สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

ohm47
    ผู้เยี่ยมชม

Unhappy น้องตั้นผมผิดปรกติป่าว

ผมเพิ่งได้ 4 ประตู พลัส ออโต้ มาไม่นาน วิ่งยังไม่ถึงพันโลเลย
    เช็คดูแล้ววิ่งประมาณ 11 .17 กม/ลิตร ทำไมกินเยอะจัง ปรกติหรือป่าว
    ของเพื่อนๆวิ่งกันอยู่ที่เท่าไรอ่ะ ลืมบอกไปว่าวิ่งเฉลี่ย 100 กม/ชั่วโมงเองรถก็ไม่ได้ติดอะไร ก็แค่ไฟแดงตามต่างจังหวัดก็แค่นั้น

City Man
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: น้องตั้นผมผิดปรกติป่าว

เหมือนของผมครับ 9-11 กม./ลิตร

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    210
    Status
    โพส
    87

มาตรฐาน Re: น้องตั้นผมผิดปรกติป่าว

ผม Plus 4d MT ครับ ช่วง 1000 โล แรกผมก็กินครับ ในเมือง 9 - 11 กม/ลิตร ต่างจังหวัด 12 กม/ลิตร ครับ... พอผ่านช่วง ระยะ 1000 โล ไป ก็เริ่มดีขึ้น อาจเป็นเพราะปรับจังหวะการขับได้ลงตัวขึ้น ควบคุมอัตราเร่งดีกว่าเดิม อัตราการบริโภคน้ำมันก็ลดลง...ทุกวันนี้ 14000 โล ครับ ในเมือง 11-12 กม/ลิตร ต่างจังหวัด 13-14 กม/ลิตร แค่นี้ก็หรูแล้วครับรับได้ ถ้าจะเอา 17 - 20 กม/ลิตรเหมือนในทีวี ก็ต้องขับไม่เกิน 80 ครับได้แน่...แต่ผมทำไม่ได้อะครับ..

User ID
    20
    Status
    โพส
    315

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jumong ดูโพส
    ผม Plus 4d MT ครับ ช่วง 1000 โล แรกผมก็กินครับ ในเมือง 9 - 11 กม/ลิตร ต่างจังหวัด 12 กม/ลิตร ครับ... พอผ่านช่วง ระยะ 1000 โล ไป ก็เริ่มดีขึ้น อาจเป็นเพราะปรับจังหวะการขับได้ลงตัวขึ้น ควบคุมอัตราเร่งดีกว่าเดิม อัตราการบริโภคน้ำมันก็ลดลง...ทุกวันนี้ 14000 โล ครับ ในเมือง 11-12 กม/ลิตร ต่างจังหวัด 13-14 กม/ลิตร แค่นี้ก็หรูแล้วครับรับได้ ถ้าจะเอา 17 - 20 กม/ลิตรเหมือนในทีวี ก็ต้องขับไม่เกิน 80 ครับได้แน่...แต่ผมทำไม่ได้อะครับ..
    เปลี่ยนมาใช้ตัวธรรดา ไม่พลัสซิ..รับรองวิ่งทางยาวไปต่าวจังหวัดได้ 17โล/ลิตรแน่นอนครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

ลองเพิ่มลมยางอีกสักหน่อยดูครับ อาจมีผล

akearch
    ผู้เยี่ยมชม

ช่วงแรกๆกินน้ำมันครับ ขับไปเรื่อยจะกินน้อยลงไม่รู้ทำไม แรกๆตกใจเหมือนกัน

karnno7
    ผู้เยี่ยมชม

ของผม auto plus 2.5 4 dr วิ่งมา 5,000
    วิ่งเมือง(กทม), ขึ้นทางด่วนกด 110 - 140
    ยาง 38 หมด
    ไม่เคยเกิน 11 โลลิตรเลยครับ
    แต่ช่วง 1000 โลแรก ผมได้ราว 9 โลลิตร วิ่งเมืองล้วนๆ
    ท่านอื่นได้เท่าไหร่กันบ้างครับ

User ID
    109
    Status
    โพส
    645

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ akearch ดูโพส
    ช่วงแรกๆกินน้ำมันครับ ขับไปเรื่อยจะกินน้อยลงไม่รู้ทำไม แรกๆตกใจเหมือนกัน
    เห็นด้วยครับ พลัสM/T

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

นั่นดิครับ แรกๆสะดุ้งเลยครับ เพราะตอนซื้อเขาว่ากันว่าประหยัด

ก่อนหน้านี้ขับวีออส กินอยู่ 12-15 กม.ลิตร ในเมือง

มาขับเจ้านี่ โห 10 โลลิตร งงครับ

พอถัง2-3 คุมเท้าได้แล้ว จะได้ประมาณ 11-12 โลลิตร ครับ ในเมือง

ถ้าออกต่างจังหวัด มีระดับ 13-14 โลลิตร

ถ้าขับเอาโล่ เคยได้ระดับ 16 โลลิตรครับ

ถ้าเอาเฉลี่ยนะครับ ในเมือง 11 นอกเมือง 12 สบายใจดี

กะพลัสออโต้ อยากเท่ ต้องยอมนิดนึงครับ

ไปได้หลายที่กว่าที่คิดเยอะครับ

User ID
    4497
    Status
    โพส
    125

ตอนแรกผมก็งงเหมือนกัน ว่าทำไมกินขนาดนี้ ช่วงพันโลแรก ตอนนี้เข้าที่แล้วครับ ที่ประมาณ2000โล

triton salon
    ผู้เยี่ยมชม

ดู..ดู...ไปครับพี่น้อง.....
    เดี๋ยวก็ได้อัตราที่เหมาะสมและพอใจกันการกดของเราเองแหละครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

แนะนำว่า ถ้ารอบเครื่องมากกว่า 2600 รอบไปแล้ว

ใส่ได้เต็มเหนี่ยวเลยครับ เพราะยังไง ก็ไม่ประหยัดแล้ว

ล่าสุดไปเที่ยวปีใหม่มา ขึ้นดอยชันๆ รอบสูง

พอมาเจอทางราบ ก็ยัดแข่งมากะขบวนให้ทัน

ผลที่ได้ 9.8 ครับ

ขากลับมาเรื่อยๆ ชิวๆ ลิ่วๆ

เรื่อยๆ จากขุนตาล ลำปางแวะแม่สอด ตาก ค้างอีกคืน

น้ำมันเต็มจากขุนตาล เอามาถึงกรุงเทพเหลืออีกขีดครับ

เฉลี่ย 1.50 บาท ตลอดการเดินทาง

ohm47
    ผู้เยี่ยมชม

Red face Re: น้องตั้นผมผิดปรกติป่าว

ขอบคุณพี่ๆน้องๆมากครับ
    เดี๋ยวจะลองดูอีกสักระยะว่าจะดีขึ้นหรือป่าว
    ประหยัดขึ้นก็ ok
    เท่าเดิมก็ทำใจ
    เพราะว่าเรารักเค้าไปแล้ว
    อิอิ

ข้อมูลกระทู้