างๆลองไปขอดูกันบ้างสิครับ ข้อมูลบางอย่างมิใช่ได้มาโดยง่าย เอกสารนี้เป็นเอกสารที่ตำรวจส่งรถไปตรวจที่ขนส่ง แล้วขนส่ง ก็ได้ให้เอกสารกับทางตำรวจ
    ส่วนเอกสารที่ผมได้มาเป็นเอกสารที่เป็นบันทึกข้อความจากเลขา ขนส่ง(หนังสือเวียน)ไปยังขนส่งทั่วไป ว่าด้วยเรื่องการขออนุญาตจากนายทะเบียนเรื่องการดัดแปลงรถและการตรวจสภาพรถ วาอย่างใดจะต้องขออนุญาตบ้าง พี่ที่ขนส่งให้ถ่ายไปดู และเขาก็สอบถามผมเรื่องรถ ว่าทำอะไปบ้าง ทีแรกเอารถไปเข้า ซองตรวจสภาพผนักงานบอกผมว่าไม่ต้องตรวจ ผมก็บอกว่าตำรวจมันจับ เขาเลยให้ผมไปคุยกับคุณวรวุฒิ นายช่างตรวจสภาพ5 เขาก็บอกว่าไม่ต้อง เพราะว่าคุณเปลี่ยนสปิงหน้า กับรองแหนบหลังทำให้เตี้ยอย่างเดียวไม่เกี่ยวกับการดัดแปลง ดัดแปลงคือการเปลี่ยนระบบอีกระบบไปเป็นอีกอย่างหนึ่ง เช่น สปิงหน้า เป็นคานแข็ง หรือระบบแหนบหลังเป็นสปิง เอาละครับ หวังว่าคง ได้อะไรกันบ้างนะครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

จำไว้นะครับเพื่อน โหลดเตี้ยไม่มีการระบุใน พรบ.รถยนต์
    และไฟหน้าไม่ตำกว่ากฎกระทรวง
    และท่านไม่ทำรถติด
    แล้วถ้าท่านโดนด้วยข้อหาดัดแปลง จำไว้นะครับถ้าเป็นข้อนี้โช๊คต้นเดียวก็ผิด
    ไม่ต้องกลัว
    ถ้าเขาขู่ว่าจะเอารถไปตรวจที่ขนส่ง ไม่ต้องกลัว ให้เขาจอดมอไซด์ไว้แล้วนั่งไปกับท่านเลยพา พี่เขาไปที่ขนส่ง
    ขอบคุณตำรวจที่เรียกบ่อยซะต้องหาทางออก
    จนหาคำตอบได้และพี่ที่ขนส่งทุกท่านที่แนะนำทำให้รู้กฎหมาย

User ID
    3793
    Status
    โพส
    499

สุดยอดดดดด

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

โดนโบกบ่อยครับเรื่องความเร็ว เรี่องโหลดเตี้ยไม่เคยโดนจับ ขอบคุณน้าวุฒิรัตน์ที่เสาะแสวงหาความรู้ดีๆมาให้พวกเราชาวคลับ ขอบคุณมากๆๆครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ผมก็โดนนะน้าวุฒิ เค๊าถามว่ามีใบอณุญาตดัดแปลงมั๊ย ผมก็บอกไปว่าเดิมๆจาก0 ครับ เปลี่ยนยางใหญ่เฉยๆ เค๊าก็ให้ผ่านไป แต่ถ้าพูดถึงข้อคิดนะครับ พวกนายใหญ่ๆโตๆท่านก็ยกสูงน่ะครับ พี่ๆเค๊าเลยเกรงว่าจะเป็นเพื่อนๆลูกๆหลานๆนาย ก็อาจเป็นไปได้ครับ แต่ถึงกระนั้นรถดัดแปลงทุกประเภทผมคิดว่าผิดหมดครับ ขึ้นอยู่ว่าจังหวะนั้นเป็นของใครครับ(แล้วแต่ดวงน่ะครับ) ทำใจอย่างเดียวครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อัพหน่อย

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ
    เพราะโดนมาแล้ว

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

เบอร์ขนส่งครับว่างๆโทรไปสอบถามข้อของใจกัน
    02-4152510
    02-4157337
    02-4159492
    ขนส่งพื้นที่หนึ่งแผนกตรวจสภาพรถ นายวรวุฒินายช่างตรวจสภาพ5

User ID
    44
    Status
    โพส
    595

เยี่ยมมากครับ

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

กฏหมายกับการแต่งรถ
    1. ท่อไอเสียรถยนต์ไม่ว่าขนาดใหญ่ หรือเล็ก จะเป็นรูปทรงอะไรก็ตามไม่ผิดกฎหมาย แต่จะต้องมีความดังของเสียงท่อไอเสีย ไม่เกิน 90 เดซิเบล (ในกรณีโดนตรวจจับ ทางตำรวจจะต้องใช้เครื่องมือตรวจเท่านั้นฟังด้วยเสียงไม่ได้)

2. สปอยเล่อร์ หรือชุดแต่งไฟเบอร์ สามารถตกแต่งได้ไม่ผิดกฎหมาย แต่วัสดุที่นำมาติดตั้งต้องแข็งแรง

3. รถโหลดเตี้ย สามารถกระทำได้ ไม่ผิด พ.ร.บ. แต่ต้องไม่ต่ำกว่า 40 ซม. โดยวัดจากพื้นถึงไฟหน้ารถยนต์ของท่าน

4. รถยกสูง สามารถกระทำได้ ไม่ผิด พ.ร.บ. แต่ต้องไม่สูงเกิน 175 ซม. โดยวัดจากพื้นถึงไฟหน้ารถยนต์ของท่าน

5. เกจ์ และมาตรวัดต่าง ๆ ที่ติดตั้งภายในรถ สามารถติดตั้งได้โดยไม่ผิดกฎหมายแต่อย่างใด

6. ไฟโคมเหลือง หรือสปอร์ตไลท์สามารถติดตั้ง และเปิดได้แต่ไฟต้องไม่แยงตาผู้อื่น ไม่งั้นอาจโดนตักเตือนได้ เช่นเดียวกับไฟ xenon (ไฟหน้ารถสีขาวสว่าง) แต่ถ้าเป็นไฟสีอื่นที่ไม่ใช่สีขาวหรือเหลืองผิดกฎหมายทันที

7. ไฟเลี้ยวทั้งด้านหน้า ด้านข้าง และด้านหลัง ต้องเป็นไฟสีเหลืองส้มเท่านั้น

8. ไฟถอยหลังต้องเป็นสีขาวเท่านั้น

9. การตกแต่งป้ายทะเบียน ไม่ว่าจะเป็นทะเบียนยาว (ตัดป้ายหรือไม่ตัดป้าย) ผิด พ.ร.บ. ส่วนป้ายทะเบียนแบบปรับองศาสามารถติดตั้งได้แต่เมื่อมองจากด้านหน้าแล้วต้อง เห็นป้ายทะเบียนชัดเจน

10. ล้ออัลลอยย์ (ล้อ max) จะใส่ขอบขนาดเท่าไหร่ก็ได้ ไม่ถือว่าผิดกฎหมาย แต่ขนาดของล้อจะต้องไม่ล้นออกมานอกตัวถัง แต่ถ้าไปดึงโป่งให้ล้อยื่นออกมาเกินกว่าตัวถังถือว่าผิดเต็ม ๆ เพราะนั่นแหละคือการดัดแปลงสภาพรถยนต์

11. สติกเกอร์แต่งรถไม่ว่าจะชิ้นใหญ่ หรือเล็กสามารถติดได้ไม่ว่าจะมากมายขนาดไหนก็ตามไม่ผิดกฎหมาย

12. กระโปรงหน้ารถสามารถทำเป็นสีดำ หรือลายคราฟล่าได้ แต่ต้องไปแจ้งการเปลี่ยนสีรถที่กรมขนส่ง ไม่งั้นถือว่าผิดกฎหมาย

13. การเปลี่ยนสีรถเฉพาะจุด หรือทั้งหมดต้องแจ้งที่กรมขนส่ง

14. การวางเครื่อง 1J หรือ 2J เมื่อวางเครื่อง + จ่ายเงินแล้ว ต้องแจ้งกรมขนส่ง

ที่มา http://tooktaa.blogspot.com/2009/02/blog-post_05.html

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อัพหน่อย เจ้าตุ้ย บางปลาโดนกระซวกมาทางด่วนหลังแทบขาด
    เป็นกำลังใจให้ตุ้ย บางปลา ตอนนี้ตุ้ยกะลังตามเช็คบิลตำรวจชุดจำกุมอยู่ที่สน.ทางด่วนคลองเตย (พี่แกบอกจับมาเป็นร้อยคัน) ครับพี่น้อง

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้