สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ขอเชิญท่านที่เก๋าประสบการช่วยดูที

...เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อตอนเดินทางปีใหม่ระหว่างเดินทางรถที่ขับอยู่
    เกิดมีเสียงดังเบาๆที่บริเวณล้อหลัง (ผมไม่ค่อยชำนาญกับเรื่องปัญหาเหล่านี้นักครับ) เสียงดังคล้ายๆมีอะไรมาสัมผัสผิวยางเป็นระยะๆครับ
    มันคล้ายๆกับที่เราวิ่งผ่านลูกระนาดเล็กๆก่อนเข้าโค้งหรือเขตชุมชน
    โดยก่อนเดินทางผมได้นำรถเข้าตั้งศูนย์+ถ่วงล้อและสลับยางก่อนเดิน
    ทางทุกครั้งก็ไม่มีอะไรแต่พอตั้งศูนย์+ถ่วงล้อแล้วมีอาการแปลกๆเลย
    (ไม่ได้โทษเค้านะครับและผมใช้บริการของ "a.c.t."ครับ) หากท่านใดเคนเจอแบบผมเล่าให้ฟังทีและแก้ไขยังไงครับ ตอนเจอปัญหาตกใจมากจอด
    รถทันทีครับ(กลัวยางแตก) ส่วนรถที่ใช้วิ่งได้ 18,000 กม.ครับเข้าเช็ค
    ตามระยะตลอด ตอนเจอปัญหาความเร็วที่ใช้ 100-120km./h ลองขับ
    ช้ากว่านี้แล้วไม่ป็นครับ(80-100km./h) ต้องคลานแบบนี้จนถึงที่เลยครับ...ท่านใดพอทราบบอกทีนะครับ...ว่าอาการนี้เกี่ยวกับยาง+ล้อมั๊ย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    181
    Status
    โพส
    13

มาตรฐาน Re: ขอเชิญท่านที่เก๋าประสบการช่วยดูที

อาจมีพวกน๊อต หรือตะปูฝังอยู่ที่ยางก็เป็นไปได้
    ค่อยๆหาดูครับ

Topp
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ขอเชิญท่านที่เก๋าประสบการช่วยดูที

ถ่วงยางทุกล้อหรือเฉพาะคู่หน้าครับ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Topp ดูโพส
    ถ่วงยางทุกล้อหรือเฉพาะคู่หน้าครับ
    ทั้ง4ล้อเลยครับ (ดูจากตัวถ่วงที่ขยับตำแหน่งทุกตัวครับ)
    เสริมอีกนิดครับ...เสียงที่ดังมันมาแบบเป็นคลื่น..ขึ้นๆลงๆ
    ครับและยางจอดมา4วันแล้วยังปกติไม่แบนหรือความดัน
    ลมยางลดลง(ทั้ง4ล้อ)

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เช็คน๊อตล้อดูก่อนครับ

ว่าปกติมั้ย

ลองดูหน้าสัมผัสยาง ว่ามีหิน หรืออะไรฝังตัวอยู่ในนั้น

หรือถ้ายางรั่วอ ก็ให้ไปเช็คลมยางดูก่อนครับ

อย่าปล่อยไว้ครับ

โชคดีก็แค่หินฝัง โชคร้าย ก็น๊อตขันไม่ดีครับ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    เช็คน๊อตล้อดูก่อนครับ

ว่าปกติมั้ย

ลองดูหน้าสัมผัสยาง ว่ามีหิน หรืออะไรฝังตัวอยู่ในนั้น

หรือถ้ายางรั่วอ ก็ให้ไปเช็คลมยางดูก่อนครับ

อย่าปล่อยไว้ครับ

โชคดีก็แค่หินฝัง โชคร้าย ก็น๊อตขันไม่ดีครับ
    ขอขอบคุณน้าๆทุกท่านมากๆครับ...สาเหตุที่น้ากล่าวมา
    อาจเป็นไปได้สูงครับเพราะผมนำรถไปล้าง-อัด-ฉีดเรียบ
    ร้อยแล้ว และลองวิ่งดูไม่มีอาการที่เจอตอนต้นแล้วครับ
    ยอมรับว่ากลัวมากเรื่องยางครับ เพื่อนผมD-MAXเพิ่ง
    โดนมาก่อนปีใหม่(ยับทั้งคันเลย) เลยกลัวเจอกับตัวเอง
    ครับ...โชคดีที่สาเหตุไม่ทำให้เกิดปัญหาใหญ่ ส่วนเรื่อง
    น็อตล้อผมเดินไปดูช่างเค้าทำที่รถก็เห็นเค้าใช้ประแจ
    ปอนด์นะครับ แต่ตอนย้ำน็อตเค้าทำล้อละตัว-สองตัว
    ยังงี้ถูกต้องมั๊ยครับน้า...เผื่อจะได้กลับไปแก้ซะให้ถูก
    ต้องครับ..ถ้าหากช่างเค้าทำผิดวิธีท่านอื่นที่อ่านอยู่
    ระวังด้วยละกันนะครับ..จะได้ไม่เสียวอย่างผม.....

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

รถผมก็เป็น ดัง ตื้อๆๆๆ นึกว่าเสียงท่อรถคนอื่นที่ แท้ใต้ท้องรถเรา แต่พอวิ่งมาเรื่อยๆ หายครับ น่าจะเป็นเสียงยางกับถนนใหม่ๆ มั้งครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น๊อตล้อ หมุนด้วยมือเข้าไปก่อนทั้ง 5 หรือ 6 ตัว

จากนั้น ใช้ประแจขันพอตึงมือ แบบทแยงมุมไปเรื่อยๆจนครบ จำนวน

หลังจากนั้น ขันให้แน่นขึ้นอีกนิด ด้วย การเพิ่มน้ำหนักกดไปอีกหน่อย ก็พอแล้วครับ

ห้ามปีนเกลียว ห้ามหล่อลื่น ห้ามใช้เท้าเหยียบ เท่านี้ครับ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณมากครับน้า...

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ลองสังเกตุยางดูครับว่าบวมหรือเปล่าครับ

ข้อมูลกระทู้