หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 61

Administrator TTC-Member
    User ID
    1
    Status
    โพส
    561

มาตรฐาน ขอถามเรื่องการถ่ายภาพด้วย Canon350D

ขอถามท่านเทพนะครับว่า

จะฝึกถ่ายถาพต้องตั้งหมวด M และวัดแสงเองถูกต้องไหมครับ

ถ้าตั้งหมวด M แล้ว การตั้งค่าวัดแสงในกล้อง และ หมวดโฟกัส ต้องตั้งค่าอะไร

เช่น

AF Mode
    ONE SHOT
    AI FOCUS
    AI SERVO

Metering Mode เลือกวัดแสงแบบไหน
    ค่าเฉลี่ยทั้งภาพ
    ตรงกลางภาพ

ISO ใช้แค่ 100 ถูกต้องไหมครับ

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

มาตรฐาน Re: ขอถามเรื่องการถ่ายภาพด้วย Canon350D

up มาให้คุณ wasan เห็นหน่อย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มาตรฐาน Re: ขอถามเรื่องการถ่ายภาพด้วย Canon350D

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ admin ดูโพส
    ขอถามท่านเทพนะครับว่า

จะฝึกถ่ายถาพต้องตั้งหมวด M และวัดแสงเองถูกต้องไหมครับ

ถ้าตั้งหมวด M แล้ว การตั้งค่าวัดแสงในกล้อง และ หมวดโฟกัส ต้องตั้งค่าอะไร

เช่น

AF Mode
    ONE SHOT
    AI FOCUS
    AI SERVO

Metering Mode เลือกวัดแสงแบบไหน
    ค่าเฉลี่ยทั้งภาพ
    ตรงกลางภาพ

ISO ใช้แค่ 100 ถูกต้องไหมครับ
    -.โหมดแล้วแต่ถนัดครับ P TV AV M ถ้า M ก็ต้องปรับเองทุกอย่างครับ สำหรับผมใช้ AV ครับง่ายดี คือเราเลือกค่า F เอง SS ก็ให้กล้องจัดการให้ครับ

-.ระบบ AF

ONE SHOT กล้องโฟกัสภาพได้แล้วกล้องจะหยุดแล้วล๊อคใว้ครับ เหมาะกับการถ่ายภาพนิ่ง

AI SERVO ระบบที่กล้องติดตามเคลื่อนใหวของวัตถุที่จุดโฟกัสจับได้ตลอดเวลา เหมาะมากถ่ายภาพเคลื่อนใหว เช่นภาพ นก กีฬาฯ

AI FOCUS นั้นจะรวมเอาทั้ง ONE SHOT และ AI SERVO เข้าใว้ด้วยกันครับ คือกล้องมันจะดูว่าตอนนั้นเราถ่ายภาพอะไร ถ้าถ่ายภาพนิ่งอยู่มันก็จะปรับเป็น ONE SHOT ให้ ถ้าถ่ายภาพเคลื่อนใหวก็จะปรับเป็น AI SERVO ให้ครับ

เดี๋ยวมาต่อ เรื่องวัดแสงครับ...

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

ทำไมเลนส์ตัวเดียวกัน กล้อง canon เหมือนกัน สีของภาพถึงได้ต่างกันราวฟ้ากับเหว ภาพนี้ใช้ขาตั้ง speed Shutter คงประมาณ 15 ได้ไหมครับ และทำไมภาพมันถึงได้คมเหลือเกิน ใช้ photoshop แต่งหรือเปล่าครับ
    ผมซื้อ 10 - 20 มาเพราะต้องการภ่ายภาพมุมกว้างแบบภาพนีละครับ

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

EF s 18 - 55 ตัวนี้ก็สวยครับ ยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไหร่

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

และทำไมสีมันถึงได้เข้มจัดมากครับ นึกว่าเฉพาะ Nikon จะถ่ายได้สีแบบนี้เท่านั้น Canon ก็ทำได้ด้วย ดีใจจัง

TTC-02387 TTC-Member
    User ID
    4404
    Status
    โพส
    48

ด้วยความรู้อันน้อยนิด ขอตอบนิดนึงครับ ภาพล่างๆเหมือนจะ front focus ครับ เพราะ ฮ.บังคับค่อนข้างชัด แต่เหนือฮ.ขึ้นไปจะเริ่มเบลอเล็กน้อย

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ admin ดูโพส
    ทำไมเลนส์ตัวเดียวกัน กล้อง canon เหมือนกัน สีของภาพถึงได้ต่างกันราวฟ้ากับเหว ภาพนี้ใช้ขาตั้ง speed Shutter คงประมาณ 15 ได้ไหมครับ และทำไมภาพมันถึงได้คมเหลือเกิน ใช้ photoshop แต่งหรือเปล่าครับ
    ผมซื้อ 10 - 20 มาเพราะต้องการภ่ายภาพมุมกว้างแบบภาพนีละครับ
    ภาพนี้ใช้ขาตั้งกล้องครับเพราะ SS ประมาณ 1/4 ถามถึงความคมของภาพแน่นอนครับภาพที่เราจะโพสลงเวป ถ้าย่อแล้วไม่ Sharpen ภาพก็จะสูญเสียความชัดไปเยอะเลย ภาพที่ผมเอามาโพสผมทำตามนี้เลยครับพี่ http://www.thaitritonclub.com/forum/...read.php?t=302 ในส่วนของเรื่องสีนั้นไม่ว่ากล้องอะไรก็สามารถปรับสีให้ได้ถูกใจได้ครับ ไม่ว่าจะตั้งเป็น Custom เองเลยในกล้องของเรา จะเอา Sat เท่าใหร่ Tone เท่าใหร่ Contrast เท่าใหร่ สามารถปรับได้หมดครับ หรือไม่พอใจก็เอามาปรับในโปรแกรมได้ครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

EF s 18 - 55 ตัวนี้ก็สวยครับ ยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไหร่

18-55 ตัวนี้ก็คือเลนส์คิทที่ติดมากับกล้องนั่นแหละครับพี่ เลนส์ตัวนี้ของผมก็ใกล้กลับบ้านเก่าเต็มทนแล้วครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

และทำไมสีมันถึงได้เข้มจัดมากครับ นึกว่าเฉพาะ Nikon จะถ่ายได้สีแบบนี้เท่านั้น Canon ก็ทำได้ด้วย ดีใจจัง
    ภาพนี้ผมใช้ Photoshop เร่งสีขึ้นไปอีกครับ แต่ก็ไม่มากจนเกินจริง

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

ภาพนี้แปลกมากถ่ายเมื่อเย็นนี้เองเวลา 17.14
    แสงสีเหมือนเพี้ยน over
    ใช้โหมด P

เลนส์ sigma 20

ภาพไม่ชัดเหมือนโฟกัสไม่ได้ ซึ่งเป็นเลนส์มุมกว้างน่าจะชัดไม่่น่ามีปัญหา
    ภาพนี้เหมือนโฟกัสตรงเครื่องบินครับ ไม่รู้ว่าพี่ใช้ F เท่าใหร่ครับ ถ่ายภาพตอนกลางวันลองใช้ WB เป็น Daylight ดูครับ

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    จะเอา Sat เท่าใหร่ Tone เท่าใหร่ Contrast เท่าใหร่ สามารถปรับได้หมดครับ หรือไม่พอใจก็เอามาปรับในโปรแกรมได้ครับ
    มี link อธิบายวิธีำไหมครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

เีดี๋ยวพรุ่งนี้ลองใหม่
    จะใช้ AV ตั้งค่า F 5.6

ตอนนี้ตั้ง WB Daylight แทน Auto แล้ว
    ลองหลายๆ F ครับจะได้เห็นความแตกต่าง 5.6 ยังกว้างไปครับถ้าจะถ่ายภาพชัดลึกก็ต้องเริ่มที่ 8 ขึ้นไป

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มี link อธิบายวิธีำไหมครับ
    Menu หลังกล้องเลยครับพี่ 350D ลองเข้าไปปรับดูครับ น่าจะปรับได้ครับ แต่ถ้าเป็นรุ่นที่สูงกว่านี้ตั้งแต่ 400D ขึ้นมาจะมี Picture Style มาให้เลยครับ

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    ลองหลายๆ F ครับจะได้เห็นความแตกต่าง 5.6 ยังกว้างไปครับถ้าจะถ่ายภาพชัดลึกก็ต้องเริ่มที่ 8 ขึ้นไป
    รับทราบครับ
    กำลังสงสัยว่าทำไมสีมันถึงได้ over เยอะขนาดนี้

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

แล้วการวัดแสงสำหรับเลนส์ 10 - 20 มีอะไรต้องควรระวังหรือเปล่าครับ เช่น ควรวัดเฉลี่ยทั้งภาพ หรือ วัดเฉพาะจุด

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

รับทราบครับ
    กำลังสงสัยว่าทำไมสีมันถึงได้ over เยอะขนาดนี้
    ถ้าจะให้ดีอย่าถ่ายภาพตามแสงครับ ภาพมันจะแบนๆไม่มีมิติ ลองถ่ายแสงข้าง แสงเฉียงครับพี่ Over หรือ Under นั้น อยู่ที่ความพอใจของคนถ่ายครับไม่มีกฎแต่อย่างได ระบบวัดแสงถ้ายังไม่คล่องมากก็ใช้ เฉลี่ยทั้งภาพครับ ง่ายดีผมก็ใช้เฉลี่ยนี่แหละครับเป็นหลัก จะชดเชยลบหรือบวกก็ให้ดูสภาพแสงในตอนนั้นเลยครับ ไม่ยากครับ ฮ.บังคับน่าจะยากกว่านะพี่ 55+......

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

ภาพนี้ผมใช้ Photoshop เร่งสีขึ้นไปอีกครับ แต่ก็ไม่มากจนเกินจริง
    สมัยนี้มีใครที่ถ่ายภาพโดยไม่ใช้โปรแกรมแต่งภาพหรือเปล่าครับ คือแบบว่าถ่ายมายังไงก็ไม่มีการ crop หรือ แต่งภาพ หรือ ทำให้คมขึ้น เอาแบบเดิม ๆ เลยครับ

IIWSnoJ
    ผู้เยี่ยมชม

ดูจากภาพแล้วผมว่ากล้องไม่ผิดปกติอะไรครับ

แต่สิ่งที่ทำให้ภาพออกมาเป็นลักษณะนั้นมีหลายกรณี อย่างแรกที่พบคือสถาพแสดงมีความต่างกันมาสังเกตุจากภาพมุมบนซ้ายจะสว่างกว่ามุมล่างซ้ายอยู่พอสมควรเนื่องจากแสงเข้ามาจากทางซ้ายไปขวาในลักษณะพระอาทิตย์กำลังจะตกดิน สังเกตุอีกอย่างคือเงาของคนที่ยืนด้านหลังจะเข้มกว่าเงาของเครื่องบิน ซึ่งนั้นหมายความว่าสภาพแสงตอนนั้นแสงที่ลงบริเวณเครื่องบินน้อยกว่าแสงที่ลงบริเวณหน้าของคนที่ยืนอยู่ด้านหลัง ดังนั้นถ้าเราวัดแสงและถ่ายภาพโดยเอาเครื่องบินเป็นหลักเราจะได้เครื่องบินที่มีสภาพแสงพอดีแต่หน้าคนจะโอเวอร์และในทางกลับกันถ้าเราวัดแสงโดยเอาคนเป็นหลังเครื่องบินก็จะติดอันเดอร์ครับ

เพราะเท่าที่สังเกตุผมว่าตรงบริเวณเครื่องบินนั้นแสงค่อนข้างตรงแล้วครับ คิดว่าตอนถ่ายคงจะโฟกัสที่เครื่องบินก่อนแล้วจึงเงยหน้ากล้องเพื่อจัดคอนโพสิชั่นของภาพ

ลองศึกษาเกี่ยวกับเรื่องแสงและการระบบวัดแสงของกล่องและการชดเชยแสงในกรณีภาพที่ถ่ายอยู่ในโทนสว่างกว่าหรืออันเดอร์กว่าเทากลางอีกสักนิดนะครับ

ถ้าติดขัดหรือยังสงสัยตรงไหนก็ลองถามมาได้ครับ(คนคอเดียวกัน)

อีกเรื่องคืออยากให้ลองศึกษาเรื่องความสัมพันธ์ของรู้รับแสงกับ Speed Shutter ว่ามันสัมพันธ์กันอย่างไร ค่ารู้รับแสงเปลี่ยนไปมีผลอะไรกับความเร็วชัตเตอร์ ต้องนี้จะทำให้เราเข้าใจเพิ่มขึ้นครับว่าในโหมดที่ที่กล้องให้เรามานั้นไม่ว่าจะเป็น Av, Tv, M เราจะเลือกใช้โหมดใดดี ...... ลองดูนะครับ

ปล.ยินดีให้คำแนะนำครับ

User ID
    1
    Status
    โพส
    561

ถ้าจะให้ดีอย่าถ่ายภาพตามแสงครับ ภาพมันจะแบนๆไม่มีมิติ ลองถ่ายแสงข้าง แสงเฉียงครับพี่ Over หรือ Under นั้น อยู่ที่ความพอใจของคนถ่ายครับไม่มีกฎแต่อย่างได ระบบวัดแสงถ้ายังไม่คล่องมากก็ใช้ เฉลี่ยทั้งภาพครับ ง่ายดีผมก็ใช้เฉลี่ยนี่แหละครับเป็นหลัก จะชดเชยลบหรือบวกก็ให้ดูสภาพแสงในตอนนั้นเลยครับ ไม่ยากครับ ฮ.บังคับน่าจะยากกว่านะพี่ 55+......
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
    ที่ผ่านมาก็กดชัตเตอร์อย่างเดียว ให้กล้อง auto หมด แบบว่าขี้เกียจครับ

ปัญหาคือมุมมอง ในการจัดองค์ประกอบ ไม่เก่ง ไม่มีหัวศิลป์ครับ
    ตำราก็เยอะ แต่อ่านแล้วก็ลืม

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้