สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2194
    Status
    โพส
    221

Thumbs up วิธืทำความสะอาดรถสีดำ

สอบถามเพื่อนๆทุกท่านว่ามีวิธืทำความสะอาดรถสีดำกันอย่างไรบ้างครับ และใช้้อุปกรณ์อะไรบ้าง ยังไงรบกวนด้วยนะครับ รถผมพึ่งได้มา 3 วันมีรอยขนแมวชะแล้ว เฮ้อ!!!

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: วิธืทำความสะอาดรถสีดำ

...ฟองน้ำล้างรถอ่ะตัวดีเลย ฝุ่นทรายนั่นแหล่ะคือตัวการสำคัญ หลีกเลี่ยงได้ก็จบ...

User ID
    4497
    Status
    โพส
    125

มาตรฐาน Re: วิธืทำความสะอาดรถสีดำ

ขอผมเพิ่งล้างเองกับมือครั้งแรก ก็มีเหมือนกันครับ ครั้งหน้าผมคงเข้าศูนย์อัดฉีดล้างดีกว่า

User ID
    2702
    Status
    โพส
    77

สีดำเห็นรอยง่ายมาก ขนาดที่0ยังต้องคุมผ้าเลย แต่มันสวยนะ...ว่ามั้ย???

User ID
    2194
    Status
    โพส
    221

สอบถามเพิ่มครับ
    รถผมพึ่งได้มา 3-4 วันเราสามารถพาเจ้้าเหมียวไปล้างสีที่ศูนย์ล้างรถได้ไหมครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

คงหนีเรื่องร่องลอยไม่พ้น ก็แค่พยายามเคลือบสีเองบ่อยหน่อยทุกๆเดือนก็เอาอยู่แล้ว ยาเคลือบสีบางตัวอยู่ได้6เดือนแต่เราก็ยังไม่พอใจ คงจให้ใหม่เหมือนตอนออกไม่ได้ครับทำใจ สีตัวนี้นิ่มและบางต้องเบามือที่สุดถูแรงๆแน้นๆลอยมาทันทีครับ ตอนนี้ผม7เดือนโคตเหนื่อยเลย ไม่เคยจ้างล้าง/เคลือบ/ขัดสีครับ(ขัดสีมากไปแร็คเกอร์ก็หมดไปกับการขัดในทุกๆครั้ง)

Garfield
    ผู้เยี่ยมชม

ก่อนล้างรถต้องล้างและทำความสะอาด ฟองน้ำ ผ้าเช็ดเปียก ผ้าเช้ดแห้ง อย่าให้มีเม็ดดินหรือทรายหลงเหลือ ก่อนล้างรถ ใช้น้ำฉีดล้างพวกเม็ดดินหรือทรายที่เกาะออกให้มากที่สุด แล้วค่อยลงแชมพูและขัด ผ้าเช็ดเปียกควรเป็นผ้าอย่างดี ขอย้ำนะครับต้องอย่างดี ตอนเช็ดแห้ง ถ้าจะให้ดีควรเป็นไมโครไฟเบอร์ เสร็จสรรพ ตรวจหาร่องรอย ถ้ามีก็ใช้พวกน้ำยาขัดเงา อาจจะเป็นพวกแอมเวย์ หรือวิซาดซ์ เก็บรอยเสีย
    เหนื่อยไหมล่ะ ปกติผมจะไม่ค่อยล้างบ่อย นานๆที ล้างเองดีที่สุด ปกติและจะใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 2 ชั่วโมงครับ เหนื่อยแต่ก็รักครับ
    สีดำ เคร่งขึม เทห์ หล่อ แมน....

User ID
    2194
    Status
    โพส
    221

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Garfield ดูโพส
    ก่อนล้างรถต้องล้างและทำความสะอาด ฟองน้ำ ผ้าเช็ดเปียก ผ้าเช้ดแห้ง อย่าให้มีเม็ดดินหรือทรายหลงเหลือ ก่อนล้างรถ ใช้น้ำฉีดล้างพวกเม็ดดินหรือทรายที่เกาะออกให้มากที่สุด แล้วค่อยลงแชมพูและขัด ผ้าเช็ดเปียกควรเป็นผ้าอย่างดี ขอย้ำนะครับต้องอย่างดี ตอนเช็ดแห้ง ถ้าจะให้ดีควรเป็นไมโครไฟเบอร์ เสร็จสรรพ ตรวจหาร่องรอย
    ถ้ามีก็ใช้พวกน้ำยาขัดเงา อาจจะเป็นพวกแอมเวย์ หรือวิซาดซ์ เก็บรอยเสีย
    เหนื่อยไหมล่ะ ปกติผมจะไม่ค่อยล้างบ่อย นานๆที ล้างเองดีที่สุด ปกติและจะใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 2 ชั่วโมงครับ เหนื่อยแต่ก็รักครับ
    สีดำ เคร่งขึม เทห์ หล่อ แมน....
    ผ้าอย่างดีคือผ้าอะไรครับมีขายไหมและขายที่ไหนครับ

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

Wink Re: วิธืทำความสะอาดรถสีดำ

เวลาล้างรถผมจะใช้มือปล่าวเนี่ยแหล่ะกับสายยางฉีดน้ำแรงๆลูบไปเรื่อยๆให้ทั่วทั้งคัน มือเราจะรู้น้ำหนักได้ดีกว่าตรงไหนมีเม็ดทรายก็จะเบาแรงหน่อยและเม็ดทรายก็จะหลุดล่วงไปตามแรงน้ำไม่ฝังวนอยู่ในฝ่ามือเหมือนการใช้ฟองน้ำถู เสร็จแล้วก็ค่อยเอาฟองน้ำลงแชมพู (ผมใช้ของธรรมดาๆยี่ห้อไทรทันมีขายตามห้างทั่วๆไป) ลูบให้ทั่วทั้งคันแล้วก็ฉีดน้ำออก แต่ถ้าวันไหนขี้เกียจก็ไม่ลงแชมพูแระใช้มือลูบรอบเดียวแล้วใช่ชาร์มัวเช็ดแห้งเลย ถ้ามีพวกริ้วรอยต่างๆผมจะใช้ ยาขัดเคลือบสีของแอมเวย์หรือไม่ก็โอโต้กลิม

ก็ต้องทำใจน๊ะไม่ว่าจะดูแลดีอย่างไรก็หนีไม่พ้นหรอกเจ้ารอยแมวเหมียวเนี่ยโดยเฉพาะรถสีดำ แต่การดูแลดีๆจะทำให้เกิดรอยช้าและน้อยกว่า ร่องรอยก็ไม่ลึกส่วนใหญ่ขัดเคลือบสีก็จะมองไม่เห้นแล้ว ถ้าดูแลถึงจริงๆรถก็ใหม่สดอยู่เสมอแน่นอน

User ID
    2194
    Status
    โพส
    221

ส่วนมากไปล้างรถกันที่ไหนบ้างครับ

[ORiON]
    ผู้เยี่ยมชม

ก่อนล้างรถต้องฉีดน้ำเพื่อเอาฝุ่นที่รถของเราออกก่อนให้มากที่สุด
    ครับ เพราะฝุ่นที่ติดอยู่ที่รถนี่แหล่ะคือตัวการทำให้เป็นรอยขนแมว
    และก็ใส่ใจความสะอาดของ ฟองน้ำที่ล้าง และ ผ้าที่เช็ดให้มาก
    ที่สุด เพราะเม็ด ทราย ฝุ่นจะติดอยู่ที่ ผ้า และฟองน้ำ

User ID
    1526
    Status
    โพส
    112

เข้าศูนย์ตอนนี้ก็ไม่ทันแล้วครับ
    ต้องขัดชักเงาอย่างเดียวครับ

User ID
    4497
    Status
    โพส
    125

ผมเพิ่งเข้า0 เช็ค1000โลไป กะว่าเช็คเสร็จจะเข้า carcareซะหน่อย เพราะสกปรกมาก ไปลุยโคลนมา
    แต่พอตอนเที่ยงไปรับรถ ตกใจเลยครับ ยังกะวันที่เข้าไปรับรถมาวันแรกเลย เงาแว่บเลยครับ เพิ่งรู้ว่าเวลาเอารถเข้าไปเช็ค เค้าล้างรถให้ด้วย ขอขอบคุณ ศูนย์ กฤษดาไว้ณที่นี้ด้วยครับ

boy7282
    ผู้เยี่ยมชม

แนะนำ ศูนย์แมกไกว์ ตรงข้ามมิสทีน(สุขา3)ครับ....
    เค้าดูแล รถเราดีมาก.......ทุกซอกมุม........
    รถล้างเยอะมาก.......ถ้าเป็นวันหยุด..........

ซื้อแว๊กซ์ขวด แล้ว ให้ทางร้านจัดการ(ค่าลงแว๊กซ์ ~300)ให้รับรองสุดยอด

User ID
    3729
    Status
    โพส
    501

ผมมีที่ล้างประจำครับ แถวบางบอน (เหมือนผูกปินโตเลย) อาทิตย์ละ2-3หน
    ถ้าช่างว่างก็เอาน้ำยาไปให้เขาคลือบให้ (น้ำยาคาร์แลคนาโนเหมาะกับรถสีดำครับ)

User ID
    2194
    Status
    โพส
    221

แถวรังสิตมีที่ล้างดีๆไหมครับ แนะนำด้วยนะครับ

ข้อมูลกระทู้