สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

note
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน พลัสคลัทช์ดังอ่ะคับ ขอความรู้ด้วยไม่สบายใจเลยคับ

วิ่ง40000อาการเหยียบแล้วเงียบคับ ตอนแรกนึกว่าเป็นทุกคัน พอดีเอารถเข้าศูนย์ถ่าย นมค พอดี ขอฟังรถใหม่ดู เงียบสนิทคับ เช็คเสร็จบอกว่าผ้าคลัทมีปัญหาแต่เคลมได้ ไม่เสียตัง แต่เสียความรู้สึกคับ อุตสาตซื้อรถใหม่ เซ็ง
    พอหาดูในเน็ตมีใครเจอบ้าง เจอกระทู้เก่าๆเป็นอยู่หลายคันเหมือนกันคับ
    เหอๆสบายใจขึ้นหน่อยนึกว่าเป็นคนเดียว พออ่านๆไปบางคันก็แก้ไม่หาย
    เป็นหนักกว่าเดิมก็มี ใช้ได้อีก2เดือนเป็นอีกก็มี ตกลงจะเคลมดีมั้ยคับพี่ๆ
    วันอังคารนัดเข้าไปทำแล้วด้วย กลัวงานใหญ่อ่ะคับ แล้วบอกจะเปลียนแค่แผ่นคลัทอย่างเดียวด้วย ที่รู้มาเวลาทำคลัทต้องเปลี่ยนหวีลูกปื่นด้วยไม่ใช่เหรอคับ
    พี่ๆใครเคยเจออาการนี้เคลมแล้วหายมั้ยแนะนำด้วยคับ ก่อนวันอังคารนี้นะคับ
    ถ้าเคลมแล้วไม่หายจะได้ไม่ต้องเคลมคับ ไม่อยากรื้อ ทนไปดีกว่าเดี๋ยวงานใหญ่

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    613
    Status
    โพส
    189

มาตรฐาน Re: พลัสคลัทช์ดังอ่ะคับ ขอความรู้ด้วยไม่สบายใจเลยคับ

ดัง และ แข็ง ที่ไมล์ 70000 กม เครม แก้ไขเปลี่ยนผ้าคลัช และ หวีคลัช หายแข็งแต่ อาการดัง ยังคงดังอยู่ (ไม่ได้เปลี่ยนลูกปืนรองหวีคลัช)

จะแจ้งเคลมแก้ไขอีก ก็ยังคิดอยู่เหมือนกัน ต้องให้เวลาในการรื้อ มีครั้งแรก ครั้งสอง ครั้งสาม....น๊อตจะซ้ำระบม เร็วเกินไปหรือเปล่า..

Jek
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: พลัสคลัทช์ดังอ่ะคับ ขอความรู้ด้วยไม่สบายใจเลยคับ

ของผม Triton plus เคลม 2ครั้งแล้ว ยังไม่หายเลย เวลาวิ่งเครื่องร้อนเหยียบคลัทซ์แล้วจะรู้ แต่ถ้าเพิ่งสตารท์เครื่องแล้วเหยียบคลัทซ์จะไม่เป็นไร แล้วอนาคตจะเป็นไรไมอ่ะ

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

ขอเปลี่ยนยกชุดเลยคับ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

...ขออนุญาติแจมด้วยคนนะครับ...
    พอดีผมมีปัญหาเกี่ยวกับคลัทช์ดังแต่ไม่แน่ใจในอาการว่าเป็นอาการของคลัทช์
    ดังหรือเปล่าครับ...คือเสียงเวลาสตาร์ทเครื่องจะมีเสียงดังคล้ายฝนตกพลำๆ..
    เวลาเหยีบคลัทช์ลงไปเงียบสนิทครับ...ยังงี้ใช่คลัทช์ดังมั๊ยครับ..??...แล้วถ้าจะ
    เคลมยกชุดเลยปัญหาจบมั๊ย..แบบหายขาดครับ..ผมก็ไม่อยากรื้อซ้ำๆให้รถช้ำ
    น่ะครับ (รถผมวิ่งมา 18,000 กม./ใช้มาแล้ว2ปี)

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ...ขออนุญาติแจมด้วยคนนะครับ...
    พอดีผมมีปัญหาเกี่ยวกับคลัทช์ดังแต่ไม่แน่ใจในอาการว่าเป็นอาการของคลัทช์
    ดังหรือเปล่าครับ...คือเสียงเวลาสตาร์ทเครื่องจะมีเสียงดังคล้ายฝนตกพลำๆ..
    เวลาเหยีบคลัทช์ลงไปเงียบสนิทครับ...ยังงี้ใช่คลัทช์ดังมั๊ยครับ..??...แล้วถ้าจะ
    เคลมยกชุดเลยปัญหาจบมั๊ย..แบบหายขาดครับ..ผมก็ไม่อยากรื้อซ้ำๆให้รถช้ำ
    น่ะครับ (รถผมวิ่งมา 18,000 กม./ใช้มาแล้ว2ปี)
    ใช่คับ คือมันจะดัง แก๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เหยียบแล้วเงียบ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Witoon ดูโพส
    ดัง และ แข็ง ที่ไมล์ 70000 กม เครม แก้ไขเปลี่ยนผ้าคลัช และ หวีคลัช หายแข็งแต่ อาการดัง ยังคงดังอยู่ (ไม่ได้เปลี่ยนลูกปืนรองหวีคลัช)

จะแจ้งเคลมแก้ไขอีก ก็ยังคิดอยู่เหมือนกัน ต้องให้เวลาในการรื้อ มีครั้งแรก ครั้งสอง ครั้งสาม....น๊อตจะซ้ำระบม เร็วเกินไปหรือเปล่า..
    7หมื่นโลเคลมได้หรอ เห็นเค้าบอกไม่เกิน 5 หมื่นโล

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

ได้ครับ ทางศูนย์จะดูสภาพจากการใช้งาน มันดังเพราะ วัสดุและชุดหวีคลัชมีขอบกพร่อง

สภาพการสึกหรอจากการใช้งานของเนื้อผ้าคลัช ใช้ไปแค่ไม่ถึง 45% กับการใช้งาน 2 ปีกว่าๆ ที่ 70000 กม.ดูสภาพปกติดี แต่แข็งและดัง

Thop
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมเคลมแล้วที่ 25000 กม. ก็เป็นอีกครับ ก็ทำเป็นไม่ได้ยินครับ
    กะว่าจะใช้ไปเรื่อยๆ (mmth บอกผมว่าไม่มีปัญหากระทบต่อชิ้นส่วนอื่นอีก)
    จนกว่าคลัชจะหมดแล้วจะเอาไปรื้อเปลี่ยนชุดคลัชท์ใหม่ครับ คิดว่าจะหาแผ่น
    และหวีที่มันสามารถทนแรงบิดของเครื่องได้ดีกว่านี้มาลองดู แต่ตอนนี้ยังไม่ได้
    หาเลย หุหุ ผมเอาข้อดีอย่างอื่นของรถเข้ามาชดเชยครับ ตอนนี้ก็เลยเฉยๆ ครับ

ข้อมูลกระทู้