สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

เงางาม
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน 4x4 กินยาง

รถ 4x4 สภาพเดิมๆ แรงดันลมยางหน้า 32 psi หลัง 30 psi ตั้งศูนย์ล้อมาหลายครั้งและหลายร้านแล้วยังพบอาการกินยางหน้าด้านซ้ายขอบนอกเสมอ ล่าสุดตั้งศูนย์มาได้ประมาณ 3,000 กม. ก็เกิดอาการกินยางอีกแล้ว ตอนนี้พยายามหาร้านตั้งศูนย์ล้อดีๆ เพื่อที่จะได้แก้อาการกินยางก่อนเปลี่ยนยางใหม่ ไม่ทราบสมาชิกท่านใดพอจะแนะนำค่าศูนย์ล้อสำหรับ 4x4 ที่เน้นวิ่งทางเรียบไม่ลุยมาก และร้านตั้งศูนย์ล้อดีๆ ที่อยู่ อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช หรือจังหวัดใกล้เคียงก็ได้ครับ

jobjet
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: 4x4 กินยาง

ผมว่าพี่ล้มโครงการที่จะไปตั้ง 0 ล้อก่อน แล้วลองอ่านก่อนนะครับ
    ผมอยากจะให้พี่ลองเช็ครถพี่ด้วยตัวเองก่อนนะครับ ว่าพี่ลองขับแล้วปล่อยมือดูถ้ารถวิ่งตรง หรือนับสัก 1-10 แล้วรถถึงกินซ้ายหรือขวา ก็ยังถือว่าปกติครับ
    ต่อไปก็ลองมาดูพฤติกรรมการขับรถกัน การขับรถที่ทำให้มีผลกับการกินยาง คือ การกลับรถตรง U เทิร์น ถ้าพี่ขับรถมาถึง U เทิร์น แล้วจังหวะรถหน้าว่างพอดีโดยที่รถยังจอดไม่สนิท
    พี่ก็เร่งเครื่องต่อออกไปเลย ตรงไหล่ยางด้านนอกก็จะเบียดกับพื้นถนน เลยทำให้ไหล่ยางด้านนอกสึก ครับผม พี่อ่านคงไม่งงสะก่อนนะครับ
    ป.ล. รถผม 4x4 4ประตู สภาพเดิมๆ เหมือนกันแรงดันลมยางหน้า 34 psi หลัง 32 psi กินยางตรงไหล่ยางด้านซ้ายเหมือนกัน

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1137
    Status
    โพส
    57

สลับยางทุก 5000 โลครับเพื่อให้ยางสึกเท่ากัน
    ยางหน้าซ้ายขอบด้านนอกสึกเร็วกว่าเส้นอื่นเป็นเรื่องปกติครับ
    สำหรับถนนในบ้านเรา

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

อัพครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

มาตรฐาน ตอบ: 4x4 กินยาง

ผม triton plus 2012 เดิมๆ ตอนนี้ก็เจอปัญหากินยางขอบด้านนอกล้อหน้า ด้านซ้ายจะกินมากกว่าด้านขวา เคยเข้าไปสลับยางหน้าไปไว้หลังแล้วก็ตั้งศูนย์ใหม่ ขับมาได้ไม่ถึง2,000 โล ตอนนี้สังเกตุดูรู้สึกว่าจะกินยางอีกแล้ว เป็นเฉพาะล้อหน้านะครับ ด้านซ้ายจะกินเยอะกว่าด้านขวา ไม่รู้จะทำไงดี แสดงว่าตั้งศูนย์ก็ไม่หาย หรือต้องเปลี่ยนร้านตั้งศูนย์ใหม่ ผมอยากรู้ว่าปัญหานี้จะแก้ไขได้ไหม สาเหตุที่แท้จริงเกิดจากอะไร เพราะอีกไม่นานก็จะเปลี่ยนยางใหม่แล้ว กลัวแก้ปัญหาไม่จบ ไม่อยากให้ปัญหานี้ลุกลามไปถึงยางใหม่ที่จะเปลี่ยนในอนาคตอันใกล้นี้ครับ
    ปล.สำหรับรถเดิมๆ ปัญหากินยาง มีสาเหตุมาจากอะไรบ้างครับ นอกจากพวกศูนย์ล้อ มุมแคบเปอร์ ฯลฯ

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

มาตรฐาน ตอบ: 4x4 กินยาง

ลองตรวจดูโช็คอัพ และชุดลูกหมากต่างๆ อาจเสียก็ได้ครับ

ข้อมูลกระทู้