หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 61

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มาตรฐาน Re: ขอถามเรื่องการถ่ายภาพด้วย Canon350D

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ admin ดูโพส
    สมัยนี้มีใครที่ถ่ายภาพโดยไม่ใช้โปรแกรมแต่งภาพหรือเปล่าครับ คือแบบว่าถ่ายมายังไงก็ไม่มีการ crop หรือ แต่งภาพ หรือ ทำให้คมขึ้น เอาแบบเดิม ๆ เลยครับ
    มีครับเช่นถ้าเราจะนำภาพนั้นไป Print ก็ใช้ภาพตั้นฉบับนั่นเลย แต่ที่เห็นตามเวปต่างๆ แต่งมาแล้วเกือบ 100% ครับ Link นี้เป็นคู่มือ 350D ครับลองโหลดไปอ่านดูครับพี่ http://www.9images.us/EOS350Dthai.pdf

Administrator TTC-Member
    User ID
    1
    Status
    โพส
    561

มาตรฐาน Re: ขอถามเรื่องการถ่ายภาพด้วย Canon350D

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IIWSnoJ ดูโพส
    ดูจากภาพแล้วผมว่ากล้องไม่ผิดปกติอะไรครับ

แต่สิ่งที่ทำให้ภาพออกมาเป็นลักษณะนั้นมีหลายกรณี อย่างแรกที่พบคือสถาพแสดงมีความต่างกันมาสังเกตุจากภาพมุมบนซ้ายจะสว่างกว่ามุมล่างซ้ายอยู่พอสมควรเนื่องจากแสงเข้ามาจากทางซ้ายไปขวาในลักษณะพระอาทิตย์กำลังจะตกดิน สังเกตุอีกอย่างคือเงาของคนที่ยืนด้านหลังจะเข้มกว่าเงาของเครื่องบิน ซึ่งนั้นหมายความว่าสภาพแสงตอนนั้นแสงที่ลงบริเวณเครื่องบินน้อยกว่าแสงที่ลงบริเวณหน้าของคนที่ยืนอยู่ด้านหลัง ดังนั้นถ้าเราวัดแสงและถ่ายภาพโดยเอาเครื่องบินเป็นหลักเราจะได้เครื่องบินที่มีสภาพแสงพอดีแต่หน้าคนจะโอเวอร์และในทางกลับกันถ้าเราวัดแสงโดยเอาคนเป็นหลังเครื่องบินก็จะติดอันเดอร์ครับ

เพราะเท่าที่สังเกตุผมว่าตรงบริเวณเครื่องบินนั้นแสงค่อนข้างตรงแล้วครับ คิดว่าตอนถ่ายคงจะโฟกัสที่เครื่องบินก่อนแล้วจึงเงยหน้ากล้องเพื่อจัดคอนโพสิชั่นของภาพ

ลองศึกษาเกี่ยวกับเรื่องแสงและการระบบวัดแสงของกล่องและการชดเชยแสงในกรณีภาพที่ถ่ายอยู่ในโทนสว่างกว่าหรืออันเดอร์กว่าเทากลางอีกสักนิดนะครับ

ถ้าติดขัดหรือยังสงสัยตรงไหนก็ลองถามมาได้ครับ(คนคอเดียวกัน)

อีกเรื่องคืออยากให้ลองศึกษาเรื่องความสัมพันธ์ของรู้รับแสงกับ Speed Shutter ว่ามันสัมพันธ์กันอย่างไร ค่ารู้รับแสงเปลี่ยนไปมีผลอะไรกับความเร็วชัตเตอร์ ต้องนี้จะทำให้เราเข้าใจเพิ่มขึ้นครับว่าในโหมดที่ที่กล้องให้เรามานั้นไม่ว่าจะเป็น Av, Tv, M เราจะเลือกใช้โหมดใดดี ...... ลองดูนะครับ

ปล.ยินดีให้คำแนะนำครับ
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์เป็นอย่างยิ่ง

เรื่องความสัมพันธ์ของรูรับแสงกับ Speed Shutter นั้นพอทราบครับ

ผมอยากให้อ่านเรื่องนี้ครับ http://forums.thairotor.com/showthread.php?t=888 น่าจะมีประโยชน์กัน

เป็นบทความของ นภันต์ เสวิกุล

ผมอ่านแล้วก็ลืมหมด

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    มีครับเช่นถ้าเราจะนำภาพนั้นไป Print ก็ใช้ภาพตั้นฉบับนั่นเลย แต่ที่เห็นตามเวปต่างๆ แต่งมาแล้วเกือบ 100% ครับ Link นี้เป็นคู่มือ 350D ครับลองโหลดไปอ่านดูครับพี่ http://www.9images.us/EOS350Dthai.pdf
    ่ขอบคุณครับ
    พรุ่งนี้จะ Print ไว้อ่าน
    ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยอ่านเลย ซื้อมาตอนกล้องออกใหม่ 36000 บาท
    กี่ปีแล้วก็ไม่รู้

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

มีเรื่องวงเวียนสีที่ผมอ่านแล้วก็ืลืม น่าจะมีประโยชน์สำหรับคนอื่นครับ
    http://forums.thairotor.com/showthread.php?t=1151

http://www.thairotor.com/aq5/photolesson1.pdf

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

ผมจะค่ือย ๆ ถ่ายภาพส่งการบ้านให้ตรวจนะครับที่
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...splay.php?f=61

ใช้เลนส์ตัวนี้แหละ 10 - 20

เอาแบบเดิม ๆ ไม่แต่งภาพ ไม่ crop

IIWSnoJ
    ผู้เยี่ยมชม

กำลังอ่านอยู่ ...... ยาวจัง อิอิอิ

ว่าแต่ไอ้เจ้าเครื่องบินบังคับ....ทุนมันสูงหรือป่าวเนี้ย ชักสนใจเหมือนกันนะ อิอิอิ

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IIWSnoJ ดูโพส
    กำลังอ่านอยู่ ...... ยาวจัง อิอิอิ

ว่าแต่ไอ้เจ้าเครื่องบินบังคับ....ทุนมันสูงหรือป่าวเนี้ย ชักสนใจเหมือนกันนะ อิอิอิ
    ีมีตั้งแต่เกือบหมื่น ถึงเกือบแสน หรือ 3 แสนกว่าครับ
    รวมวิทยุ และ ทั้งหมดที่ทำให้มันบินได้ครับ

IIWSnoJ
    ผู้เยี่ยมชม

ว้าวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ราคาไม่เบาเหมือนกันนะเนี้ย

โอเชครับ ไว้พรุ่งนี้คุยกันใหม่ครับ

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

เลนส์ 10 - 20 ตัวนี้ ใช้ auto ถ่ายง่ายกว่าหมวดอื่นเยอะ ถ้าใช้ AV ถ่ายเร็ว ๆ ทีไร แสงมักจะ over บ่อย ๆ เวียนหัว

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

ใช้หมวด Av แล้วเป็นแบบนี้ประจำ
    โฟกัสแล้วภาพเบลอ
    แสงก็เหมือน over

VDC
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ admin ดูโพส
    ใช้หมวด Av แล้วเป็นแบบนี้ประจำ
    โฟกัสแล้วภาพเบลอ
    แสงก็เหมือน over
    หมวด AV ใน Canon นี่มัน หมายถึงรูรับแสงกำหนดเองใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ อธิบายสาเหตุได้ตามนี้ครับ

1. ถ้ากล้องวัดแสงแล้ว เห็นว่าแสงน้อย ก็จะไปลดสปีดชัตเตอร์ ทำให้เบลอง่ายขึ้น เมื่อถ่ายที่สปีดต่ำ
    2. แต่ถ้าเห็นว่า ก็ถ่ายกลางวัน แสงน่าจะพอ ก็ต้องมาดูว่า น้าเลือกระบบวัดแสงแบบไหน อาจจะเลือกแบบ spot หรือ partial แล้วไปวัดตรงจุดที่มันเป็นส่วนมืดของภาพ อันนี้ แม้โซนอื่นของภาพจะสว่าง กล้องก็ไม่เอามาคิด ก็จะคิดว่าภาพนี้มืดอยู่ดี แล้วกล้องก็จะลดสปีตชัตเตอร์ลงเพื่อให้ได้แสงที่กล้องคิดว่าพอดีเมื่อเทียบกับจุดที่วัดแสง

ผมหาข้อมูลการถ่ายจากไฟล์ของน้าไม่ได้ แต่จากรูปผู้หญิงปั่นจักรยานจะเห็นได้ชัดมากว่า เบลอ+โอเวอร์ อันนี้วิเคราะห์ได้เลยครับว่า สปีดต่ำแล้วน้าไปวัดแสงในส่วนมืดของภาพแล้วก็ไม่ได้ชดเชยแสงไปในทางทางลบ ถ้าวัดแสงตรงโทนสีที่ต่ำกว่าเทากลาง ก็ต้องชดเชยไปทางลบด้วยครับ

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

มาใช้คอมที่ร้านเพื่อน แต่ใช้ IE Opera log in ไม่ได้ เลยไป โหลด firefox ภาษาไทย มา ถึงจะ log in ได้ ใครมีปัญหา log in ไม่ได้ให้ไปโหลด firefox มาใช้นะครับ

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

มาใช้คอมที่ร้านเพืื่อนเขาใช้จอ CRT ของ FUJITSU ภาพกลับชัดกว่าดูจอ LCD ที่บ้านของผม ตัวอย่างภาพผู้หญิง 2 คน ดูจากจอ LCD มันทั้งเบลอและแสง Over สงสัยว่ายังปรับ Monitor ได้ไม่ตรงกับความเป็นจริง จอยี่ห้อ Acer ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ สงสัยต้ัองหา LCD ของ Sony มาใช้แทน ใครพอแนะนำได้ไหมครับว่าใช้ LCD รุ่นไหน ยี่ห้ออะไรดี

--------------------------------

หมวด AV ใน Canon นี่มัน หมายถึงรูรับแสงกำหนดเองใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ อธิบายสาเหตุได้ตามนี้ครับ

AV คือเลือกหน้ากล้อง F stop กล้องจะปรับ shutter ให้เองสัมพันธ์กับหน้ากล้อง ซึ่งผมจะเลือกไว้ที่ 5.6 ซึ่งต่ำสุด และถ้าแสงไม่พอจน shutter ต่ำกว่า 1/60 ผมจะไปเพิ่ม ISO (ปกติตั้งไว้ีที่ 100)

1. ถ้ากล้องวัดแสงแล้ว เห็นว่าแสงน้อย ก็จะไปลดสปีดชัตเตอร์ ทำให้เบลอง่ายขึ้น เมื่อถ่ายที่สปีดต่ำ

ตอบ ผมใช้ speed ไม่ต่ำกว่า 1/60 ซึ่งใช้มือถือได้ยิ่งเป็นเลนส์มุมกว้ัางด้วยภาพไม่น่าเบลอครับ แต่มันก็เบลอ

2. แต่ถ้าเห็นว่า ก็ถ่ายกลางวัน แสงน่าจะพอ ก็ต้องมาดูว่า น้าเลือกระบบวัดแสงแบบไหน อาจจะเลือกแบบ spot หรือ partial แล้วไปวัดตรงจุดที่มันเป็นส่วนมืดของภาพ อันนี้ แม้โซนอื่นของภาพจะสว่าง กล้องก็ไม่เอามาคิด ก็จะคิดว่าภาพนี้มืดอยู่ดี แล้วกล้องก็จะลดสปีตชัตเตอร์ลงเพื่อให้ได้แสงที่กล้องคิดว่าพอดีเมื่อเทียบกับจุดที่วัดแสง

ตอบ เลือกวัดแสงแบบเฉลี่ยทั้งภาพครับ ส่วนโหมด focus ก็ใช้ แบบ object อยู่กับที่และเคลื่อนที่ AI Focus สังเกตุว่าถ้าแสงเข้าด้านข้างมาก ๆ กล้องมันจะวัดแสงจน over ไปเลย มีอยู่ภาพหนึ่งถ่ายในรถโดยนั่งด้านหลัง มันก็ถ่ายได้โดยแฟลชไม่เด้งขึ้นมา (ตั้งโหมด Auto) ถ้าเป็นเลนส์ normal flash มัีนจะเด้งขึ้น ไว้จะลงภาพให้ดูครับ

ผมหาข้อมูลการถ่ายจากไฟล์ของน้าไม่ได้ แต่จากรูปผู้หญิงปั่นจักรยานจะเห็นได้ชัดมากว่า เบลอ+โอเวอร์ อันนี้วิเคราะห์ได้เลยครับว่า สปีดต่ำแล้วน้าไปวัดแสงในส่วนมืดของภาพแล้วก็ไม่ได้ชดเชยแสงไปในทางทางลบ ถ้าวัดแสงตรงโทนสีที่ต่ำกว่าเทากลาง ก็ต้องชดเชยไปทางลบด้วยครับ

ปกติผมจะตั้งไว้ที่ 5.6 ถ้าถ่ายกลางแดดแบบนี้ shutter น่าจะ ร้อย หรือ สองร้อยกว่า เพราะลืมปรับขึ้นไปเป็น 11 - 16 ไม่รู้มันเบลอเพราะอะไรเหมือนว่ามันโฟกัสยังไม่ได้ที่แล้วกดชัตเตอร์ ซึ่งเลนส์มุมกว้างแบบนี้ถ้าตั้งโฟกัสไว้ที่ Infinity แล้วถ่ายมันก็ไม่น่าจะเบลอ แต่เคยตั้งไว้ที่ Infinity แล้วถ่ายมันก็เบลอ เลยงงกับมัน

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

จะลองถ่ายโดยใช้โหมด TV ตั้ง shutter speed ไว้แล้วให้กล้องปรับรูรับแสงให้สัมพันธ์ โดยจะตั้งไว้ที่ 1/60 แล้วลองถ่ายเร็ว ๆ ดูใหม่ว่ามันจะ over และ เบลออีกไหม

VDC
    ผู้เยี่ยมชม

shutter 1/60 ก็ยังมีโอกาสเบลออยู่นะครับ แต่ถ้ารูปปั่นจักรยาน f5.6 speed ไม่ต่ำกว่า 100 อันนี้ไม่น่าเบลอ ถ้างั้นก็น่าจะสาเหตุอื่น รอท่านอื่นวิเคราะห์ต่อครับ ผมจะรอเก็บความรู้ด้วย

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

ภาพนี้ SS เยอะกว่านี้ก็เบลอได้ครับถ้าถือกล้องไม่นิ่ง ไม่ทราบว่าพี่ได้แพนกล้องตามจักรยานหรือเปล่าครับ อีกอย่างเลนส์ไวด์ตัวนี้น้ำหนักก็เยอะพอควร ไม่เกี่ยวกับโหมดกล้องครับ ลองถือกล้องให้นิ่งๆครับพี่

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

สองภาพนี้แสงถือว่าไม่ Over ครับ เพราะรายละเอียดในส่วนสว่างของภาพก็ยังครบสมบูรณ์ ถ่ายภาพคนง่ายๆเลยครับวัดแสงที่ใบหน้านั่นเลย เพราะไกล้เคียงกับสีเทากลาง

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

ภาพนี้ผมไม่แน่ใจว่าพี่ให้ความสำคัญส่วนไหนของภาพ แต่ผมเดาว่าน่าจะเป็นพระที่เดินเรียงแถวนั่น ทีนี้กลับมาดูภาพจะเห็นว่าภาพนี้ขาดความชัดไปเยอะเลยครับ เพราะพี่เปิด F แค่ 5.6เป็นภาพชัดตื้น แน่นอนครับเลนส์ไวด์ทางยาวโฟกัสมันสั้น 10-20 ระยะใกล้สุดคือ 20 มม. พี่เปิด F5.6 แต่ไปโฟกัสที่พระยังไงภาพก็ไม่ชัดครับ พี่ต้องเพิ่มค่า F ขึ้นไป หรือจะให้ดีพี่ก็เปลี่ยนเป็นเลนส์เทเลซูมแทน บางทีเลนส์ไวด์ก็ใช่ว่าจะถ่ายภาพแบบนี้ได้ดีครับ ...

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ VDC ดูโพส
    shutter 1/60 ก็ยังมีโอกาสเบลออยู่นะครับ แต่ถ้ารูปปั่นจักรยาน f5.6 speed ไม่ต่ำกว่า 100 อันนี้ไม่น่าเบลอ ถ้างั้นก็น่าจะสาเหตุอื่น รอท่านอื่นวิเคราะห์ต่อครับ ผมจะรอเก็บความรู้ด้วย
    ครับลืมนึกไปว่าเลนส์มันหนัก ทำให้น้ำหนักมันมากจนอาจทำให้มือสั่นได้ถ้า 1/60 คงตั้งไม่ต่ำกว่า 1/125 จะลองดูใหม่

คราวหน้าต้องจดค่าไว้

ไม่แน่ใจว่าโปรแกรมของ canon ที่แถมมากับกล้อง มันบันทึกค่าไว้ด้วยหรือเปล่า เดี๋ยวลงโปรแกรมแล้วเปิดดูใหม่

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    ภาพนี้ SS เยอะกว่านี้ก็เบลอได้ครับถ้าถือกล้องไม่นิ่ง ไม่ทราบว่าพี่ได้แพนกล้องตามจักรยานหรือเปล่าครับ อีกอย่างเลนส์ไวด์ตัวนี้น้ำหนักก็เยอะพอควร ไม่เกี่ยวกับโหมดกล้องครับ ลองถือกล้องให้นิ่งๆครับพี่

น่าจะเพราะเลนส์ตัวนี้มีน้ำหนักมาก อาจเป็นไปได้ว่าถือกล้องไม่นิ่งพอ และรีบถ่ายครับ ไม่ได้แพนกล้องตามจยย

หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้